TIN TÀI TRỢ.

Câu chuyện ở quán cháo lòng và bài học về niềm tin

• 13.6K Lượt chia sẻ
  • 89K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 350 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

11990480_502978059869493_9121387620832745477_n

Chiều thứ 7 nhá nhem, Sài gòn vội thu mình khi cơn giông vừa ập tới. Tôi và cô em gái rủ nhau đi ăn cháo lòng trong hẻm Nguyễn Thị Minh Khai.

Hai đứa nhìn bát cháo nóng hổi vừa thổi vừa ăn mà lòng hí hửng. Bỗng có một cánh tay xoè trước mặt mời mua vé số, ngước nhìn tôi thấy một người đàn ông chạc hơn 40 tuổi, tóc và người chú ướt nhẹp.

Tôi chẳng nghĩ được nhiều vội lấy tiền ra mua cho chú mấy tờ vé số, nhất quyết chỉ lấy một tờ và không nhận tiền thối, chú vẫn cố nhét vào tay tôi thêm hai tờ nữa:

- Chú cứ giữ bán cho người khác, con lấy một tờ thôi.
    - Cô cứ cầm lấy đi cô ơi, cầm lấy đi cô.

Đôi tay chú ướt nhẹp giữ chặt hai tờ vé số dúi vào tay khiến tôi cảm động vô cùng. Tôi không thương hại chú, mà chỉ thấy biết ơn vì mình còn may mắn hơn rất nhiều người trong cuộc sống này.

Tôi hạnh phúc và thư thái thưởng thức bát cháo nóng hổi trong khi còn rất nhiều người ngoài kia còn loay hoanh trong cơn bão.

Thiết nghĩ cuộc đời sao còn khó khăn với nhiều người đến vậy, nhưng đó có lẽ vẫn chưa là điều ngọt ngào nhất trong buổi chiều hôm ấy, chú ngồi bàn kế bên trú mưa, có một chàng trai đi ăn một mình hỏi mời chú cùng ăn chung, họ nhìn nhau cười giản dị mặc cho cái bão bùng, mưa gió nào đó, tự nhiên khoảnh khắc đó Sài Gòn bình yên đến lạ thường trong con hẻm nhỏ..

Tôi chẳng biết chú, cũng chẳng biết anh và ngược lại, nhưng họ đều đã đến và dạy cho tôi những bài học về cuộc sống, về cách chúng ta phải trân quý tất cả những gì mình có và không có, và quan trọng đừng từ bỏ lòng tin vào những điều tốt đẹp. Như một người thầy đã nói với tôi:

"Khi ta làm điều xấu, nó sẽ ở lại với ta, chỉ có điều tốt là quay trở lại."

Chia sẻ của bạn Le Van

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 52 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

So chưa, trúng không bạn
    • 1,019 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

câu chuyện rất thực tế
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Câu chuyện làm tôi nhớ về bà cụ trong quán ăn. Hoàn cảnh rất giống chú. Cuộc đời này còn rất nhiều người phải cực khổ để có được cái ăn cái mặc qua ngày. Nhưng không vì cuộc sống mưu sinh mà làm cho họ mất đi lòng người.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mỗi lần đọc đc những câu chuyện như vầy thì lại thấy lòng ấm hơn rất nhiều
    Mong chờ 1 thiên thần sẽ đến với ba mẹ
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Xin.Cảm ơn một Tấm lòng..Cầu Chúc bạn luôn Bình An trong cuộc sống.
    • 82 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Đọc xong tự thấy mình may mắn với cuộc sống, biết bao nhiêu mãnh đời nghèo khó ngoài xã hội mà ta không thể giúp hết được.
    • 42 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

rất cảm động về bài viết của bạn, nếu mình trong trường hợp đó thì chắc mình sẻ làm cả 2 việc đó luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 606 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Trường hợp này mình gặp nhiều mà. Có nhiều người còn nói: Cô mua vé của tôi là giúp đỡ tôi rồi, tiền còn lại cô giúp người khác khó khăn hơn. Rồi mình quyết định gọi tô phở đặc biệt cho ông cụ, nhưng chủ quán chỉ lấy giá bình dân.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,540 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Hay và ý nghĩa quá.
    • 326 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chú này gặp mình không mời mình cung mua chứ không như bán ve số , giả ngồi xe lăn một chỗ ...hàng loạt xe trên đường Hùng Vương vòng xoay Lý Thai Tổ
    comment by WTT mobile view