TIN TÀI TRỢ.

Câu hỏi của ông lão đến sửa chữa điện thoại khiến tôi chết lặng…

• 124K Lượt chia sẻ
  • 679K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 350 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

sua_chua_dien_thoai_2_675x400

Một ông lão tới cửa hàng để sửa máy điện thoại, nhưng nhân viên sửa chữa không thể tìm được lỗi. Câu nói tiếp theo của ông làm mọi người sững sờ…

Tôi là một nhân viên bảo trì và sửa chữa điện thoại di động. Sáng hôm đó, một ông lão đã tới cửa hàng để sửa điện thoại. Tôi cẩn thận kiểm tra chiếc điện thoại nhưng không thể tìm được lỗi nào. Tôi nói với ông rằng mọi thứ đều ổn, và điện thoại vẫn chạy tốt.

Ông nhìn tôi, nhăn nheo, rơm rớm nước mắt hỏi: “Thế tại sao lão không nhận được điện thoại của con?”

Tôi chết lặng…

Thực tế, con cái thường hay bỏ quên cha mẹ mình. Bạn bè trên Internet cũng chia sẻ với tôi những kỷ niệm không thể nào quên của họ. Dưới đây là một số câu chuyện được kể lại:

Cha mẹ phải học cách xa con

Khi còn học đại học, tôi được mời đi chơi trong kỳ nghỉ lễ. Cha nhắn tin hỏi tôi có về không. Tôi đã trả lời rằng con phải đi vài ngày đã. Cha nhắn lại: “Con nhớ về ăn trái chín nhé” (Nhà tôi trồng cây ăn trái). Thế rồi, tôi bật khóc như mưa…

Nhưng cha mẹ luôn cần con, dù con có lỗi lầm gì

Hồi đó tôi rất hư, muốn chứng tỏ bản thân. Tôi đã muốn bỏ nhà đi một tháng để chứng minh mình không cần cha mẹ. Mẹ gọi điện thoại nói: “Mẹ cần con”. Lúc đó, tôi mới nhận ra mẹ yêu mình tới nhường nào…

…Và luôn bao bọc con cái mà không hề quan tâm tới bản thân mình

Hồi đó, tôi đi học xa nhà, học phí ở trường đều là cha mẹ lo cho. Tôi không hiểu hết được khó khăn của gia đình. Một ngày cha uống quá chén, gọi điện cho tôi và nói, “Con à, cần gì cứ nói, con cần gì nào. Dù cha mẹ có khó khăn cũng không sao. Cha sẽ không để con thiếu tiền dù chỉ một ngày. Cứ để cha lo hết.”

Khi con đi xa, cha mẹ sẽ cô đơn lắm

“Ba đang ngồi cạnh mẹ. Nhà chẳng muốn nấu nướng gì. Cả hai đang ăn bánh quy”. Đây là tin nhắn của mẹ, tôi vẫn còn giữ mãi cho tới tận bây giờ.

Ngày con sinh ra là ngày hạnh phúc nhất

Thời sinh viên, khi đang đi chơi với bạn, tôi chợt nhận được tin nhắn: “Ngày này 20 năm trước, mẹ và ba đã được thấy con chào đời. Con khóc thật to. Đó là ngày hạnh phúc nhất đời ba!”

Vì vậy, đừng quên thể hiện sự quan tâm tới cha mẹ, bạn nhé! Không cần phải là cái gì đó to tát, đôi khi chỉ là 1 cuộc điện thoại mà thôi…

https://www.webtretho.com/forum/f3950...u-noi-2236293/
    https://www.webtretho.com/forum/f3950...t-nha-2236410/
    https://www.webtretho.com/forum/f3950...n-doi-2235781/

Theo Meirihaowen
    Quang Minh biên dịch- Nguồn daikynguyen

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hay quá. cảm ơn bạn
    • 384 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Thương cha nhớ mẹ quá
    Ngayf sinh viên lễ là tót đi chơi, ko về nhà vì bảo thời gian còn nhiều.
    Đi làm không có thời gian về, nghĩ lễ là muốn ngủ
    ....
    Về thấy tóc cha mẹ đã bạc, thời gian nhanh như con thoi, con vô tâm quá
    Thương và nhớ cha mẹ
    Đời là bể khổ, qua hết bể khổ là qua đời
    • 51 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Đọc muốn khóc luôn rồi. Nhưng thực tế, không có cha mẹ nào lại nói ra những điều đó cả, phần lớn âm thầm.
    + nhớ năm ngoái, trc khi đi biển, bà ngoại mua rất nhiều dưa hấu vì cả nhà Rùa đều thích dưa, mang cả đi vì bà sợ mua dưa ở ngoài ko yên tâm, còn bỏ vào tủ lạnh mấy quả để phần cháu đi chơi về. Ai ngờ là đang đi bên nội lại có việc, đi hẳn hơn tuần mới quay lên bà ngoại, mở tủ còn nguyên bà bảo phần cả nhà ko có hết mùa. Có rau có trứng gì đều gom gom nhặt nhặt tận thu mang cho con cho cháu. mà ngày đó còn ở cách nhà 100km.
    + năm nào cũng gần đến ngày sinh nhật, mình đều ẩn ngày sinh đi, ai nhớ thì họ sẽ nhớ, chứ cứ hàng loạt gười cmsn, chỉ là vài chữ nghe nó sáo sáo làm sao. có năm chỉ có duy nhất bố mẹ là ng cmsn mình. muốn khóc quá. Ngày lễ gì, đều nán đến 0h để nhắn tin chúc mừng, thành lệ, h cứ đến ngày ý là ông bà lại nằm đợi, nhắn tin xong kiểu gì rồi cũng tig tig nhắn lại ngay.
    Ngày mới học đại học, thương bố mẹ, đi làm thêm hết việc này việc kia, còn em m đi học và đủ thứ nữa. mà ở KTX rồi, nên cố làm có tháng bảo bme đừng gửi tiền nh vẫn gửi đểu 300, 500k. bảo đừng ăn uống khổ bla bla. nghĩ đến lại muốn khóc.

Giờ chưa làm được cái gì, chỉ làm ông bà thêm lo. làm con gái chưa làm gì cho bme đã đi lo cho nhà khác. hu hu
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 55 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đọc xong cũng muốn lặng người, hay quá ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc xong thực sự giật mình... học đại học 5 năm nhưng số lần gọi điện về nhà chỉ đếm trên đầu ngón tay.... :'( :'( :'(
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    Dự án Goldsilk Complex - chung cư cao cấp "không gian Châu Âu trong lòng Hà Nội".
    Địa chỉ: 430 Cầu Am, P.Vạn Phúc, Q. Hà Đông, HN
    Mobile: 0934.631.366
    Email: letrongvang@gmail.com
    Web: https://goldsilkvanphuc.vn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Câu chuyện thật hay và xúc động... Chẳng bố mẹ nào mà không thương con cả.
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

đọc xong nhớ lại hồi bố cũng quá chén là gọi cho mình cũng hỏi z. thì ra là z.........
    • 61 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mình một tuần gọi bố mẹ 3-4 lần, không có người yêu mà tháng hết cả đống tiền điện thoại, bố mẹ cũng vậy, bữa mình bảo tắt máy đi, con đăng ký gọi cho rẻ bổ mình hồ hởi bảo: "Bố mới mua cái sim sinh viên, gọi rẻ lắm, yên tâm".
    Em mình đi du học, ông bà cũng sắm sửa laptop để gọi skype cho bằng được, sau đó vì thấy lich kích quá, ông bà rủ nhau mỗi người một cái smart phone , ra tiệm nhờ người cài skype và mặc định mật khẩu, ID để rảnh là gọi con gái,
    Bố mẹ mình hay bảo, bận học thì đừng gọi làm gì, tập trung học đi, nhưng mình biết không gọi là nhớ lắm, bữa ôn thi không gọi 2-3 ngày, thi xong gọi về, câu đầu tiên mẹ trách móc: " Làm gì mà mãi không gọi cho mẹ???"
    • 43 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc bài này xong lấy điện thoại gọi về nhà ngay lập tức!
    • 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đọc bài này mà thấy thương ba mẹ ghê, mấy ngày này còn chưa về quê thăm má nữa, chắc tuần sau về quá
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đọc xong mắt ầng ậc nước! Sắp lấy chồng,đi xa theo chồng,biết cả cuộc đời này,còn được ở bên ba mẹ bao nhiêu lần....
    • 65 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Vì thương con thôi bạn ah, họ muốn hòa nhập vào thế giới của con mà thôi.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng thật là
    comment by WTT mobile view
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thấm thoát trôi cũng gần 2 năm rồi bố nhỉ...con còn nhớ như in buổi tối hôm ấy, khi con gọi về cho Bố, cả 2 ta đều bận rộn nên nói chuyện thật qua loa, con đã dặn Bố ăn uống thật đầy đủ. vậy mà chỉ cách đó có 1 đêm..

con nhớ những lúc được ở nhà, được nấu ăn cùng Bố, được bóc từng hạt hạt rẻ cho Bố, được nằm hát cho Bố nghe những hôm mất điện. được ôm Bố, được nũng nịu Bố khi chúng ta cùng nhau đi dạo. . .

Cả một đời Bố hy sinh vì con cái. con yêu bố nhiều nhiều vô tận. giờ thỉnh thoảng con mí về thăm bố được. phương trời ấy bố nhớ bình an, tâm tịnh và vui vẻ nhớ Bố...
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không tìm được nơi nào cảm thấy bình yên như ở nhà. Bởi nơi đó có những người mình yêu thương luôn đợi chờ mình. Đó là điều hạnh phúc nhất!
    • 1,197 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Đúng là đi học xa nhà mới thấy nhớ bố mẹ và nhớ nhà như thế nào. Mỗi lần bố hoặc mẹ gọi điện lên là lại khóc thút thít. Thời gian trôi nhanh lắm, chẳng mấy mà già yếu. Bố mẹ cũng vậy. Hãy tranh thủ thời gian để về với bố mẹ nhiều hơn.
    0_dte122233345666777888
    • 6,258 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Đọc xong bài này mình cũng gọi điện về cho bố mẹ luôn. Tự dưng sụt sui
    npk12345

Never Give Up!
    • 115 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Một bài học ý nghĩa, thế mới biết ở nhà bố mẹ mong mình như thế nào. Dù lần nào điện thoại về cũng nói rằng điện làm gì cho nó tốn tiền.