TIN TÀI TRỢ.

“Con trai hãy đem cho, con gái để lại nuôi!” - Bài học về chữ "nghĩa"

• 148K Lượt chia sẻ
  • 1.24M Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thật là ý nghĩa <3

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình mà là anh chồng, trong trường hợp này là đuổi cô này luôn rồi. Nhưng anh chồng này xử lý rất thông minh . Câu chuyện cũng rất thấm thía
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 54 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

đọc đến đoạn ông chồng tiễn bố về mà rơi nc mắt!!!
    • 94 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bài viết cảm động trên phương diện bố mẹ chồng tốt gặp phải con dâu láo. Hic mình lấy chồng và nói thật bố mẹ chồng phải tốt với con dâu thì mới mong con dâu tốt lại, con dâu có bố mẹ chồng tốt mà láo đối xử không công bằng 2 bên thì nên tống cổ, nhưng bố mẹ chồng mà xét nét con dâu coi con dâu như người dưng nước lã là osin trong nhà thì con dâu cũng cần vùng lên chứ không nên cam chịu. Ở đời cái gì cũng có giá của nó, bố mẹ chồng không nuôi con dâu từ bé đến lớn nên không thể o ép con dâu này nọ, tất cả phải xuất phát từ tấm lòng.

Mình nói thế không phải bố mẹ chồng phải mua nhà cửa cho con dâu, cho con dâu nhiều tiền mới là quý con dâu. Vấn đề ở chỗ bố mẹ giàu thì giúp đỡ con tiền của nhà cửa, bố mẹ nghèo thì giúp con tinh thần (trông cháu nội giúp con nếu có điều kiện, khuyên bảo con trai đối xử tốt với vợ con, cho con mớ rau sạch trong vườn mỗi khi về quê, không xét nét con dâu để gia đình luôn vui vẻ đầm ấm). Theo mình những điều này thể hiện bố mẹ chồng coi con dâu là con, khi đó không cô con dâu nào dám láo, mà nếu con dâu láo thì đáng bị đuổi đi.

Tuy nhiên hiện nay nhiều bố mẹ chồng vẫn coi con dâu là người phải "ăn ít, làm nhiều, phục vụ nhà chồng như osin" thì đừng mong có 1 con dâu tốt, con dâu bị đối xử như vậy mà vẫn không dám phản kháng thì quá nhu nhược.

Còn đa số bố mẹ vợ chỉ mong con gái con rể sống tốt với nhau và ra sức giúp con gái càng nhiều càng tốt. Như nhà mình tết biếu tiền bố mẹ vợ thì bố mẹ bảo lấy 200-500k thôi, để tiền mà tiết kiệm sau này có con thì nuôi con, ông bà trồng rau sạch cho cả nhà, chăm cháu ngoại giúp, cháu ốm thì nửa đêm ông bà cũng phóng đến, ông bà đang đi tỉnh khác nhưng nghe cháu ngoại ốm cũng hoãn hết mọi việc về ngay, mua cho ông bà ngoại cái gì ông bà cũng mắng cho tốn kém hoang phí...Ngoài ra ông bà còn hỗ trợ cho con gái khá nhiều tiền. Trong khi ông bà nội thì ngược lại. Vậy thì làm sao con dâu chẳng quý bố mẹ mình và tránh bố mẹ chồng.

Các cụ cứ đối xử tốt với con dâu đi đã, sau đó hãy mong con dâu tốt lại. Rồi nếu con dâu được coi như con gái mà vẫn láo thì cần lót lá đuổi ra khỏi nhà. Tư tưởng tao đẻ cho mày thằng chồng rồi mày phải phục vụ cả nhà tao đã lỗi thời, vì con dâu cũng được bố mẹ vợ đẻ ra nuôi từ bé đến lớn chứ có tự lớn được đâu, con dâu ngày nay cũng có công ăn việc làm ổn định, mà nếu con dâu có ở nhà chăm cháu không đi làm thì việc chăm con vất vả hơn đi làm nhiều. Thuê osin còn mất 7-8 triệu (lương + ăn ở), nếu vợ ở nhà nội trợ cũng phải trả lương cho vợ ít nhất ngang osin chứ, đằng này mình biết nhiều gia đình bắt con dâu làm osin không công mang toàn bộ lương ra nuôi cả nhà chồng mà vẫn bị xét nét.
    • 29 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

bài học này rất đáng giá nhưng đại đa số thực tế của hiện tại thì ngược lại mà không phải sao?
    Hồng nhan bạc mệnh! Nhưng những đứa bạc mệnh lại cứ nghĩ mình là Hồng nhan
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 86 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chồng cái kiểu gì chuyện cư xử của vợ ko nên ko phải cũng ko dám thẳng thắn góp ý, lôi con này con nọ ra để nói. Ông Sinh cứ nói thẳng em làm thế anh thấy ko đc, ko công bằng, vợ ông ko nghe ông bỏ luôn đi, việc gì mà phải ấm ức đến tận lúc vợ nó đẻ mới hoạnh họe
    MTM2NjE4MDk4MA
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng đọc 1 bải tương tự, nhưnggười cha lên thăm con là lúc người cha tiện đường đi mua cá giống. người con dâu đưa Bố chồng 100k, mấy hôm sau mẹ đẻ sang chơi nói sắp đi du lịch thì đứa con gái lấy hẳn 15 triệu đưa mẹ tiền đi du lịch.---> chuyện nào đọc xong cũng thấy buồn. Mình cũng mới đi làm dâu được mấy tháng, nhưng ko ở bên bố mẹ ck do mình làm ở HN, bố mẹ ck thì ở quê. Nhưng vẫn hàng tuần điện thoại về hỏi thăm bố mẹ ck, chỉ là những câu hỏi sức khỏe, thời tiết, và kể chuyện đứa bé trong bụng mình cho ông bà vui. hi vọng có dịp về làm tròn nghĩa vụ con dâu hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình thì đơn giản, mối quan hệ bố mẹ 2 bên là bức tranh phản ánh từ mối quan hệ vợ chồng. Chẳng ai ngu hay khôn ở đây cả. Ai cũng có mắt nhìn. Không có sự hợp lí và công bằng, thì khó có thể có sự tôn trọng và lâu bền giữa 2 vc. Thông thường thì, ở xã hội này, việc nhà chồng là bắt buộc, sau mới đến nhà vợ. Vẫn còn nhiều bất công cho phụ nữ. Tiên trách kỷ hậu trách nhân, mình cứ làm người đàng hoàng đi đã, chỉ có ng chồng ngốc mới k biết giữ vợ tốt, và ngược lại. Mà lỡ họ có ngốc rồi, thì mình đi đâu chả sống tốt. Lo gì
    NB: 3,4kg/1month:4,8kg/2month:5,8kg/3month:6,8kg/4month: 7,2kg/5month:7,5kg - 68cm/6month:8,8kg - 71cm
    [IMG]D:\MINH only\anh ky niem\My Bonny[/IMG]
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhuyen210 Xem bài viết
    Đọc xong tự nhiên thấy nhớ bố mẹ quá. Phận làm con nhiều lúc thấy sao mà vô tâm thế! Đôi khi không hẳn là số tiền biếu bố mẹ nhiều hay ít, mà là cách thể hiện tình cảm , cách quan tâm dành cho bố mẹ. Bố mình nhiều khi gọi điện cho con gái khóc vì nhớ con nhớ cháu..... Nhiều khi muốn nói những lời tình cảm với bố mẹ mà lại thấy ngượng ngùng, hix
    sao giống mình thế, đọc xong mà muốn về nhà luôn. những ngày thường hay ngày lễ muốn nói với bme câu con y bme nhiều lắm mà chưa bao giờ mở miệng được
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đồng ý với chị Codau89. truyện viết ra để mình suy ngẫm học hỏi cái nội dung chính muốn truyền đạt.
    chứ đâu có đang học và phân tích tác phẩm đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 211 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cha mẹ em cũng làm như vậy. Giờ con cái lớn 1 chút thì quà cáp bố mẹ nói chúng em mang đi biếu ông bà.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuongquanuyenphi Xem bài viết
    Mẹ em dạy. Sau này có kết hôn thì hai bên nội ngoại nên công bằng, ít nhất về mặt vật chất quà cáp. Không nên trọng bên này khinh bên kia. Đặc biệt bên nhà vợ thì chồng ra mặt đưa, bên nhà chồng thì vợ ra mặt đưa như vậy bố mẹ hai bên mới thấy con dâu con rể có hiếu, biết nghĩ đến cha mẹ.
    • 905 Bài viết

• 2,425 Được cảm ơn

Vẫn biết ý nghĩa của câu chuyện nhưng mà cái kiểu viết này mình thấy nó nhảm nhí sao ấy Hình ảnh anh chồng và chị vợ rồi đến bà mẹ vợ bị tô vẽ rất thô kệch. Anh chồng thì nhu nhược không dám hó hé với vợ - thế nhỡ vợ anh sinh toàn con gái anh cũng nhu nhược cả đời à, chị vợ là phận đàn bà mà còn khinh phận đàn bà ( thích đẻ con trai, "sinh con gái thì có gì mà tốt chứ?" - nói giống như tự vả vào mồm mình) còn bà mẹ vợ chắc là thánh nhân, là là với 1 thánh nhân như vậy mà con mình nó thế kia bao nhiêu năm mà không biết. Tóm lại là đồng ý với bạn ở trên, kiểu viết giả tạo quá đà nên đọc chẳng thấy xúc động gì, dù hiểu được cái ý nghĩa trong đó. Mà truyện này cách viết sao có hơi hướm giống của Tàu nhỉ, có ai nghĩ giống mình không
    Nothing begins if you don't begin

ea4ac7fd086589b2eb98fafebbd72ad71c0dd576
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bài viết tuy không được chặt chẽ nhưng qua đó cũng rút ra được cho chúng ta bài học đắt giá về tình phụ mẫu, đừng bao giờ bạc bẽo với cha mẹ của mình, của người thân mình.
    • 19 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

đọc xong gần rớt nước mắt. Còn hay anh chàng này kịp hiểu ra vấn đề trước khi quá muộn và có cách xử trí rất thông minh
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

k lqan đến bài này nhưng mình cũng thik có con gái hơn con trai
    • 67 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cũng đọc bài giống như bạn lâu lắm rồi.
    • 58 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

cám ơn bạn.
    • 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đọc mà thấy xúc động quá ah
    • 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

qua ý nghĩa, mẹ cha nào cũng là mẹ cha mà
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1