TIN TÀI TRỢ.

Bà lão đã làm một việc bất ngờ khi bị mời ra khỏi ngân hàng vì rút số tiền quá ít

• 113K Lượt chia sẻ
  • 1.02M Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,366 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình lại đồng tình với bà lão, thật ra k phải ai cũng biết dung ATM để rút tiền. Nên đối với 1 số trường hợp nhân viên nên hướng dẫn rõ ràng hoặc nói rõ để người khác hiểu, k phải ai cũng đến ngân hàng thường xuyên mà hiểu tất cả thủ tục và quy định. Và cũng nên xem lại cách hành xử nữa, cứ nhìn bề ngoài mà phân biệt đối xử là thấu k ổn tí nào rồi.
    comment by WTT mobile view

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

tôi cũng đứng ở góc độ quy định của ngân hàng để tham chiếu câu chuyện này và hoàn toàn đồng tình với ý kiến của bạn. khi đọc xong câu chuyện này tôi cảm thấy bà này đã dùng tiền để đè cô nhân viên trong khi bà có thể dùng thẻ để rút tiền ở ATM với số tiền 500.000Đ là rất nhanh và tiết kiệm được thời gian của mọi người vì đằng sau còn rất nhiều người chờ, tôi thấy việc làm của bà ấy làm lãng phí thời gian của rất nhiều người và kém văn minh. Và vô lý ở chỗ, tôi không nghĩ số tiền 500.000 VNĐ là số tiền nhỏ ?!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

bạn #minhly2073 phân tích chuẩn đấy, xã hội xưa và nay khác nhiều, văn chương cũng như con dao 2 lưỡi vậy, tùy theo ý người viết và hiểu người đọc mà nó thiên biến
    nói chung là con người cần đối xử với nhau chân thành, tôn trọng nhau mà sống, vậy thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Quả là người lịch sự! Bà lão thật tuyệt! Nhưng xã hội vậy nhiều khi ai thấp cổ bé họng nghèo tý thì biết kêu ai
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay, tác giả có nói là ngân hàng A, B, C, .. nào đó đâu, chỉ là câu chuyện nhằm mục đích tốt thôi (mục đích gì chắc ai cũng hiểu). Hơi đâu mà dùng lý lẽ để soi một bài văn.
    Viết văn phải có hư cấu tý
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 30 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

gừng càng già càng cay, bài học cho những ai đánh giá người khác qua vẻ bề ngoài, bài viết cũng phản ảnh về cách làm việc của một số ngân hàng hiện nay, thái độ rất khôgn tốt với KH, đặc biệt với những KH giao dịch ít.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 71 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cụ bà đại gia "chơi xỏ" nhân viên ngân hàng khiến nhiều người thích thú

1457 14/01/2015
    embed-btn

social_fb_s
    361

Một người phụ nữ lớn tuổi đã khiến các nhân viên ngân hàng "nhớ đời" khi họ có thái độ phục vụ không tốt.
    Tờ Tân Hoa Xã của Trung Quốc đưa tin vào ngày 12/1 vừa qua, một bà lão họ Trương đã khiến các nhân viên của một ngân hàng tại tỉnh Quảng Đông (Trung Quốc) nhận được một bài học "nhớ đời" vì thái độ phục vụ thiếu chuyên nghiệp của họ.

cu-ba-dai-gia-choi-xo-nhan-vien-ngan-hang-khien-nhieu-nguoi-thich-thu
    Hình ảnh bà rút tiền trong ngân hàng.

Ban đầu, bà có ý định rút 500 tệ (khoảng 1.750.000 VNĐ) để tiêu xài, nhưng không ngờ nhân viên ở đây lại có thái độ bực bội, một mực yêu cầu bà ra cây ATM rút tiền. Nhằm phản đối thái độ của nhân viên, bà quyết định rút toàn bộ số tiền 200.000.000 tệ (Khoảng 700 tỷ VNĐ) trong tài khoản tiết kiệm ra.

Lúc này, nhân viên ngân hàng ngay lập tức hồ hởi tiếp đón, đồng thời còn tư vấn cho bà chỉ có thể rút một lần tối đa 300.000 tệ (khoảng hơn 1 tỷ VNĐ). Ngay sau khi rút được 300.000 tệ đó ra, bà lấy đúng 500 tệ, đồng thời còn yêu cầu các nhân viên gửi 299.500 tệ còn lại vào tài khoản.

Câu chuyện này khi được đăng tải đã nhanh chóng nhận được sự quan tâm của đông đảo mọi người, một số bạn trẻ đã tỏ ra khâm phục trước sự nhanh trí, thông minh của bà.

(Nguồn: Xinhuanet)

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

biết đâu bả quên thẻ ...lấy gì quẹt và rút?
    • 2,370 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haughty Xem bài viết
    Mẹ Trâu không đọc kĩ bài rồi
    Các bạn cho mình hỏi là từ bao giờ có ATM cho sổ tiết kiệm thế. Mình có mỗi ATM cho tài khoản lương thôi. Mà bà lão có 2 tỉ thì chắc là phải là sổ chứ nhỉ chứ ai lại để trong tk có ATM
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn không mang thẻ thì bạn rút bằng niềm tin à?
    • 35 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ồ, hóa ra là đồ xào nấu lại. Thảo nào thấy nó sao sao á.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi foryou.melody Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với ý kiến bạn Rishi. Người viết bài này thiếu kiến thức về Ngân hàng.
    Bản thân mình từng làm việc ở Ngân hàng hơn 3 năm. Và đúng là Ngân hàng có quy định số tiền rút tối thiểu khi giao dịch tại quầy thật. Như Ngân hàng mình làm là từ 5 triệu trở xuống thì mời khách hàng ra ATM. Một mặt để phổ biến hoá dịch vụ ATM, một mặt để giảm áp lực giao dịch tại quầy.
    Nhân viên Ngân hàng họ cũng là con người, tuy 4h30-5h Ngân hàng ngừng giao dịch nhưng họ ở lại đến 6-7h là chuyện bình thường. Những ngày cao điểm như gần lễ, tết... vài bộ phận còn ở lại đến 11-12h khuya. Gần hết giờ làm việc mà vào quầy chỉ để rút 500k, trong khi máy ATM ngay bên ngoài trong khi đằng sau còn rất nhiều người xếp hàng. Đã thế còn hành xử kiểu trẻ con thế kia, đúng kiểu ỷ có tiền bức người thật.
    " Gần hết giờ làm việc mà vào quầy chỉ để rút 500k...", bạn nhân viên ngân hàng nào đấy ơi không phải bạn cũng đang coi thường khách hàng rút số tiền nhỏ đấy à??? Thế thì bài báo này viết đúng về bạn quá rồi còn quanh co giải thích gì hả bạn? Rút tiền tại cây ATM thì sợ cướp nên vào quầy rút lại không cho, dùng dịch vụ ngân hàng của bạn chẳng thấy lợi ích đâu mà chỉ thấy toàn sự bất tiện thế?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thích cách nghĩ của bạn! với thời gian để phục vụ bà đó, nhân viên có thể phục vụ cho vài ba khách hàng khác thực sự cần giao dịch trực tiếp khi không thể giao dịch tại máy rút tiền như gửi tiền hoặc rút số tiền lớn. Để rút tiền trực tiếp từ ngân hàng thường phải qua mấy bước xác minh, đóng dấu, nhập số liệu của 2 đến 3 nhân viên tại ngân hàng, chưa kể nếu nhiều khách thì còn phải ngồi chờ. mình thấy mấy ngân hàng ngồi chờ và gọi tên theo thứ tự, không có ưu tiên theo số tiền, tất nhiên nếu ngân hàng tư nhân họ có chế độ ưu đãi khách vip thì đó là hiển nhiên, quyền lợi của khác hàng, các dịch vụ bán hàng khác cũng có ưu tiên khách vip. nếu bạn nào đã từng ngồi chờ ở ngân hàng vài ba lần rồi sẽ có cảm giác khó chịu chứ không phải là tôn trọng nhân vật bà trong bài viết. . thực sự thì đây chỉ là câu chuyện hư cấu của tác giả. còn một điều không biết ngân hàng nào mà không có đủ 2 tỷ tiền mặt?? thêm nữa, với tài khoản 2 tỷ không biết là ở thời nào, còn ở thời này mà gây choáng cho nhân viên ngân hàng e rằng hơi khó. Dù sao, đây cũng là bài học cho những ai liên quan: nhân viên ngân hàng có thể giải thích nhẹ nhàng, tôn trọng hơn để tránh làm khách hiểu nhầm khó chịu, còn khách thì nên biết cái nào tiện hơn, đừng vì thể hiện mà đôi khi làm trò lố bịch.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Trâu Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi là từ bao giờ có ATM cho sổ tiết kiệm thế. Mình có mỗi ATM cho tài khoản lương thôi. Mà bà lão có 2 tỉ thì chắc là phải là sổ chứ nhỉ chứ ai lại để trong tk có ATM
    Bạn này hỏi hay, có một số ngân hàng cung cấp dịch vụ gửi tiết kiệm online nhưng phải thao tác hoàn toàn trên mạng website, muốn tất toán sổ tiết kiệm online để tiền đổ vào tài khoản tiền gửi thanh toán để rút thì cũng phải thao tác rất phức tạp với máy vi tính hoặc các thiết bị như điện thoại di động hoặc máy tính bảng...có kết nối internet, mà với bà lão thì mình nghĩ chắc hẳn bà không xài dịch vụ này. Có thể là tình huống bà định rút 500k từ tk tiền gửi, bị cô nhân viên từ chối nên sẵn cầm sổ tiết kiệm trong tay nên bà rút luôn,hi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chắc bạn mới chỉ biết cái thẻ ATM dùng để nhận lương không thôi, ATM là dịch vụ mở rộng cho tài khoản ngân hàng để khách tiện giao dịch thường xuyên, nó hạn chế nguy cơ mất an toàn bằng số tiền được rút ra bằng thẻ. cả cái tài khoản của Bill gate cũng có thể kết nối với thẻ ATM đó bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

"Đừng đánh giá người khác qua vẻ bề ngoài"?? tác giả chắc cay cú điều gì đó nên viết bài này. mình nghĩ dù bạn ăn mặc sang trọng cỡ nào vào hoàn cảnh đó đều được mời ra rút bằng thẻ ATM chứ không phải cô nhân viên khinh thường bà lão. Có thể cô nhân viên ăn nói chưa được lễ phép nhưng là đúng quy định, cũng không phải hỗn hay coi thường. Nếu bạn là nhân viên tiếp hàng chục khách một lúc ở ngân hàng thì sẽ không mấy ai nhẫn nại giải thích cặn kẽ cho từng người 1 đâu.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhly2703 Xem bài viết
    Tôi thấy cái kết có thể như thế này: bà cụ rút tờ 500k ra rồi nói cô nhân viên là bây giờ tôi muốn nộp lại 499tr500ng này. Cô nhân viên nhỉ nhẹ: dạ giao dịch rút tiền đã xong nên cháu đã gọi số tiếp theo. Mời bà điền mẫu và ra bàn lấy số xếp hàng vào quầy nộp tiền mặt. Bà lão điền mẫu xong ra quầy lấy số thì anh bảo vệ đến lễ phép nói: dạ thưa bà, giờ đã hết giờ làm, ngân hàng chúng tôi chỉ phục vụ nốt các khách hàng đã có số xếp hàng chứ không nhận thêm nữa. Xin bà thông cảm hôm sau lại đến nhé. Thế là bà lão đem cả năm trăm triệu đi shopping.
    Bạn đúng là ghê gớm, ăn miếng trả miếng đốp chát với khách hàng, những người trả lương cho bạn.
    • 560 Bài viết

• 2,183 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoaitay0815 Xem bài viết
    Bạn đúng là ghê gớm, ăn miếng trả miếng đốp chát với khách hàng, những người trả lương cho bạn.
    Đốp chát chỗ nào? nhỏ nhẹ dạ thưa, cúi đầu xin thông cảm thế thôi chứ muốn thế nào ? He he he ... tại thấy nhiều bạn nói hư cấu thì thế, cần gì phân tích logic nên mình cũng nổi hứng hư cấu tí !
    • 560 Bài viết

• 2,183 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rishi Xem bài viết
    Mình thấy thật đáng buồn là hành động của bà lão cũng ko hay ho gì nhưng lại rất nhiều người cổ súy, ủng hộ, tán dương, cảm thấy hả hê thậm chí ở đây có bạn còn khen là cách đối nhân xử thế. Chính vì vậy ở VN cái kiểu chơi xỏ người khác khi không vừa ý mình nó lại phổ biến đến vậy.
    Mình đồng ý với bạn này nè.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em làm ở ngân hàng, thực sự khối lượng cv nhiều, gần đó có khu vực công sở, họ rút 2-3 triệu, bên em gdv phải lập chứng từ cho kh, kh chỉ ký thôi nên họ thích rút ở quầy, nhưng tụi em phải kiểm tra thông tin, chữ ký rất kĩ lưỡng rồi mới chi tiền, nhiều khi chữ ký ko giống hướng dẫn kh ký lại rất mất thời gian chưa kể họ la lối kêu ngân hàng khó, đúng cmnd là rút tiền được rồi mà, mà thực sự tụi e có bộ phận kiểm tra ở phía sau nữa, chữ ký ko giống cũng mệt tụi em lắm. Em mong mọi người thông cảm với nhân viên ngân hàng, chứ ko phải tụi em thấy tiền ít ko muốn rút đâu, mà một ngày rút mấy chục lần rút số tiền nhỏ, mà hướng dẫn kh ký đúng rồi chưa kể cmnd bị sai ngày rồi bị bong, mờ nữa, chưa kể các nghiệp vụ khác như làm thẻ, đăng ký dịch vụ, giải quyết khiếu nại của kh, nộp tiền,... Mỗi ngân hàng có một quy định riêng, có thể linh động có thể không phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm. Mong mọi người hãy thông cảm cho cô nhân viên đó, họ chỉ làm đúng quy định chứ ko phải khinh người rút tiền ít đâu ạ. Bản thân em nộp tiền vài trăm k em thấy khoẻ hơn là nộp vài trăm triệu hay vài tỉ vì đếm mệt mà rủi ro hơn nữa. mọi người thông cảm, hãy nhìn vấn đề đa chiều ạ.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5