TIN TÀI TRỢ.

Chết cười với sự khác biệt giữa thế hệ ngày nay và thế hệ ông bà bố mẹ

• 71.2K Lượt chia sẻ
  • 500K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 846 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

1. Mẹ cứ lải nhải suốt, bực quá tôi mới nói:" Sao cũng được, mẹ vui là được." Không ngờ mẹ sững người lại, cảm động bảo:" Con lớn thật rồi, biết nghĩ đến cảm xúc của mẹ rồi. Chỉ cần con vui là mẹ cũng vui."

2. Đăng ảnh bữa ăn đêm với tựa "Người nông dân phải ăn mới có sức làm cách mạng". Bố bình luận:" Không được ăn nói phản động, xoá ngay đi."

3. Cả nhà ngồi xem TV, lúc chuyển kênh vô tình lướt qua bản tin tiếng Anh, bố bảo tôi dịch cho mọi người cùng nghe. Tôi nói là không dịch được, bố liền trợn mắt bảo:" Ở trường mày được học tiếng Anh rồi cơ mà?"

4. Anh tôi đăng ảnh khiêu khích trên trang cá nhân, tôi bình luận:" Đã báo cảnh sát." Một lát sau, mẹ lao vào phòng quát:" Sao mày dám báo cảnh sát hả?"

5. Một lần đi chợ tình cờ gặp bạn cũ của mẹ, bác ấy hết lời khen tôi:" Con bé càng lớn mặt càng to, càng đẫy đã, phúc hậu lắm, có tướng lắm." Tôi nghe mà chỉ biết nuốt lệ vào trong.

6. "Màn hình di động là ảnh ai thế con?" "Trần Học Đông ạ, con thích anh ấy nhất!" "Thế yêu nhau lâu chưa, sao không bảo nó về nhà mình ăn cơm?" "Con cũng muốn lắm..."

7. Tiết kiệm mãi mới mua được cái quần bò rách sành điệu, mẹ giặt xong tiện tay vá lại hết.

10427360_839884679419366_4302030342798953422_n

8. Có lần mẹ loay hoay mãi không bật được TV, miệng lẩm bẩm:" Sao lại không bật được nhỉ?" Tôi buột miệng theo thói quen trên lớp:" Chắc là do ăn ở." Ngay lập tức bị ăn tát, "Mày bảo ai ăn ở không tốt?"

9. Hôm tốt nghiệp bạn bè kí tên chi chít trên áo làm lưu niệm, tối đó mẹ dùng thuốc tẩy giặt sạch như mới.

10. Đang coi Võ Tắc Thiên, mẹ đi qua hỏi:" Hoàn Châu Cách Cách phần mấy đây con? Kim Toả lên làm vua rồi cơ à?"

11. TV chiếu cảnh dàn siêu mẫu mặc bikini, ông nội tôi phàn nàn:" Con gái con đứa mà ăn mặc không ra thể thống gì." Em trai tôi ngồi đó thản nhiên đáp:" Còn mặc đồ đã là tốt rồi ông ơi."

12. Mặc quần cạp trễ đi nhảy hiphop về, bà bảo:" Kéo quần lên con, sắp tụt xuống gối rồi."

13. Dạy mẹ cách mua hàng trên mạng, "Thích món nào mẹ chỉ cần ấn chuột vào nó một cái là được". Mẹ "Ừ" một tiếng rồi nhanh nhẹn cầm chuột lên chạm vào góc phải màn hình một cái.

14. Mặc quần bò cốn ống cho hợp phong cách trẻ trung, bố nhìn thấy hỏi:" Ra sông bắt cá hả con?"

15. Anh tôi ngồi trước màn hình vi tính càu nhàu:" Trò chơi trên máy đâu mất tiêu rồi?" Ông tôi ngồi gần đó nghiêm giọng bảo:" Thử xem có rơi dưới sàn nhà không."

16. Chờ đến 0h nhắn tin chúc mừng sinh nhật bố, bố trả lời:" Sao còn chưa ngủ?"

17. Tôi là sinh viên năm hai, vẫn FA. Em trai tôi học lớp 4. Hôm nay bố mẹ vắng nhà nó đưa bạn gái về, rồi cho tôi 10k bảo tôi ra quán net chơi. Tôi đang trên đường đây, nắng nóng quá, phải năm phút nữa mới đến nơi.

18. Mặc quần bò mài sang nhà ngoại chơi, ngoại kéo vào phòng, lấy 100k từ gối ra bảo:" Quần bạc hết rồi, mua cái mới mà mặc con ạ."

19. Bà tôi chiều nào cũng ra công viên nói chuyện với bạn bè, sau đó về nhà ghi chép gì đó vào cuốn sổ nhỏ. Tôi lén lút giở ra xem thì thấy trong đó viết toàn" bà Vương 3 khen, lão Tống 2 chê, cháu Hoa cạnh nhà 5 khen..." Thắc mắc hỏi bà, bà đáp:" Có đi có lại con ạ. Khen hay chê đều phải đáp lễ hết."

20. Lúc bé vô cùng hâm mộ Châu Kiệt Luân. Sách vở cuốn nào cũng ghi tên anh ấy. Một hôm bố tôi buồn rầu bảo:" Con à, nhà mình có nghèo đến đâu thì con cũng không thể mượn sách bạn Châu Kiệt Luân quanh năm suốt tháng thế được. Con thiếu cuốn gì, bố mua cho con."
    Nguồn: Weibo
    Dịch: Kiem Duong, Hội những người đam mê truyện ngược - Khoảng cách thế hệ là gì?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Đọc cái này, mà đang trong văn phòng yên ắng, mình cười ha hả. Quê ghê luôn
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mắc cười ghê
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,967 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhắn tin facebook méc mẹ " Mẹ ơi bé em vào đọc trộm tin nhắn của mẹ kìa", mẹ trả lời " Mẹ báo công an nghe chưa"
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cả nhà ngồi coi phim hoạt hình Tom & Jerry, Mẹ hỏi: "Sao màn nào cũng thấy có 2 con này vậy?" ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepsam Xem bài viết
    Nhắn tin facebook méc mẹ " Mẹ ơi bé em vào đọc trộm tin nhắn của mẹ kìa", mẹ trả lời " Mẹ báo công an nghe chưa"
    Bạn nói làm mình nhớ ra, hồi xưa mẹ mình toàn nói với anh 2 mình như vậy, mỗi khi mình méc mẹ anh hai lấy đồ chơi của mình,haha
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đọc xong cười k nhặt được miệng .... hahahhahahaha
    Mong con từng ngày từng tháng ... mau về với ba mẹ con yêu nhé ! Ba m yêu con nhiều
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Còn mềnh thì cứ ngồi bụm miệng cười. không dám cười to ạ )))))))))))))
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 1,103 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

hihi thích thật các bạn à
    Được mẹ San Thái cho số 229 lấy hên 2v của mẹ PEOPIZZA, 229 phát huy tác dụng đi nào, mau về nhà mang thai nhé, LEO ơi, về nhà mình nha con , ba mẹ mong con, đừng mê chơi nữa nha, ba mẹ sẽ thương con và chăm sóc con thật tốt!!!

• 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ bạn chị mình sau khi đi chơi với mấy bà bạn về, lẩm bẩm mắng con " bọn mày chả quan tâm gì tao cả, bà nào cũng có 1 cái để đi lạc thì người ta biết mà gọi",
    - Con "à mẹ muốn mua điện thoại chứ gì, để mai con mua cho"
    - " Không bà nào cũng có 1 tờ giấy ghi số điện thoại của các con, lạc đường thì người ta gọi về "
    Mấy đứa con nghe thấy thì cười quặn ruột =)))
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthomls Xem bài viết
    Mẹ bạn chị mình sau khi đi chơi với mấy bà bạn về, lẩm bẩm mắng con " bọn mày chả quan tâm gì tao cả, bà nào cũng có 1 cái để đi lạc thì người ta biết mà gọi",
    - Con "à mẹ muốn mua điện thoại chứ gì, để mai con mua cho"
    - " Không bà nào cũng có 1 tờ giấy ghi số điện thoại của các con, lạc đường thì người ta gọi về "
    Mấy đứa con nghe thấy thì cười quặn ruột =)))
    Đúng là cười quặn ruột =))))))))))))
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Đọc đúng là thực tế cuộc sống thật...có điều nó đâm thẳng vào cái gọi là sự hiểu biết còn hạn chế của những người thân xung quanh chúng ta,nhứng người mà chúng ta yêu mến,tôn trọng.NÓi qua nói lại cũng thấy đau lòng.
    Trong bài hay dùng từ mẹ"lẩm bẩm" cái từ này vốn dĩ ko nên dùng khi tả mẹ nói.Mong lần sau Admin có đăng bài tương tự chú ý câu từ hơn một chút.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Chả bù với tui. Có một friend học chung lớp ngắn hạn post 1 cái hình ko biết tên lên tường nhà (wall) tui, tui post hỏi lại người tag: "???". Mẹ tui liền chạy vô quát: "Ai dạy con nói chuyện hỗn láo như thế hả? Con có biết cả thế giới đều xem FB của con ko hả? Họ sẽ đọc bình luận của con & sẽ đánh giá thế nào về con, hả? Họ sẽ cho rằng con đang tức giận, cáu kỉnh, ko tôn trọng họ mới viết ngắn gọn thế. Dù con ko vui cũng ko được viết như thế mà phải nói là: "Dạ, thưa cô/chị A, em xin cám ơn cô/chị đã gửi cái hình này cho em, tiếc là em nhìn mãi vẫn không thể nhìn ra đây là cái gì ạ, vì vậy, em hy vọng cô/chị có thể dành ra chút thời gian giải thích cho em được không ạ? Em xin cám ơn cô/chị ạ." Đấy, con phải viết như thế. Sửa ngay!"
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 942 Bài viết

• 3,367 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiyeudaucuatoioi Xem bài viết
    Chả bù với tui. Có một friend học chung lớp ngắn hạn post 1 cái hình ko biết tên lên tường nhà (wall) tui, tui post hỏi lại người tag: "???". Mẹ tui liền chạy vô quát: "Ai dạy con nói chuyện hỗn láo như thế hả? Con có biết cả thế giới đều xem FB của con ko hả? Họ sẽ đọc bình luận của con & sẽ đánh giá thế nào về con, hả? Họ sẽ cho rằng con đang tức giận, cáu kỉnh, ko tôn trọng họ mới viết ngắn gọn thế. Dù con ko vui cũng ko được viết như thế mà phải nói là: "Dạ, thưa cô/chị A, em xin cám ơn cô/chị đã gửi cái hình này cho em, tiếc là em nhìn mãi vẫn không thể nhìn ra đây là cái gì ạ, vì vậy, em hy vọng cô/chị có thể dành ra chút thời gian giải thích cho em được không ạ? Em xin cám ơn cô/chị ạ." Đấy, con phải viết như thế. Sửa ngay!"

Em bị ba má dõi theo từ FB qua Instagram, có hôm sơn móng tay màu olive đẹp, post lên IG, mẹ vào comment "nhìn như ma", đắng hết cả lòng mề.

Thành ra giờ phải rút về twitter múa lụa bung hoa trên, đấy chứ không làm cái gì, nói cái gì cũng bị chỉnh bị sửa, mệt mỏi.
    Chỉ mong năm tháng tĩnh lặng, kiếp này bình an.tumblr_n1jzpmGr1u1s9y8cdo1_500
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đọc xong cười k nhặt được răng.... hahahhahahaha
    • 29 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

e ra vườn quét lá đem ra đầu vườn đốt để lát bố mẹ ra bơm nước, đang hì hụi quét, "Sếp calling"
    e trả lời rõ là nhanh và rõ ràng: "Có gì hot U ôi?"
    mẹ e cũng nhanh nhẹn k kém: "Hót vào bao chứ hót vào cái gì nữa!"
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chuyện hồi world cup cách đây vài năm! Khi mà vẫn có bảng phân chia mấy đội bóng là may mắn lắm rùi, tui tuy là con gái nhưng có nhiệm vụ thông báo cả nhà xem hôm nay đôi nào đá. Một bữa mẹ vừa ăn cơm vừa hỏi con bé một câu:
    - thế bao gìơ đội Hết xăng ti na vs Ăn dép bay răng đá vậy con.
    Mẹ tui còn quay lại bồi thêm một câu nữa khiến ba bố con cười suýt vẹo quai hàm luôn:
    - Tên mấy đội bóng này thật là thiếu thẩm mĩ, ai lại đăt là ăn dép vs hết xăng con nhỉ?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Chồng ở quê vào Thăm .Con trai đưa đi thăm cháu ngoại.Về nhà buồn rầu bảo... Mẹ Thấy Con nhiều đồ dài . Con cho cháu mấy bộ đi . Nó ko có đồ mặc toàn đồ rách. Tôi ngạc nhiên hỏi Oxa????Oya'bảo. Nó mặc đồ sành điệu. Tiền mua 1 cái quần' rách ấy ✓ mua được 10 bộ mặc ..- haha
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 145 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

khi tả bố mẹ nói thì đừng dùng từ "lầu bầu" và " lải nhải" nghe khó chịu lắm
    • 233 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

haha, mắc cười quá. cũng thấy mình trong vài trường hợp
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3