TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ tiết kiệm cho con như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 310 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hi các mẹ, không biết có mẹ nào đang quan tâm đến vấn đề tiết kiệm giống như em không. Em đang muốn tìm kiếm hình thức tiết kiệm hiệu quả, chủ yếu là để lo tương lai lâu dài của con. Vì vậy thời gian qua em cũng có tìm hiểu qua về các hình thức tiết kiệm, và thấy là xu hướng lập tài khoản riêng cho con tại ngân hàng đang phát triển ở nhiều nước, nhưng có vẻ như ở nước mình thì chưa có nhiều người biết đến lắm. Các gia đình mà em biết thì hầu hết đều tiết kiệm một khoản chung chứ không có rạch ròi khoản riêng dành cho con cái, nên nhiều khi lại chi tiêu không phù hợp, thành ra đến lúc cần tiền lo cho con thì lại lỡ dùng vào việc khác. Nếu mở sổ tiết kiệm trẻ em có lẽ sẽ khắc phục được vấn đề này, không biết các mẹ nghĩ sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm vụ này đây. Vừa Tết xong cũng được kha khá tiền mừng tuổi cho ku con, đang định mở 1 tài khoản để tiết kiệm chi trả học phí cho bé sau này. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bà chị họ em ở Nhật thấy bảo cũng mở sổ tiết kiệm riêng cho cháu, mỗi tháng gửi ít ít thôi nhưng mà bây giờ cũng được nhiều phết rồi đấy. Nghĩ đến năm 20 tuổi được cả đống tiền mà sướng!

Em vẫn chưa lập gia đình nhưng mà sau này lấy chồng, có con chắc cũng phải mở 1 cuốn sổ kiểu thế này mới được, nhưng mà không biết ở Việt Nam có hình thức này chưa nhỉ? Các chị biết thì tư vấn giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà các mẹ tiết kiệm thế nào nhỉ? em cũng muốn tham khảo.
    Tiền nhà mình em quản, ox nộp hàng tháng thôi, em chia 3 khoản, 1 khoản tiêu hàng ngày, 1 khoản cho việc mua sắm đồ có giá trị, 1 khoản tiết kiệm lâu dài. Vụ tiết kiệm cho con, đọc báo chí thấy phương Tây họ hay tách riêng ra, em cũng thấy hợp lý, nhưng chưa rõ sẽ nên như thế nào.
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lãi suất như thế nào mn nhỉ, mình thấy có vài ngân hàng cũng cung cấp dịch vụ này nên đang phân vân bên Tech với BIDV
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã gửi thử chương trình ở techcombank cũng hay, tự động trích tài khoản của mình ở Tech luôn cũng tiện lắm. Mình cũng đang nghiên cứu 1 số chương trình 1 số ngân hàng để làm sổ cho Na và Ken
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 945 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duongtk Xem bài viết
    Hi các mẹ, không biết có mẹ nào đang quan tâm đến vấn đề tiết kiệm giống như em không. Em đang muốn tìm kiếm hình thức tiết kiệm hiệu quả, chủ yếu là để lo tương lai lâu dài của con. Vì vậy thời gian qua em cũng có tìm hiểu qua về các hình thức tiết kiệm, và thấy là xu hướng lập tài khoản riêng cho con tại ngân hàng đang phát triển ở nhiều nước, nhưng có vẻ như ở nước mình thì chưa có nhiều người biết đến lắm. Các gia đình mà em biết thì hầu hết đều tiết kiệm một khoản chung chứ không có rạch ròi khoản riêng dành cho con cái, nên nhiều khi lại chi tiêu không phù hợp, thành ra đến lúc cần tiền lo cho con thì lại lỡ dùng vào việc khác. Nếu mở sổ tiết kiệm trẻ em có lẽ sẽ khắc phục được vấn đề này, không biết các mẹ nghĩ sao?
    Đây là hình thức tiết kiệm mới hả mẹ nó? Vợ chồng em thì chỉ tiết kiệm kiểu thông thường thôi ý, mỗi tháng dành dụm để ra một ít với mục đích là lo cho con sau này. Nhưng cũng hay có những khoản phải chi đột xuất phát sinh vậy nên đến giờ em vẫn không dành dụm được là bao
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 101 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vợ chồng em thì chưa lập tài khoản riêng cho con bao giờ, vẫn kiểu cũ là tháng nào có dư ra tý thì bỏ vào tiết kiệm luôn tháng đấy, không tách bạch ra. Nhưng nhà có việc gì phải chi khoản lớn là cũng lẹm luôn vào tiền dự tính dành cho con nên giờ tính ra cu con nhà em vẫn chưa gọi là có hẳn khoản nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 945 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Em Bống Xem bài viết
    Nhà các mẹ tiết kiệm thế nào nhỉ? em cũng muốn tham khảo.
    Tiền nhà mình em quản, ox nộp hàng tháng thôi, em chia 3 khoản, 1 khoản tiêu hàng ngày, 1 khoản cho việc mua sắm đồ có giá trị, 1 khoản tiết kiệm lâu dài. Vụ tiết kiệm cho con, đọc báo chí thấy phương Tây họ hay tách riêng ra, em cũng thấy hợp lý, nhưng chưa rõ sẽ nên như thế nào.
    Mẹ cẩn thận quá!chắc em cũng phải học tập cái cách này của chị, em thì chẳng chia cụ thể ra như chị nên nhiều khi mới có lương cả vợ cả chồng mà sau có 1 tuần mà đã thấy như mất cắp ý, híc...chắc tại do e chưa biết cách chi tiêu..
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ui trời đúng chủ đề mình cũng đang quan tâm. Giờ 2 con, con cấp 1 sắp lên cấp 2 rồi, đủ thứ chi tiêu. Mà sao tiền nó cứ chạy vèo vèo, chả ấm túi bao giờ :-p
    Mình cũng mong các mẹ có cách gì cùng chia sẻ nhé. Cảm ơn các mẹ!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBin_1212 Xem bài viết
    Mình cũng đang quan tâm vụ này đây. Vừa Tết xong cũng được kha khá tiền mừng tuổi cho ku con, đang định mở 1 tài khoản để tiết kiệm chi trả học phí cho bé sau này. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với nhé.
    Tiền mừng tuổi mình cũng hay giữ cho các con, nhưng mà cũng không nhiều lắm. Chỗ nào gửi tiền kiểu đó được các mẹ ơi?
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mint1210 Xem bài viết
    Vợ chồng em thì chưa lập tài khoản riêng cho con bao giờ, vẫn kiểu cũ là tháng nào có dư ra tý thì bỏ vào tiết kiệm luôn tháng đấy, không tách bạch ra. Nhưng nhà có việc gì phải chi khoản lớn là cũng lẹm luôn vào tiền dự tính dành cho con nên giờ tính ra cu con nhà em vẫn chưa gọi là có hẳn khoản nào.
    Trích tài khoản riêng cho con cũng khó nhỉ. Tiền dư dả có vẻ quyết tâm cao hơn, hay tại mình chưa có quyết tâm Hoặc chưa biết cách tiết kiệm.
    0p30

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh mình năm nào tiền mừng tuổi của con cũng bảo tiết kiệm cho nó nhưng rồi cầm tiền trong tay chả giữ đc toàn mang tiêu hết sạch híc..híc...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quangyenvi Xem bài viết
    Tiền mừng tuổi mình cũng hay giữ cho các con, nhưng mà cũng không nhiều lắm. Chỗ nào gửi tiền kiểu đó được các mẹ ơi?
    Mẹ ơi chỉ cần 100 nghìn đồng là đã mở được sổ tiết kiệm cho con rồi, mẹ có thể đăng ký trích tiền tự động từ tài khoản để không tốn thời gian đi lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà mình cũng dùng tech lâu rồi, do công ty trả lương qua đó, nhưng giờ dịch vụ chăm sóc khách hàng chán lắm, KH VIP mà cũng chẳng thấy chăm sóc gì, mấy cái ưu đãi tăng thêm 1% tiết kiệm hay tặng lịch cũng không còn. Không biết mẹ nó có bị như mình không? Giờ nhà tớ chuyển sang đang định dùng BIDV ngay dưới chân toà nhà cho tiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnt30 Xem bài viết
    Mẹ ơi chỉ cần 100 nghìn đồng là đã mở được sổ tiết kiệm cho con rồi, mẹ có thể đăng ký trích tiền tự động từ tài khoản để không tốn thời gian đi lại.
    Giờ có cả cái vụ tự trích tiền từ tài khoản á, nếu mà vậy thì phải mở tk của ngân hàng đó rồi từ đó mới trích ra sổ tiết kiệm đc chứ đúng ko ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongtk Xem bài viết
    Giờ có cả cái vụ tự trích tiền từ tài khoản á, nếu mà vậy thì phải mở tk của ngân hàng đó rồi từ đó mới trích ra sổ tiết kiệm đc chứ đúng ko ?
    Đúng rồi mẹ ạ, mở tài khoản thanh toán của NH đó rồi đăng ký
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lãi suất như thế nào mn nhỉ, mình thấy có vài ngân hàng cũng cung cấp dịch vụ này nên đang phân vân bên Tech với BIDV
    Nếu mẹ nó quan tâm đến lãi suất thì BIDV tốt hơn Tech. Hiện nay gửi tiết kiệm, mình không gửi bên đó nữa, thấp hơn hẳn so bên khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 101 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Haizzz nuôi con giờ tốn hơn ngày xưa bao nhiêu, đủ các khoản phí, ra Tết con nhà mình đi mẫu giáo lại tốn vài triệu, mà ước mơ tớ muốn cho con đi du học, mà không lo dành dụm từ giờ thì tương lai ko bik lấy gì để lo cho con đây ~!~
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thế nên mới định ở tài khoản cho tiền vào ngay và luôn, chứ cứ cầm cả cục tiền mặt đi siêu thị 1 vòng là hết. Hic. Xong lại tiếc. Nên năm nay mình quyết định mở thẻ luôn, tiện thể mở đầu năm các ngân hàng đều ưu đãi nhiều.