TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết sống thoải mái với 3 triệu/tháng

• 54.5K Lượt chia sẻ
  • 617K Lượt đọc
  • 228 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 85 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ông xã bạn nói chuẩn!
    ts3trzb3wceNortjKzUjI0MDK0tFSyBlwwFWsC0w,,99

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 103 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bà này nói xàm quá.
    • 103 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị ơi còn chưa kể đến xe không thay nhớt à? không rửa xe à? Đấy. Em cũng bảo bả chắc rơi từ trên trời xuống. Em ở SG, ăn một bữa cơm tự nấu đã trên dưới 50k rồi do em đi làm sáng đến tối muộn kg tự nấu cơm được. Cơm ngày ba bữa trung bình 60k. Chưa kể thi thoảng cà phê cà pháo... Ố ồ... em cũng bái chị ấy luôn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhdoanbg Xem bài viết
    Chào các chị
    em chả biết chị ở trên giỏi chi tiêu thế nào nhưng e thấy mấy điểm vô lý sau
    1, Mực gì thế mà 20k/3l vì e mua toàn 15k/lạng
    2. Chưa có tiền điện thoại, bvs
    3. cưới xin ma chay các thể loại
    4. ốm đau, khám sk định kỳ các kiểu
    => chị ở HN hay ở đâu? nếu ở HN mà mua quần áo, mỹ phẩm các thể loại 400k thì e nể chị quá, quá là nể
    Chào thân ái!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị ấy kể những khoản chị ấy tiêu, có lẽ ngoài sống ra chị ấy kg có mối quan hệ gì nữa. Bạn bè rồi đám cưới... bla bla... Ôi em chỉ nghĩ đến tháng nào tháng nào là xanh cả người. Làm được trung bình 5 triệu/ tháng mà sắp kg có tiền về quêăn Tết đây.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tk_nangla Xem bài viết
    lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi, rồi sinh nhật bạn, đám cưới bạn, con bạn đầy tháng, nồi cơm điện, bình siêu tốc, lò vi sóng hỏng........... ti tỉ khoản phát sinh, đấy là bạn chỉ kể những ngày bình thường của bạn thôi.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosemarydare Xem bài viết
    hự hự đọc mà xấu hổ quá, em còn svien mà 1 tháng tiền quần áo, mĩ phẩm, cà phê cà pháo đã hơn 3tr r . phục chủ thớt quá
    Bạn này giống mình ghê, mình cũng đang sinh viên, cũng chi tiêu ko kế hoạch tính toán, đúng lag có chút hổ thẹn :'(
    • Thành viên webtretho
    • 4 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Bao nhiêu tiền cũng sống được, quan trọng là mình có chấp nhận mức sống đó được ko. Mình thì lúc nào cũng sống trong thiếu thốn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng khó lắm..hjc
    • 84 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ toàn tập luôn ấy ạ. Em 1 tuần có 2 đám cưới, 1 đám sinh em bé, mà hết 1,3 triệu rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 39 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thật ko liên quan! Nhưng chủ top có thể cho ý kiến về một mức lương như thế này ko nhé! Mức lương của mình hiện đang là 5,6tr/tháng! Nhà mình gồm có ba mẹ mình và 1 đứa con trai 15 tháng của mình. Vậy mức lương đó bạn nghĩ nên sống sao cho có dư? Một mình mình tính toán chi tiêu cho cả nhà riết rồi mình đau đầu quá! Tks chủ top nhiều!
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn bè nữa.cưới hỏi rồi đám này đám nọ.riêng có con nhỏ thi tiền bỉm đã hết gần 1 triệu rôi.tiên gia vị và đồ sử dụng tắm giặt cug hơn 5 trăm rôi.3 trệu sao đủ.hic.hic
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C nói tiền ăn 80.000/ngày vậy mỗi tháng mất 2tr4 rồi mà
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đánh đổi lại sẽ phải dậy từ sớm tinh mơ. Mọi thứ đều k có j dễ dàng hết
    • 35 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

thực ra thì kiểu nào cũng sống đủ mà!!! bớt mọi thứ đi là đc!! chứ nông dân 3 đến 6 tháng mới có tiền một lần vẫn nuôi con ăn học có sao đâu!!! còn cái này cái kia là do mình không biết chịu khó tiết kiệm khi chi tiêu thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn ! ^_^
    5Kchp7
    • 27 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Tiết kiệm là rất tốt.
    Nhưng có đọc đựoc lời ai đó nói là: Phụ nữ đừng suốt ngày nghĩ tiết kiệm kiền, hãy nghĩ cách kiếm tiền.
    Mặc dù mình chả biết cách nào mà kiếm nhiều tiền, nhưng mà vẫn chưa thể tiết kiệm được. hehe
    • 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Hic, tiền điện, nước, rác, gaz, điện thoại bàn + di dộng, xăng, internet hơn 1 tr/tháng. Đi chợ đầu mối thì 3 lạng mực hết 50k, thịt heo 25, 30k/5 lạng, rau 10k/bó... Nói thẳng ra là cầm tờ 100k ra chợ không thể mua đủ thức ăn nấu 3 bữa/ngày + 2 bình nước lọc 20l hết 70k/tháng, tính sơ sơ tiền ăn uống cá nhân mỗi tháng gần 3, 4 tr.

Sau đó là đi làm từ thiện, ăn uống với bạn bè, xã giao với đồng nghiệp, khách hàng như đám cưới, sinh nhật, thôi nôi, đầy tháng, ma chay mỗi tháng ít nhất 1, 2 cái, mỗi cái "bay" 500k (không thân thì không đi) rồi còn tiền dân phòng, tiền làm đường, làm ống nước... đóng cho tổ trưởng tổ dân phố hàng tháng, chưa kể còn họp gia đình, họ hàng (may mà bớt được cái "khoản" đồng hương) mỗi lần họp ít nhất mất thêm 100k giúp họ hàng gặp khó khăn.

Đó là mới tính sơ sơ của 1 người độc thân ở Sài Gòn. Nếu muốn sống với mức 3 tr/tháng như bạn chắc tui chỉ ăn cơm ba mẹ & khỏi "ra riêng" để tiết kiệm 3 tr tiền ăn & 3 tr tiền thuê nhà trọ.
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

3tr mà đòi sống thoải mái, ko hiểu sống kiểu gì ta. Tính sơ sơ thấy ko đủ rồi chứ đừng nói là thoải mái.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Day la sinh vien hay con doc than moi tiet kiem dc nhu vay... co gd va co con rui thi.kho lam....minh du chu du thang nhung co con nho phat sinh tjem.nhieh lsmam a
    • 61 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

C sống thoải mái được với 3tr thì em cũng phục chị sát đất luôn "Vì cuộc sống này, không phải ai cũng kiếm tiền giỏi nên nếu chúng ta chưa thể kiếm nhiều tiền thì hãy cứ là người chi tiêu giỏi đã".
    • 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bài viết này áp dụng cho người chưa có gia đình thôi. Khéo ăn thì no khéo co thì ấm. Người kiếm ra hàng mấy chục triệu 1 tháng vẫn kêu thiếu trong khi người kiếm 6 đến 7tr 1 tháng mà chi tiêu hợp lý thì vẫn là đủ. Tất nhiên ở đây bài viết nêu bật lên vấn đề là chi tiêu cách nào hợp lý nhất. Chứ thời buổi bão giá như thế này 1 gia đình 2 vc 1 đứa con tiêu trung bình ít nhất cũng phải 8 đến 9tr 1 tháng. Bạn ở trong bài viết chưa có con nên chưa phát sinh nhiều khoản. Mà cũng k thấy bạn nhắc chi phí ốm đau hay đám xá, chưa có gia đình đồng nghĩa với chưa có trách nhiệm với 2 bên nội ngoại nên cũng tiết kiệm được khoản đó.Đơn cử mình cụ thể cách chi tiêu của 1 gia đình nhéLỞ đây k phải thuê nhà nhé) Tiền ăn sáng xăng xe 1 người : 500k. Tiêu vặt 1 người gồm café ăn vặt cho bản thân :500k. Ăn trưa ở công ty. Ăn tối và điện nước 2 vc :2000k. Tổng Bố mẹ là 4000k Net+ cap 250k. Con : Sữa+bỉm +thức ăn dặm : 1500k. Mua sắm chi tiêu gia đình 1000k. Ốm đau 500k 1 tháng ( ở đây là tương đối khỏe mạnh rất ít ốm đấy) Đám xá giỗ chạp lien hoan 1000k. Đi chơi du lịch gia đình 1000k 1 tháng ( 1 năm đi 1 lần đi chơi xa khoảng 10-12tr 1 năm). Tổng là 9250k. Vậy đó, đó là con bé còn ở nhà bà trông nên chưa mất tiền học tiền trông con. Mình nghĩ tất nhiên với hoàn cảnh naofc ũng sẽ đáp ứng được chủ yếu là cách chi tiêu hợp lý nhất mà thôi. Chúc mọi người vui, bài viết này cũng có mặt tích cực, các banjd dừng quá ném đá chủ thớt như thế J