TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết sống thoải mái với 3 triệu/tháng

• 54.5K Lượt chia sẻ
  • 617K Lượt đọc
  • 228 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị
    em chả biết chị ở trên giỏi chi tiêu thế nào nhưng e thấy mấy điểm vô lý sau
    1, Mực gì thế mà 20k/3l vì e mua toàn 15k/lạng
    2. Chưa có tiền điện thoại, bvs
    3. cưới xin ma chay các thể loại
    4. ốm đau, khám sk định kỳ các kiểu
    => chị ở HN hay ở đâu? nếu ở HN mà mua quần áo, mỹ phẩm các thể loại 400k thì e nể chị quá, quá là nể
    Chào thân ái!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em nghĩ vậy thôi chứ cũng tùy tháng. kpai tháng nào cũng như thế. Giờ em ở một mình, điện nước vào là 1tr8. Ngoài ra tiền ăn hàng tháng em đi chợ mua đầy tủ (Đi chợ tuần) 1 tuần bình quân là 250K. Em đi chợ như vậy thì 2 tuần mới phải đi 1 lần. Có cái gì thiếu thì mua phụ thêm thôi. Tiền ăn chẳng đáng bnhieu. Chủ yếu là tiền tiêu lặt vặt thoi chị ạ. Thế mà 5tr mỗi tháng e tiết kiệm được 1 tr. Vậy mà có tháng đi đám cưới đánh vèo cái mỗi đám bình quân 200k thôi cũng đủ hết them cả triệu bạc, chưa kể cso đám 300-500K. Có tháng ốm đau thuốc men cũng vài trăm dù nhà em có khá nhiều thuốc dự trữ do ngy em làm y tế. Huhu
    Vì cuộc sống là không chờ đợi... Vì vậy hãy cố gắng để sống cho tốt và cho đúng...Fighting.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em vừa ghi những thắc mắc ở dưới rồi, nói ở SG bao nhiêu cũng k đủ thì k biết nói thế nào nhưng mà 3tr ở trọ mà bảo thoải mái thì chắc chị này có T2 sau chị bạn công nhân ở Bắc Giang ( mà nói thêm công nhân ở BG thì họ k phải ở trọ, rau ngoài vườn, trứng, thịt, gà, cá cũng có thể ở ngoài vườn luôn nên có thể là tiết kiệm được nhưng cũng phải rất tằn tiện trong chi tiêu, k dám nói đến đi cafe và quần áo chắc chắn cũng k dám mua sắm gì nhiều, cũng bỏ qua đoạnddii ăn với đồng nghiệp đi nhé( trừ trường hợp có người chi) chị nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng thấy vậy. Mực là đồ xa xỉ lắm rồi. Mua làm sao mà 20K được 3 lạng đượ. Cá nục cũng thế. 15-20k được 1 lạng thôi. Điện thoại chẳng nhẽ chị ấy ko dùng nhỉ?, lại còn cả khoản BVS nữa chứ. Thật khó khăn. Nhưng em nghĩ có người cũng tiêu tiết kiệm như thế đượ. Không ăn như chị topic nhưng mà ăn tiết kiệm hơn, điển hình là chị cùng công ty em, bữa đi ăn chỉ một hũ cơm và 1 quả trứng là hết . Thế thì 5tr quả là tiết kiêm được 2tr cũng dễ mà :-p
    Vì cuộc sống là không chờ đợi... Vì vậy hãy cố gắng để sống cho tốt và cho đúng...Fighting.
    • 72 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

ơ thế những ng xa chợ đầu mối thì phải làm sao hả bạn? hjc ví dụ như m ở bạch mai nè?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đúng rồi, chắc mình quen tiêu tiền thoải mái nên nghe đến 3tr là hoảng nhưng mà cũng cần thay đổi vì sang năm nhảy việc chắc tiêu ngày 20k quá
    • 458 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

tui 12 tr ma co khi chang de danh dc day ne
    • 298 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi, rồi sinh nhật bạn, đám cưới bạn, con bạn đầy tháng, nồi cơm điện, bình siêu tốc, lò vi sóng hỏng........... ti tỉ khoản phát sinh, đấy là bạn chỉ kể những ngày bình thường của bạn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Phục mẹ này thật
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi! công cuộc tiết kiệm của mik bao giờ mới đc đây, tháng nào cũng âm. Chưa lấy lương đã hết tiền rui còn đâu.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc bài này thấy có vẻ đơn giản, viết thì dễ làm được thực sự mới là khó. Thứ nhất là ko phải ai cũng có thời gian đi tận chợ đầu mối. Thứ 2 là còn bao nhiêu thứ phát sinh như: đám cưới, đám tang, ốm đau, thế là chưa nói đến tiền sữa, tiền bỉm cho con...
    • 17 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không thấy chị kể nhưng chi phí cần thiết và cố đinh khác tính vào như: chi phí điện thoại, gạo, mắm muối bột nêm, gas,...Nếu tính tiền ăn 1 ngày chị nên tính những khoản này vào đó vì nó chiếm đáng kể. Còn nấu ba bữa ăn 1 ngày cho ba người với số tiền đó thì chắn hẳn phải kiếm được hai người còn lại chịu khó ăn khan khổ với mình chứ dọn lên đã thấy ít rồi ai mà dám gắp nhiều, còn nếu 1 mình mua mấy ngàn cá ngta bán sao mà sẽ rất khó chịu, và mọi người phải chịu khó thay phiên nấu ăn chứ ko lẽ chị theo nấu cho 2 ng kia, ở chung mà tìm được ng như vậy và ăn chung chế độ chắc khó vì ko lẽ ko ngán đi ăn ngoài. Nói chung hội đủ rất nhiêu yếu tố và phải tìm được những ng bên cạnh để xài chung mới ổn như đi xe cung chung xăng- ai đủ kiên nhẫn chở nhau lâu dài.
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn chị,
    Từ chị mà em có thêm kinh nghiệm trong chi tiêu hằng ngày với đồng lương ích ỏi của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ox kêu là phải nghĩ cách kiếm thật nhiều tiền chứ đừng nghĩ cách tiết kiệm tiền, xh k phát triển được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

3 triệu tiêu 1 tháng thì ok, nhưng khoản nấu nướng nghe hơi kỳ, giá cả sao sao ấy, với lại ngoài thức ăn còn gạo, gas, điện, nước nữa. với lại nghĩ đi nghĩ lại rùi, làm ít tiêu ít, làm nhiều tiêu nhiều, tùy người thôi. Nếu chị làm nghề cần giao thiệp rùi nhiều cái nữa, thì đâu có ít vậy.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nói thì dễ chứ làm khó lắm bạn ạ, 1 tháng có tầm 3 cái đám cưới, 2 bà đẻ, hay đi ăn uống bạn bè hoặc thi thoảng về quê thì biết xoay thế nào?
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sẽ học theo cách của bạn xem sao!cảm ơn nhìu nhìu
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn nói đúng & chi tiêu giỏi quá! Hàng tháng mình thường tiêu 4.5tr (không lo cơm tối, tiền nhà & nhu yếu phẩm; chỉ ăn sáng, ăn trưa, đổ xăng đi làm & tiêu cá nhân thoai đó) mà vẫn thấy chông chênh. Bây giờ vợ chồng mình lên kế hoạch tiết kiệm nên thử nghiệm mình chỉ tiêu 2.5tr/tháng hok biết có chịu nổi hok đây... hic, cố gắng phấn đấu!!!
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn chị nhiều, e phải học tập dần cách của chị và tạo nó thành thói quen sau này thôi, có gia đình rồi, ko tiết kiệm ko đc.
    • 423 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Hơi bị dị ứng với mấy bài báo cổ vũ tiết kiệm thế này.

Nếu như kiếm được 5 triệu một tháng thì nên nghĩ cách mà tăng thu nhập lên 10 triệu một tháng, thay vì nghĩ cách làm thế nào để tiết kiệm được 2 triệu.

Chỉ chăm chăm nghĩ cách tiết kiệm thì sẽ khó thể khá nổi trong tình cảnh vật giá leo thang như hiện nay.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)