TIN TÀI TRỢ.

Bạn học được gì từ loài rắn?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 9.5K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

(Webtretho) Nhắc đến rắn, chúng ta thường có một nỗi sợ hãi vô hình về loại vật không chân, bò trườn, nguy hiểm với nọc độc, hoặc sẽ liên tưởng ngay đến các loại rượu thuốc bổ được ngâm với rắn. Nhưng nếu gạt bỏ những điều đó, liệu bạn có học được điều gì từ loài rắn không? Hãy cùng nghĩ nhé!

1. Đừng đánh giá thấp và đóng khung chính mình qua những hạn chế của bản thân
    Rắn thường sống ở những vùng bụi rậm, rừng già, hoang mạc và cả biển khơi, những nơi tưởng chừng không có sự sống thì đôi khi vẫn xuất hiện bóng dáng của chúng. Dù loài rắn có hạn chế về một cơ thể dài, trơn, trượt không tứ chi, nhưng như ta đã thấy, chúng luôn thích nghi và tồn tại được ở hầu như bất kỳ môi trường sống nào. Chúng biết tận dụng những điểm mạnh như khả năng luồn lách, ngụy trang và cả nọc độc để che đi những khuyết điểm của mình.

ngang12
    Hãy lấy ưu điểm của bản thân làm thế mạnh (Ảnh: Inmagine)

Còn bạn? Khi biết được ưu và nhược điểm của mình, hãy cố gắng phát huy những điểm mạnh sẵn có, và tìm cách khắc phục những khuyết điểm. Đừng tự ti, nghĩ mãi về điểm yếu của mình, đừng tìm cách thanh minh cho thất bại của mình, đừng đổ lỗi cho hoàn cảnh hay những lý do khách quan, bởi đó là chính cơ hội để bạn mài giũa và thử thách sự trưởng thành của mình đấy.

2. Có khả năng tấn công nhưng không phải lúc nào cũng sử dụng

Bình thường bạn khó có thể nhận biết được đâu là loại rắn độc, và rất sợ rắn vì chỉ cần một nhát cắn của chúng thôi cũng có thể gây tử vong ngay. Tuy nhiên, dù luôn bị con người hay các loài vật khác cảnh giác vì khả năng tấn công nguy hiểm, nhưng loài rắn không thật sự hung hăng, chúng chỉ "ra tay" khi bản thân gặp nguy hiểm. Và bạn thấy rõ loài rắn có nọc độc và khả năng tấn công, nhưng không có nghĩa chúng sử dụng điều đó ở mọi hoàn cảnh.

Còn bạn?
    Trước khi vì quá nóng giận mà "động tay, động chân", bạn cần bình tĩnh và suy nghĩ mọi cách giải quyết ôn hòa nhất có thể. Bạo lực hay dùng "thủ đoạn" để làm tổn thương đối phương nhằm giành phần thắng cũng có thể khiến chính bạn bị thương đấy. Hãy trưởng thành và tự kiểm soát bản thân, bạn sẽ tạo được nhiều mối quan hệ tốt hơn.

3. Đưa ra chiến lược và hành động theo kế hoạch
    Thị giác của rắn rất kém, vì thế cấu tạo rưỡi của chúng được phân nhánh, không chỉ đóng vai trò như cơ quan vị giác mà còn là công cụ định vị đặc biệt. Lưỡi rắn có thể phân biệt được phương hướng, âm thanh và mùi vị. Rắn thường xuyên dùng lưỡi để xác định hướng di chuyển cũng như nhận biết được thông tin từ con mồi, giúp xác định được vị trí và ngay lập tức truy đuổi. Cứ sau mỗi lần di chuyển, chúng lại tiếp tục dùng lưỡi để kiểm tra không gian và tín hiệu từ con mồi nhằm đảm bảo rằng đang đi đúng hướng.

ngang4

Nhạy bén, khéo léo và dứt khoát trong từng hành động là ưu điểm của loài rắn (Ảnh: Deviantart)

Còn bạn? Bạn cần xác định được mục tiêu trong hành động của mình, và trong quá trình lên kế hoạch cũng như thực hiện, bạn nên thường xuyên kiểm tra xem xét xem mình có đang đi đúng hướng hay không, có đang bị rời xa mục tiêu không. Kế hoạch và hành động thực tế của bạn cần thống nhất nhau.

4. Vô cùng nhạy bén và kiểm soát được tình thế
    Loài rắn luôn có vẻ bình tĩnh, và hầu hết chúng ta không thể nào biết được khi nào chúng sẽ tấn công. Chính vẻ "không thể nào đoán trước được", vẻ điềm đạm nhưng rất nguy hiểm này mà loài rắn luôn làm chủ được tình thế khi có xung đột với loài vật khác.

Còn bạn?
    Đây chính là lý do trong các môn võ có phái Xà quyền với đặc tính trong nhu có cương, nhu cương luôn cần cân bằng, thần sắc luôn điềm đạm, tinh thần vững vàng, hành động dứt khoát, mạnh mẽ kết hợp với nhãn quang và tay chân nhanh nhẹ. Ta có thể học vẻ điềm tĩnh nhưng rất có uy lực của loài rắn không chỉ trong các môn võ mà cả trong thực tế cuộc sống. Khi giải quyết hay xử trí bất cứ vấn đề gì, bạn cũng nên bình tĩnh, thận trọng và có sự kiên định của mình; nóng vội, bốc đồng sẽ không thể giải quyết tốt hết mọi việc.

ngang37
    Từ xưa, hình ảnh loài rắn được tượng trưng cho sức mạnh, sự khôn ngoan và trường sinh (Ảnh: Internet)

Rắn là loài vật hiện diện trên trái đất từ rất lâu, được lấy làm hình ảnh biểu trưng cho khá nhiều vị thần hay những đặc tính khôn ngoan, tinh tế, mạnh mẽ và trường sinh. Năm 2013 đã đến gần, hy vọng các bạn có thể khắc phục được những khuyết điểm, rèn luyện và phát huy những ưu điểm cùng loài rắn để đón một năm mới thật thành công!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,518 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói đến rắn đã thấy sợ rồi. Nội dung trong topic này người đọc phải suy ngẫm, tự kiểm lại chính mình để mà hoàn thiện tốt lên.
    • 667 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Người tuổi rắn nóng tính và cũng khá nhạy bén!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình tuổi rắn, bên họ hàng chồng trước khi cưới về bảo là tuổi tị khôn lắm, hay lấn lướt chồng và mẹ chồng, đừng cưới nó hì, có nhiều thứ nhìn vậy chứ không phải vậy đâu nhé ^^
    Laughter is timeless,
    imagination has no age,
    and dreams are forever.
    - Walt Disney -
    • 689 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Những người tuổi tị mình quen đa số đều là người khôn ngoan, và nắm bắt cơ hội rất tốt.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con rắn là một biểu tượng của ngành dược. Vì nó mang biểu tượng của thuốc chữa bệnh mà mình thấy nó ở ngoài vườn hoài nhưng vẫn sợ
    • 48 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nói gì thì nói, đây vẫn là con vật mình sợ nhứt trên đời!
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhlinhxinh Xem bài viết
    Nói gì thì nói, đây vẫn là con vật mình sợ nhứt trên đời!
    E thấy Phương tây luôn đề cao chú này, bởi theo họ nó thông minh, khôn ngoan. Chứ nhà em vẫn sợ nó nhất. Nhìn đã phát khiếp rùi
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 255 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Còn 1 điều nữa là quấn chặt lấy thứ mình muốn đạt được
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em sợ Rắn lắm rồi.Trước đây Rắn còn non còn hiền lành.sau này Rắn già Rắn càng cay độc.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bài này rất hay.
    Cám ơn tác giả đã chia sẻ.
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình rất sợ rắn nhưng nhìn thấy điểm mạnh của nó thì cũng thấy con rắn thật tuyệt
    • 140 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

rắn với rết là loài mình sợ nhất
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 69 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Bài viết hay,loài rắn có thể giúp minh học hỏi cách quả quyết và cư xử trong công việc và cuộc sông
    Tuy mình cũng tuổi tỵ nhưng nhiều lúc cũng không phải như bài viết đa chia sẻ,nhưng có thể minh học được điều là nắm bắt được nhịp sống , công việc một cách khôn khéo và luồn lách trong mọi thứ để tìm ra lối thoát hoặc cách đi riêng,không bao giờ để cho mình 1 cái góc chết =)
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hình tượng Tị (rắn) trong tiếng Hán cổ (bên trái) thể hiện nét đặc biệt của rắn là khả năng thể hiện sức mạnh cả ở phần đầu và phần đuôi. Điều này giúp rắn làm chủ các chuyển động của mình và có khả năng ngóc thẳng dậy, chăm chú quan sát khi cần. Ký tự phong thủy (bên phải) của Tị cũng thể hiện những đặc điểm này, với nét vẽ đậm dành cho cả phần đầu và phần đuôi. Sự mềm dẻo là đặc điểm nổi bật của tất cả các loài rắn và điều này cũng đúng với người sinh năm Tị. Đó là bí quyết giúp họ có thể sử dụng và tập trung cao độ năng lượng bên trong để thành công.
    tieng-han-879242-1368221897_500x0
    Cũng giống như rắn, thường ngủ đông khi trời giá lạnh và xuất hiện khi trời ấm áp, người tuổi Tị thường tỏa sáng ở những tháng thời tiết ấm áp. Tuổi Tị sinh vào giữa trưa của một ngày hè nóng bỏng thường hạnh phúc hơn người sinh vào nửa đêm của một ngày đông lạnh giá. Người xưa cho rằng tuổi Tị sinh vào một ngày bão tố có thể gặp khó khăn nguy hiểm suốt cuộc đời.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em xin góp 1 bài, bài học của đại bàng, có thể cho topic này thành bài học từ động vật k ạ

Đại Bàng…
    Đó là loài chim có tuổi thọ cao nhất trong chủng loại của mình. Chúng có thể sống tới 70 tuổi.
    Nhưng để sống được tới tuổi này, chúng phải trải qua một quyết định khó khăn vào năm 40 tuổi
    Khi đó, Những móng vuốt dài và linh hoạt không còn đủ sức tóm giữ con mồi làm thức ăn.
    Chiếc mỏ dài và sắc nhọn trở nên cong yếu.
    Đôi cánh nặng nề và già cỗi, do bộ lông dày, trở nên dính chặt vào ngực và khiến cho chúng khó bay lượn
    Vì thế, đại bàng chỉ còn hai sự lựa chọn: chết hoặc trải qua một quá trình thay đổi đau đớn kéo dài 150 ngày.
    Quá trình này đòi hỏi đại bàng bay lên đỉnh núi và ngồi trên tổ của mình
    Tại đây đại bàng sẽ đập mỏ vào đá cho đến khi mỏ gãy rời
    Sau khi mỏ gãy, đại bàng sẽ đợi cho mỏ mới mọc ra rồi sau đó bẻ gãy hết các móng vuốt của mình
    Khi những móng vuốt mới mọc lại, đại bàng bắt đầu nhổ hết những chiếc lông cũ già cỗi
    Và sau 5 tháng, đại bàng lại có thể tiếp tục những chuyến bay lượn tuyệt vời của sự hồi sinh và sống thêm 30 năm nữa.
    Hãy học từ đại bàng…
    Hãy trở nên thật dũng cảm và kiên cường để trải qua một giai đoạn thay đổi đầy khó khăn,
    chịu đựng nhiều đau khổ và thử thách để được hồi sinh và tiếp tục bay cao, bay xa hơn nữa…
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

Hoan nghênh bạn bachduong.bd đã góp thêm "thành viên" đại bàng trong lớp học độc vật hoang dã này. Bất kỳ ai có suy nghĩ hay kiến thức, hiểu biết về đặc tính các loài vật; từ tuổi cầm tinh của con người, các bạn hãy chia sẻ để chúng ta xem có bao nhiêu phần ứng với mình, hoặc từ đó khám phá ra điểm mạnh/ yếu của bản thân mà phát huy thêm nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay! Cơ mà rắn là loài mình ghét và sợ nhất, hơ hơ
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Công nhận là loài rắn khiến mình thấy kinh kinh, ghê ghê, sợ sowk (nhất là mắt nó), nhưng từ trước đến nay mình cũng khâm phục loài rắn nhất (có lẽ một phần cũng vì vẻ bí hiểm của nó). Mẹ mình tuổi rắn, nói chung bà có rất nhiều điểm khiến mình phải học hỏi, và dù một "con khỉ" như mình có học cả đời cũng ko làm sao chạm được đến cái sự tinh tế, điềm tĩnh, trước sau của mẹ!
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ai tuổi tỵ vào điểm danh
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2