TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết sống thoải mái với 3 triệu/tháng

• 54.5K Lượt chia sẻ
  • 617K Lượt đọc
  • 228 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em độc thân, có người yêu rồi mà 3tr đối với e là tiêu ko đủ đâu. Lương e đc 6.6tr, trả nợ giùm mami hết 2tr, tiền nhà, net, điện nước hết 1tr. Ăn trưa ở cty lo, ăn sáng trung bình từ 10-20k một bữa. E sợ mập nên ko ăn tối, chỉ ăn trái cây hoặc sữa chua cho trung bình khoảng 20-30k một bữa đi. Xăng 300k 1 tháng, điện thoại 100k, một tháng hết 1500k tiền ăn. Còn lại tiêu lặt vặt cho bột giặt sữa tắm... và hiếu hỉ, cà phê cà pháo là ko đủ. Mấy tháng rồi e chưa mua đc cái áo cái quần mới đây nè. Mà e thấy e tiêu tiền ko gì tốn bằng khoản hẹn hò. E là con gái nha, nhưng đi chơi bữa thì e trả, bữa ng y e trả, một tuần bon e gặp nhau 4 lần là đã thấy ngốn của e một khoản đáng kể rùi (nhiều là vài trăm, ít cũng hơn 100k một buổi hẹn). Hức đôi khi e thấy bạn bè e sắm điện thoại này giày dép kia, áo quần liên tục mà tủi thân quá, nghĩ quẩn bọn nó fa ko vướng bận gì nên tiền xài dư dả hay mình chia tay quách cho nó đỡ đau đầu tiền bạc. Mấy tháng cuối năm cưới xin cứ dồn dập làm tháng nào e cũng đau đầu về tiền, phải xoay xở đủ đường mới đủ tiền đi đám cưới đó các mẹ ah. E đang tính sang năm nhảy việc để kiếm thêm tiền cho cuộc sống dư dả bớt mà sếp của e tốt quá e ko nỡ đi các mẹ ah. Còn khoản 2tr trả nợ cho mami thì e ko trả khoản đó thì e cũng phải nuôi e em thôi ah. Ah nhân tiện cho e hỏi thời 2016 này đi đám cưới phải bỏ phong bì tối thiểu là bao nhiêu vậy mấy chị? E đi một mình, mối quan hệ với cdcr bình thường, nhà hàng bt. E sợ bỏ 300 thì ít quá mà 500
    comment by WTT mobile view

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bây giờ mà 3 triệu mà chi tiêu thỏa mái như tiêu đề thì sống kiểu gì. Cuộc sống có nhiều phát sinh lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc mà thấy hư hư thực thực
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con gái bị mắc bệnh nghiện shopping là nặng nhất, như là bệnh nan y ấy ạ, cai lên cai xuống nhưng kiểu gì cũng vẫn tái phát chỉ cần thấy đẹp là mua, thấy độc cũng mua, thấy đồ là lạ mà trong tủ quần áo chưa có cũng mua, bảo làm sao mà tiết kiệm được đây
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BB0513 Xem bài viết
    Trước đây thu nhập gia đình mình khá nên mình chi tiêu khá thoải mái. Ba năm trở lại đây, thu nhập thấp hẳn, 2VC chỉ 8tr/tháng mà con nhỏ tốn khá nhiều tiền. Ban đầu mình sống rất chật vật, mua hàng toàn nợ (em gái bán tạp hóa), nhìn chỗ nào cũng thấy nợ rất ngán ngẫm.
    Sau đó mình đã thay đổi, thanh toán ngay những khoản chi tiêu không để nợ choáng đầu óc, lên kế hoạch chi tiêu hợp lý, ăn uống đủ chất không để thừa mứa, hôm nào kho thịt trứng thì luộc rau, ăn cá vụn thì canh thịt, canh tôm thêm dĩa rau xào,... Khi nào trời nắng cá rẻ thì phơi cá để dành những hôm mưa bão hay bận việc không đi chợ được (mình hay phơi cá cơm, cá nhồng, cá ngân,...); mình còn tự làm sữa chua, rau câu, nấu sữa bắp cho con chứ ít khi mua ngoài...
    Nhờ chi tiêu hợp lý mà 2 đứa con mình vẫn uống đủ sữa (chỉ uống Vinamilk thôi), cuối tuần cả nhà đi ăn sáng uống cafe hay thỉnh thoảng đi ăn quán. Mỗi tháng mình vẫn dành gần 2 triệu chơi huê coi như khoản để dành.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn tư vấn dùm mình đi, hai vợ chồng, hai đứa con, nhà riêng, thuê trông đứa nhỏ 2,2 triệu/ tháng. Đứa lớn đi học 600/ tháng. Lương hai vợ chồng 8 triệu.
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà bạn ở quê hay ở phố, nếu ơ quê thì dễ thở hơn nhưng mà khó mà bỏ ra được bạn ạ. con còn nhỏ quá ko thể hạn hẹp chi tiêu được
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

3 triệu 1 tháng mà sống thoải mái em thấy khó lắm chị ạ. Nhưng công nhận những chia sẻ của chị nghe hợp lý và logic thật.

Đối với gia đình nào có nguồn thu nhập không cao thì lời khuyên duy nhất của em là cố gắng làm để thu nhập cao hơn, như vậy sống chắc chắn sẽ thoải mái hơn ạ

Có vợ chồng với nhau thì cùng nhau thủ thỉ với nhau, nỗ lực thì em nghĩ không gì là không thể cả.
    >>>Kinh nghiệm chọn mua dụng cụ nhà bếp<<<
    Happy Bếp
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

làm sao 3 tr mà sống dc cô chứ. nói chung do thì cũng đủ duỗi phát là túng thiếu ngay.hic