TIN TÀI TRỢ.

Cách ứng xử duyên dáng cho chị em trong những tình huống giao tiếp khó xử

• 10.1K Lượt chia sẻ
  • 203K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 193 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Dù bạn có là người quảng giao và tự tin tới mấy thì cũng sẽ có những tình huống giao tiếp khiến bạn phải khó xử, và ai thì cũng có những lúc cư xử ngớ ngẩn trong những lúc như vậy. Để vượt qua những tình huống bối rối một cách khôn ngoan và duyên dáng hơn, bạn thử áp dụng những cách sau xem sao nhé!

1. Đừng cố tách biệt mình

Sẽ có những sự kiện bạn cảm thấy mình hoàn toàn lạc lõng, không chút hứng thú và rất khó hoà nhập, nhưng đừng cố chứng minh cho tất cả mọi người thấy bạn không thuộc về nơi này, đừng lặng lẽ tách mình ở một góc chúi mũi vào điện thoại (mà thực ra là giả vờ thôi chứ bạn cũng có cần làm gì trên điện thoại đâu.) Dù bạn rất chán, thì hãy cố tỏ ra rằng bạn vẫn đang lắng nghe và kết nối với mọi người, đó là điều mà một phụ nữ văn minh và tinh tế nên làm.​

approachingwomen

2. Xin lỗi

Nếu bạn tự đặt mình vào tình huống khó xử vì lỡ lời nói năng bậy bạ hay gây ra lỗi lầm gì, hãy nói xin lỗi. Đừng đưa ra bất cứ lý do bào chữa điên rồ nào về việc bạn đã làm. Cứ thành thật thôi và sự việc sẽ đỡ tồi tệ hơn. Trong phần lớn tình huống, khi bạn làm người khác tổn thương, điều họ mong nhận được nhất chính là lời xin lỗi thành khẩn. Chỉ đơn giản vậy thôi, đừng làm phức tạp lên làm gì.

3. Cười to lên

Nếu bạn lỡ rối rít vẫy chào... người lạ hay gọi sai tên ai đó, thì hãy chữa thẹn bằng cách bật cười lên. Nếu bạn kịp nghĩ ra điều gì ngớ ngẩn để giải toả bối rối thì cứ nói đi, đừng lo, bạn đâu cần lúc nào cũng phải nghiêm túc dâu, cười chính mình vì những nhầm lẫn nhỏ cũng vui mà.

4. Cáo lỗi

Nếu bạn không thể tiếp tục ở lại với mọi người trong một sự kiện, đừng lẳng lặng bỏ đi không nói ai tiếng nào vì như thế là bất lịch sự. Ngay cả khi bạn chỉ muốn chuồn khỏi đó càng nhanh càng bí hiểm càng tốt thì cũng nên có vài lời cáo lỗi trực tiếp hoặc gián tiếp đến người tổ chức của sự kiện. Bạn có thể vào nhà vệ sinh để bình tĩnh nghĩ ra một lý do nào đó có vẻ hợp lý để cáo lui, và hãy nói lý do một cách lịch sự nhé!

5. Bình tĩnh suy xét tình huống

Đôi khi tình huống không tệ như bạn nghĩ, chẳng qua là vì nguyên do nào đó mà bạn cảm thấy vậy thôi. Trước khi quyết định bỏ đi, hãy thử nhìn lại sự việc theo cách cởi mở và khách quan hơn. Liệu có phải mọi người ở đây đều đang nghĩ không tốt về bạn, liệu có phải nơi này hoàn toàn rất khó chịu, liệu có phải bạn chẳng thấy một tia hy vọng hay vui vẻ gì ở đây, và liệu có phải bạn đang cực đoan quá? Nhiều khi chính bạn làm khó bạn hơn là mọi người đấy.

o-WOMAN-AWKWARD-facebook

6. Ăn uống chút gì đi

Tất nhiên là không phải cứ thấy khó chịu là ăn nhưng nếu bạn đang thấy mình lạc lõng ở một bữa tiệc, thì đó lại là việc nên làm. Hãy ăn chút gì đó và giữ một ly nước trên tay, chúng sẽ giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn.

7. Tập trung vào ngôn ngữ cơ thể

Khi bạn bối rối và khó chịu, bạn rất dễ khom vai, cắn móng tay và tỏ ra lấm lét, đó là những phản xạ ngôn ngữ cơ thể hoàn toàn vô thức. Tuy nhiên, bạn có thể kiểm soát được ngôn ngữ cơ thể của mình để trông duyên dáng và chuyên nghiệp hơn trong những tình huống khó xử. Hãy giữ lưng thẳng, ngảng cao đầu, mỉm cười thậm chí trong lúc bạn thấy mình ngớ ngẩn nhất đi nữa.

Bạn hẳn đã từng rơi vào vài tình huống như vậy rồi, lúc đó bạn đã làm gì?

Theo Allwomenstalk.

Những chủ đề liên quan có thể bạn quan tâm:

- Học người xưa cách đối diện với thị phi trong cuộc sống
    - 12 nguyên tắc vàng cho hầu như mọi thứ trong đời
    - Những thứ khiến bạn mất điểm trong mắt mọi người
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thật hay quá, bài viết nói lên hầu hết các tâm tư của mọi người rồi
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình phải học thật nhiều thôi, mình rất ngại đến các bữa tiệc vì thật sự mình thấy vô cùng lạc lõng
    • 1,213 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

ôi nhiều lúc muốn độn thổ luôn ý ạ
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bài viết thực sự rất hữu ích, đúng là đôi khi mình có một số cảm giác như trong bài viết này
    Quan niệm kiến trúc phải sáng tạo, thân thiện với môi trường và người sử dụng, tiết kiệm năng lượng, bền vững. Kiến trúc là tổng hòa các yếu tố không gian, hình khối, ánh sáng, và thông gió tự nhiên.
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đôi khi bị như trên nói không biết làm sao hết chỉ muốn độn thổ thôi.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết.
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

khi mình va chạm nhiều mình sẽ mạnh dạn hơn ,hãy cứ tự tin vào bản thân mình sẽ chẳng có gì xấu hổ
    • 64 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Sau mỗi lần bạn làm điều gì đó sai, vấp ngã, hãy cố gắng bình tĩnh để học hỏi từ những sai lầm đó làm mình trưởng thành hơn là được.
    • 260 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình có tật hay bị ảnh hưởng quá độ bởi mọi người xung quanh, đến những nơi đông đúc nhộn nhịp, mọi người cười nói thoải mái với mình thì mình cũng thả lỏng tự do bộc lộ cá tính. Ngược lại, đến những nơi xung quanh mọi người lạnh lùng, không đón tiếp nồng nhiệt thì bản thân mình cũng trở nên khép kín, rụt rè hắn... Những lúc như thế lại hay bị bệnh nói nhanh, nói linh tinh.

Nhược điểm thì biết rõ nhưng khổ nổi vô thức lại lặp lại, không thể sửa được haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình lại cứ hay im im vì sợ nhỡ nói gì đó lỡ lời người ta nhìn mình như người ngoài hành tinh thì càng khốn, hixhix
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhiều khi cũng thấy mình hài ước, nhưng đến chỗ đông người mình chỉ thích nghe mọi người nói chuyện. Cũng biết được nhược điểm của mình mà mãi không sửa được.
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sẽ cố gắng thay đổi bản thân mình hơn!
    • 210 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Hay quá, hãy hòa nhập vào tổ chức bằng nổ lực tự nhiên của bạn, bằng hết khả năng của bạn có thể, và nếu quá sức chịu đựng thì hãy nên cáo về với lí do thích hợp nhất với mọi người xung quanh. Mình cũng từng rơi vào hoàn cảnh này, vì bạn mình từ Bắc vô, mời mình qua chơi, mình tưởng chỉ có một vài người nhưng không ngờ là hơn chục người, toàn người ngoài Bắc, mà bạn mình ngồi xa quá mình không nói gì nhiều, còn xung quanh mọi người nói chuyện thì mình như vịt nghe sấm, ăn xong xin phép mọi người kếu về...hú hồn...hại não quá...
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là nhiều lúc gặp các tình huống thật khó xử, bình tĩnh và lịch thiệp là cách tốt nhất, càng cuống quýt càng tệ....hic..
    • 127 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

cái khoản chúi mũi vào điện thoại là m hay dính nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ngày trước khi sang Philippines học tiếng Anh, Mỗi lần bí từ quá, mình hay dùng ngôn ngữ cơ thể để giải thích cho đỡ quê, không ngờ mấy người ko hiểu toàn khen dễ xương. thiệt ngại quá! Don%27t%20tell%20anymoreDon%27t%20tell%20anymore