TIN TÀI TRỢ.

Chị ve chai làm bể đèn ô tô giá 5,3 triệu, tài xế không nhận tiền bồi thường

• 48.3K Lượt chia sẻ
  • 611K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 200 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Chị nhặt ve chai vô ý làm bể đèn ô tô phía sau và phải mất 5,3 triệu đồng nếu muốn thay thế, tài xế chỉ giả vờ đòi bồi thường 2 triệu đồng song sau đó không nhận tiền. Hành động cao đẹp này khiến chị nhặt ve chai bật khóc.

Tài xế ô tô đã dạy cho chị ve chai bài học về sự cẩn thận, nhưng chị ve chai cũng dạy anh về lòng tin con người qua câu chuyện dưới đây:

Hôm nay, mình đang ngồi làm việc trên tầng, nghe rầm 1 phát. Mình nhìn xuống thấy ba cái xe rác nằm chổng vó. Chạy xuống xem thì thấy đèn ô tô phía sau bị bể, gọi điện hỏi thì hãng báo giá 5,3 triệu đồng. Người gây ra chuyện này là một phụ nữ đi nhặt ve chai đang run cầm cập.

Mình gọi vào hỏi ý chị thế nào, chị nói hoàn cảnh nọ kia không có tiền đền vì gia cảnh khó khăn. Mình yêu cầu chị đền 2 triệu đồng, chị nói sẽ về đi vay tiền. Mình đồng ý luôn và cũng xác định sẽ không lấy tiền của chị ấy mà chỉ dọa cho chị cẩn thận hơn. Nếu chị mang 2 triệu quay lại thì sẽ không lấy, coi như tin đúng người, còn không quay lại thì coi như niềm tin đặt nhầm chỗ.

Khoảng 1 tiếng sau, chị quay lại và cầm trên tay 2 triệu cả chẵn cả lẻ để trả mình (dù mình không giữ bất kỳ cái gì của chị).

Khi mình nói là sẽ không lấy tiền thì chị ấy khóc như một đứa trẻ và rất khó để nói cảm ơn mình.

Vui vì mình làm được điều tốt và vui hơn cả là thái độ của chị nhặt ve chai này.

Nhiều người cảm thấy ấm lòng sau khi đọc chuyện trên. Trong đó, bạn Xuân Thịnh chia sẻ: “Đọc câu chuyện này thấy xã hội vẫn còn người tốt. Anh đã đúng khi bắt người ve chai phải mang 2 triệu đến. Đây là nhắc cho chị nhớ rằng phải cẩn thận khi đi đường. Nếu hôm nay không phải là chiếc xe mà là em nhỏ thì sẽ ra sao? Nếu như chỉ đơn giản là xua tay, nhắc nhở thì liệu chị ve chai có nhớ không? Giờ mọi bài học đều phải đánh vào kinh tế. Cũng giống như anh em đi đường thôi, sai thì bị phạt mới nhớ được.

Cách anh không nhận tiền đền bù cũng điều tốt. Chị ve chai cũng cho anh thấy người tốt còn nhiều lắm. Theo lẽ thường, có lẽ chị ve chai sẽ bỏ đi, không quay lại. Nhưng cuối cùng, chính việc chị mang 2 triệu đến lại là bất ngờ. Họ làm sai thì họ phải đền và có trách nhiệm, đáng quý lắm. Giờ nhiều khi va chạm, chúng nó còn ăn vạ, huống gì”.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 714 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

Thật đáng trân trọng, bên cạnh những tin lá cải, đâm chém hỗn loạn, ô nhiễm. Đọc được tin này mà thấy đời vui ghê
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm động
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đúng việc, đúng hình ko vậy?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thời buổi này nhan nhản hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa thôi. Nên sử dụng cái não để đọc và suy ngẫm thôi bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 147 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Hãy sống tốt để cảm thấy luôn được yêu thương!
    • 69 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đọc mà xót thương cho một câu chuyện:
    Cũng là người đi mua ve chai, xe đạp chở cồng kềnh, ngáng hết ra đường nên vì tránh chị ấy mà một cậu bé nghèo, trên đường đi làm thợ mộc (cậu ấy mới học việc để kiếm tiền)đã bị xe tải đi cùng chiều phía sau lao tới,....ko còn gì thân xác con người.Còn bà ve chai ấy thì đổ dốc chạy mất ko ai biết. Ko có người nhận ra xác, nằm lạnh lẽo từ 5 giờ chiều đến 10 giờ đêm gia đình mới hay tin... Thật đau xót vô cùng. Lần nào đi làm ngang qua mình cũng niệm " Nam Mô A Di Đà Phật" Cầu mong cho cậu ấy được siêu thoát về cõi yên bình!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

hoàn cảnh mà ai nỡ bắt đền chị ve chai làm cả tháng lãi chắc cũng chỉ dk bằng đấy, a này cũng rất tốt like
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đời phũ nhiều rồi bạn ah, thôi thì bạn cứ tin đi dù thật hay giả cũng thấy tốt cho mọi người ít ra là mình đọc cũng cảm thấy vui, còn sống thì cũng có niềm tin, lúc nào cũng dùng cái não thì mệt cho nó lắm đó.
    • 196 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

tình người vẫn còn tồn tại sao...
    • 312 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyengiang.viethan Xem bài viết
    Bó tay với cái comment này. Thế bình thường bạn sống mà không có tình người à? Chính bạn ấy?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyengiang.viethan Xem bài viết
    tui đã khóc thấy đọc comment của bạn .. chắc bạn đang sống ở 1 thế giới khác nhỉ ?
    • 7 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đúng là xã hội có người này người kia. Có người xấu thì cũng còn nhiều người tốt mà.
    Tin tưởng hơn để cuộc sống tốt đẹp hơn
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đọc xong thấy rất hạnh phúc vì cuộc sống vẫn còn có những hình ảnh đẹp lắm.
    • 428 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thật sự câu chuyện không cảm động

Nó chỉ dừng lại ở mức độ tình người
    Phân biệt người tốt , người xấu
    Và lòng tốt bụng của con người
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

đọc câu chuyện này mới nhớ lại.
    vừa rồi mình đi dạy về bị tai nạn .chiếc xe đạp của một ng con gái đi sang đường bất ngờ.làm xe máy của 2 em sinh viên đi không kịp trở tay đâm sượt qua rồi lao sang bên làn đường bên kia đâm cái rầm vào xe mình đi ngược chiều.trong lúc 2 xe máy té nhào lò mò bò dậy.mấy người bên kia đường cũng mang xe vào lề dùm cho khỏi kẹt xe.quay lại người ta thấy chị đi xe đạp kia chuồn đường nào đi mất tiêu. có thể thông cảm vì con gái họ sợ bị bắt đền nhưng cũng đáng trách,ngay cả một lời xin lỗi ,hỏi han cũng không có mà bỏ chạy.thiệt tình.
    p/s: mình đi vào bệnh viện đa khoa đồng nai.có cô kia đi xe tay ga.đưa cho anh giữ xe 500k mà trong khi tiền vé có 2k lằng nhằng một hồi anh nhân viên thì kêu em bán bãi giữ xe thối tiền cho chị à,chị kia thì kêu hok có tiền.một hồi mình đứng sau nói anh kia để mình trả cho.thế rồi chị đi xe kia rồ ga phóng cái vèo ,không thèm quay lại nhìn mình hay nói một lời cảm ơn .thực sự mình cũng chẳng cần nhưng thấy con người sao tiết kiệm lời xin lỗi và cảm ơn với nhau thế nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 321 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

trong cuộc đời vẫn còn những tấm lòng và hình ảnh đẹp đẽ lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 315 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Đọc đến đây mình nhớ lại 1 câu chuyện cách đây 1 năm của mình
    Lúc đó mình đang chạy từ quê lên trường đại học để đi học, do suy nghĩ lan man mà lúc đổ xuống dốc cầu ko kịp né anh đó đang đứng bên đường nghe điện thoại, xe mình nằm chồng lên xe anh đó, mình té xuống thì tất cả mọi người chạy ra đỡ mình dậy, điện thoại từ rớt ra ngoài mình ko hay thì ông bác cũng hơi lớn tuổi nhặt giùm mình (iphone 5s), mình ngạc nhiên vì ko nghĩ bác sẽ trả điện thoại lại cho mình. còn chuyện ngạc nhiên hơn khi thấy xe anh ấy bể tùm lum, mình ngỏ ý muốn đền nhưng anh ý ko cho đền mà đòi đưa mình đến bệnh viện kiểm tra, xe anh ý để lại quán nước gần đó,.
    Lỗi này hoàn toàn do mình tông từ sau tới, anh em ngồi nói chuyện thì đc biết anh này vợ mới mất đc 1 tuần, nên buồn đi chơi lung tung, xe mình tông trúng là xe vợ anh ý. sau lần này mình và anh ý có trao đổi số điện thoại để liên lạc nhưng mới đây mình hay tin anh ý đã đi xuất khẩu lao động rồi.
    • 51 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mitran09 Xem bài viết
    Chị nhặt ve chai vô ý làm bể đèn ô tô phía sau và phải mất 5,3 triệu đồng nếu muốn thay thế, tài xế chỉ giả vờ đòi bồi thường 2 triệu đồng song sau đó không nhận tiền. Hành động cao đẹp này khiến chị nhặt ve chai bật khóc.

20150930081535_ve_chai

Tài xế ô tô đã dạy cho chị ve chai bài học về sự cẩn thận, nhưng chị ve chai cũng dạy anh về lòng tin con người qua câu chuyện dưới đây:

Hôm nay, mình đang ngồi làm việc trên tầng, nghe rầm 1 phát. Mình nhìn xuống thấy ba cái xe rác nằm chổng vó. Chạy xuống xem thì thấy đèn ô tô phía sau bị bể, gọi điện hỏi thì hãng báo giá 5,3 triệu đồng. Người gây ra chuyện này là một phụ nữ đi nhặt ve chai đang run cầm cập.

Mình gọi vào hỏi ý chị thế nào, chị nói hoàn cảnh nọ kia không có tiền đền vì gia cảnh khó khăn. Mình yêu cầu chị đền 2 triệu đồng, chị nói sẽ về đi vay tiền. Mình đồng ý luôn và cũng xác định sẽ không lấy tiền của chị ấy mà chỉ dọa cho chị cẩn thận hơn. Nếu chị mang 2 triệu quay lại thì sẽ không lấy, coi như tin đúng người, còn không quay lại thì coi như niềm tin đặt nhầm chỗ.

Khoảng 1 tiếng sau, chị quay lại và cầm trên tay 2 triệu cả chẵn cả lẻ để trả mình (dù mình không giữ bất kỳ cái gì của chị).

Khi mình nói là sẽ không lấy tiền thì chị ấy khóc như một đứa trẻ và rất khó để nói cảm ơn mình.

Vui vì mình làm được điều tốt và vui hơn cả là thái độ của chị nhặt ve chai này.

Nhiều người cảm thấy ấm lòng sau khi đọc chuyện trên. Trong đó, bạn Xuân Thịnh chia sẻ: “Đọc câu chuyện này thấy xã hội vẫn còn người tốt. Anh đã đúng khi bắt người ve chai phải mang 2 triệu đến. Đây là nhắc cho chị nhớ rằng phải cẩn thận khi đi đường. Nếu hôm nay không phải là chiếc xe mà là em nhỏ thì sẽ ra sao? Nếu như chỉ đơn giản là xua tay, nhắc nhở thì liệu chị ve chai có nhớ không? Giờ mọi bài học đều phải đánh vào kinh tế. Cũng giống như anh em đi đường thôi, sai thì bị phạt mới nhớ được.

Cách anh không nhận tiền đền bù cũng điều tốt. Chị ve chai cũng cho anh thấy người tốt còn nhiều lắm. Theo lẽ thường, có lẽ chị ve chai sẽ bỏ đi, không quay lại. Nhưng cuối cùng, chính việc chị mang 2 triệu đến lại là bất ngờ. Họ làm sai thì họ phải đền và có trách nhiệm, đáng quý lắm. Giờ nhiều khi va chạm, chúng nó còn ăn vạ, huống gì”.

thật cảm ơn anh, hy vọng xã hội này còn nhiều người tử tế và nhân văn như anh thì sẽ rất tốt đẹp
    • 8 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

nghe vài câu là hiểu nội dung mà. Thời buổi CNTT, báo mạng đầy rẫy lên đọc bài viết cũng cần đánh giá tính chân thực.
    Vì cuộc đời là những chuyến đi
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3