TIN TÀI TRỢ.

Cuộc đối thoại trong quán mì

• 153K Lượt chia sẻ
  • 868K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

câu chuyện cảm động, ý nghĩa và chứa đựng tính nhân văn đầy tình người. Trong xã hội náo nhiệt và vô cảm này thì chỉ cần một câu nói như vậy thôi cũng đủ cứu vớt bao nhiêu tôn hồn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tôi đã đọc bài này 2 lần cách nhau 1 năm và tui vẫn thấy rất xúc động về câu chuyện của 3 mẹ con và sự thân thiện của ông bà chủ với hoàn cảnh của nhưng người nghèo
    • 41 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đọc bài này mà không kiềm được nước mặt luôn ạ.
    • 22 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Ước gì !
    .........................
    Nhớ lại ngày xưa, em sang Tiệp ở nhờ nhà người ông họ ( họ cũng 3 đời rồi ). Ông họ có cái cửa hàng tạp hóa, em vs anh trai sang Tiệp đi học những lúc ở nhà thì vào cửa hàng của ông làm kiếm thêm tiền đóng học.

................. Anh trai em chăm lắm, hiền ngoan nghe lời nhưng kém thông minh. những tháng nghỉ hè, anh làm tới 16 tiếng ở cửa hàng. Nhưng chẳng ai công nhận sức lực anh bỏ ra, cứ được cơn là ông họ vs vợ ông lại lôi anh ra riết " thằng C nó ngu lắm, cho nó ăn tốn cơm" v.v... Vợ chồng bác em cũng suốt ngày được nghe " chúng mày ngu lắm, không có tao chúng mày chết hết !"

....................Lúc em tốt nghiệp xong, xin phép ra ngoài làm, thế là được nghe chửi " mày nói thế nào đấy chứ, mày ra ngoài thì làm cái gì? Nhìn dáng mày làm Đ~ thì mới đủ tiền gửi về nuôi VN " ..... Ức lắm, nhưng em vẫn cắm chông phi ra ngoài làm, rồi tối về nhà dọn cơm ăn cũng với mọi người... Thế là các chị biết không, ông họ vs vợ ông bảo những ng làm khác ko cho em ăn cơm cùng, không được cho em vào trong bếp, lấy đồ ra ăn thì phải trả tiền.

................... Một tháng như vậy, em phải ăn cơm bên ngoài, thứ 7, CN ko đi làm có lúc phải nhịn. Anh trai thương em gái, mấy lần dấu bánh, dấu nước mang cho em ăn. Được 1 tháng mấy ngày ấy em khăn gói ra ngoài ở, vì ở lại thì ông nói " trả tao 15 triệu vnd tiền nhà 1 tháng ! "

....................Thời gian sau thì anh trai, vợ chồng bác cũng đều chuyển ra ngoài. Còn 1 chú là cháu ruột của ông nên ko thể dứt ra được, vẫn phải ở lại trong căn nhà ấy.. Trôi qua gần 10 năm , năm ngoái chú về vn ở hẳn nhất quyết không sang, chú nói không hợp với ông .

....................Khi rời nhà ông cất bước ra đi, em vừa hận, vừa nản, sau đó là cả những ngày dài sợ hãi " nếu như gặp phải một người nữa như gia đình ông họ thì em phải làm sao ?? " .... Bất lực lắm các chị ạ !! sau rồi cũng đứng dậy được nhờ có gia đình ở vn, bạn bè động viên, cô chú giúp đỡ

....................Nhưng chuyện ko dừng ở đây . Em vào làm cho 1 cty xuất xe oto sang Trung quốc, em biết tiếng Trung nên thường theo chân cán bộ đi Trung... Có lẽ được ông trời thương, càng ngày em càng làm lên. Mọi thứ em đều sắm được cho mình đầy đủ... Ông họ biết chuyện, xong rồi ông gọi về VN bảo với tất cả mọi người em ở đây bán ma túy sắp bị bắt ( cái này ko dám nói em làm Đ~, vì làm Đ~ thì ko kiếm nhiều được bằng số tiền em làm ra ) ......... Bác em biết chuyện, gọi ngay đt về Vn giải thích, vì bác gần em nhất, em thế nào bác biết hết.........
    ..................... Thế đấy các chị ạ, Ước gì em cũng có được bát Mỳ kia
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Kết: chỉ cần bạn có 1 chút quan tâm dành cho người khác thì bạn có thể đem niềm hp cho họ rồi. Quyen hoang
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hic..câu chuyện làm mình xúc động

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Tomato777
    • 157 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cảm động quá
    • 94 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Câu chuyện hay thật, đúng là ko ai đọc mà ko khóc
    • 50 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

một câu chuyện cảm động_một ý nghĩa sâu sắc giành cho cả một xã hội.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nó là bài học lớn đối với mọi người!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của peheo9009
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, chỉ mới hơi rưng rưng hà😅

Gởi từ ứng dụng Webtretho của MarkDang
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đang làm trong cơ quan mà đọc bài này lại muốn khóc...đúng là không có gì quý hơn tấm lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tình người luôn hiện hữu
    • 57 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

câu chuyện thực sự ý nghĩa về giá trị của sự quan tâm
    • 42 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Truyện thật hay !! Cảm ơn bạn vì đả chia sẻ.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cau chuyen ve dat nuoc nhat ban ma sao ten nhan vat va ten dia diem, ten quan an cu nhu la dich tu tieng trung quoc qua vay ?
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cai nguon da kg chinh xac thi noi dung doi khi cung se sai lech . Cam xuc noi dung thi co nhung nghe cai ten la mat cam xuc
    • 55 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đọc câu truyện này xong không nhịn được nước mắt
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 71 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2