TIN TÀI TRỢ.

7 việc đừng nên làm trên facebook nữa

• 83.7K Lượt chia sẻ
  • 729K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 447 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Ngày nay, người người nhà nhà đều sử dụng facebook. Bạn online facebook 24/7 bằng điện thoại. B ạn dành ít nhất 2 tiếng mỗi ngày để lướt new feeds. Nhưng, bạn đã thực sự hiểu cộng đồng trên facebook của bạn chưa ? Nếu câu trả lời là chưa, thì bạn nên làm điều đó ngay bây giờ, bắt đầu từviệc nhận biết những điều bạn làm ảnh hưởng không tốt tới họ, và tới cả chính bạn.

Dưới đây là 7 điều bạn nên ngừng làm trên facebook của mình để tránh hậu quả trên:

1.Mời bạn bè chơi Candy Crush, và các game khác nữa

Các bạnmê Candy Crush thân mến, trò xếp kẹo ấy, hầu như ai dùng facebook cũng có ít nhất một lần thấy nó. Thế nên, nếu người khác không chơi trò ấy, điều đó đồng nghĩ với việc họ không có hứng thú với nó, thì họ mới không tải nó về . Nếu đây là lần đầu tiên bạn vô tình ấn nút “Invite all your friends” (Mời tất cả các bạn bè của bạn cùng chơi) thì cũng có thể thông cảm được , vì coi như bạn chưa nhận thức rõ ảnh hưởng của việc đó. Nhưng, nếu chuyện này xảy ra nhiều lần rồi, thì việc mà họ chấm dứt làm bạn với bạn trên facebook hoàn toàn là điều dễ hiểu. Không chỉ Candy Crush mà tất cả các trò chơi khác trên Facebook nữa.

keep_calm_and_stop_sending_me_candycrush_invites

2.Cập nhật quá nhiều status

Suốt ngày lên facebook, và kể cho tất cả mọi người nghe về nỗi đau khổ bực dọc của bạn, bạn đang làm gì từ giờ này sang giờ khác, thực sự là điều không nên làm. “Mình vừa dậy nè, chào buổi sáng tất cả mọi người”, “Mình vừa tập gym xong đây, mệt ơi là mệt” , “Đã về tới nhà sau khi tập gym” “Giờ đang ở nhà, làm sinh tố đây”…. Và dù bạn có cố ý hay vô tình, thì điều này sẽ làm phiền những người bạn của bạn đấy.

3.Đăng quá nhiều hình “tự sướng”

Facebook là nơi thổi bùng trào lưu chụp ảnh “tự sướng” trong giới trẻ và nay đã nhân rộng ra cả giới… không trẻ lắm. Việc tự chụp ảnh chân dung mình và đăng lên Facebook của mình đương nhiên là việc riêng của bạn, nhưng có vài kiểu đăng hình “tự sướng” số lượng lớn và liên tục đúng là chỉ có bạn sướng thôi chứ mọi người thì quá… oải.

Đầu tiên, kiểu đăng hình “tự sướng” phổ biến nhất là kiểu “một màu”. Bạn chụp cận cảnh mặt mình mọi lúc mọi nơi nhưng cùng góc chụp, cùng kiểu biểu cảm mặt nên tất cả ảnh chụp trông cứ na ná nhau như bạn cắt sẵn mặt mình rồi gắn vào phông nền khác nhau vậy. Nhìn những bức ảnh phiên phiến nhau như thế hàng ngày thì chả mấy rồi bạn bè bạn cũng chán “cái mặt” bạn đến tận cổ thôi.
    selfie

Thứ hai là kiểu chụp và đăng hình “tự sướng” không đúng tuổi và không đúng… sự thật. Trừ những người thực sự chẳng biết bạn là ai ngoài đời, bạn bè bạn biết rõ là bạn trông không hề giống trong hình, và lại còn làm lố so với tuổi nữa. Bạn nghĩ họ sẽ nghĩ về bạn sao đây?

Thứ ba là kiểu đăng kèm hình tự sướng với mọi status, có kèm hoặc không kèm chú thích “hình minh hoạ không liên quan.” Hẳn là khả năng logic của bạn cũng hơi có vấn đề.

Cuối cùng là kiểu thích đăng hình “tự sướng” cùng một loại hashtag không cần thiết và cũng mang ít nhiều tính “tự sướng”.

Nếu bạn khăng khăng rằng “Có thấy ai phàn nàn gì đâu?”, thì dưới đây là một số suy nghĩ của người khác khi xem facebook của bạn:

- Chắc bạn rảnh rỗi lắm? Vì thời gian mà bạn tự sướng quá nhiều, và một điều hiển nhiên là: bạn chỉ có thể tự sướng khi bạn rảnh mà thôi.
    - Bạn có thực sự cần một ai đó làm bạn khi bạn chỉ nói về bạn (và hình của bạn)?
    - Chắc cũng không cần gặp bạn ngoài đời làm gì đâu, nhìn mặt trên Facebook là đủ bội thực rồi.
    - Bạn có biết hashtag để làm gì không?

4. Công khai nói xấu người yêu cũ

large

Đây thực sự không phải là điều khôn ngoan, vì nó có thể được hiểu là bạn đang khơi mào các cuộc chiến với bên còn lại. Điều đó cho thấy người yêu cũ của bạn có khi chẳng làm gì sai cả, bạn mới là người kích động quá mức. Nhìn theo khía cạnh “tích cực”, là từ nay về sau bạn sẽ không phải chịu nỗi đau khổ thất tình nữa, vì sẽ chẳng có anh nào dám tán tỉnh bạn cả. Hãy kiềm chế và ngừng những việc này lại, vì việc kể lể chi tiết cuộc chia tay đẫm nước mắt của 2bạn, rồi người yêu cũ xấu xa như thế nào chẳng giúp bạn nhận được sự cảm thông từ mọi người đâu.

5. Công khai bày tỏ tình cảm với một người cụ thể nào đó

Lý do tại sao mọi người ghét bạn trong trường hợp này thì quá dễ hiểu rồi.

6. Không ngừng kêu ca, phàn nàn về một mối quan hệ, rồi sau đó mọi chuyện lại như cũ

Nếu là bạn, bạn có chịu đựng được 1 người suốt ngày chỉ biết than vãn, đau khổ , và chẳng bao giờ làm gì để cải thiện tình hình? Thế nên, nếu bạn chẳng thể chấm dứt tình trạng đau khổ của mình, hay làm gì để nó tốt lên, thì hãy ngừng phàn nàn về nó. Việc đăng những lời hay bài hát não nề chẳng có tác dụng gì cả, còn ảnh hưởng tới người đọc nữa.

large

7. Phê phán sự đời và tỏ vẻ “nguy hiểm”

Chúng ta có một từ chung để gọi những người hay thích tỏ ra hiểu biết, bàn luận những vấn đề thời sự to tát, khoe khoang kiến thức và ra vẻ tỏ tường cao đạo là các “anh hùng bàn phím”. Thực ra thì việc bày tỏ quan điểm về một vấn đề gì đó cũng tốt thôi, nhưng nếu bạn không đủ thông tin và kiến thức về nó, đừng cố tỏ ra hiểu biết như vậy và tự lôi kéo mình vào những cuộc tranh luận để rồi ai đi qua nhìn vào cũng chỉ thấy bạn vừa nông cạn vừa thích tỏ ra “nguy hiểm” mà thôi.

Trên đây là 7 điều bạn nên ngừng làm trên facebook, bạn có phạm phải thói quen xấu nào trong đây không? Hãy cùng chia sẻ nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 554 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Mình là mình chúa ghét cái việc mời chơi candy crush hay mấy trò khác, đặc biệt là mời đi mời lại để xin mạng gì gì ấy. Có đợt mấy trò ấy còn nổi, nhìn cái list notification mà ớn luôn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 997 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Hehe, công khai tình cảm thì chỉ có hại cho mình thôi:
    1. Lỡ ảnh là người không thích công khai
    2. Lỡ anh có người yêu mà mình không biết --> Người yêu và bạn người yêu ảnh ghét mình
    3. Những người yêu thầm ảnh không ưa mình
    • 86 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Đầu tiên, kiểu đăng hình “tự sướng” phổ biến nhất là kiểu “một màu”. Bạn chụp cận cảnh mặt mình mọi lúc mọi nơi nhưng cùng góc chụp, cùng kiểu biểu cảm mặt nên tất cả ảnh chụp trông cứ na ná nhau như bạn cắt sẵn mặt mình rồi gắn vào phông nền khác nhau vậy. Nhìn những bức ảnh phiên phiến nhau như thế hàng ngày thì chả mấy rồi bạn bè bạn cũng chán “cái mặt” bạn đến tận cổ thôi.

Tại có tự sướng kiểu này? Vì có mỗi mình chụp mình là kiên nhẫn nhất, chụp 30 tấm, lựa ra 1 tấm , và dùng có phần mềm chỉnh ảnh sẵn trong máy, mặt mình thế nào cũng lung linh phải biết
    • 997 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Riêng em thì em rất thích tự sướng, vì người em có mỗi mặt em là đẹp thôi :-D, với lại đúng là dễ chỉnh nhiều góc, biết góc đẹp của mình luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 554 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anabella2014 Xem bài viết
    Riêng em thì em rất thích tự sướng, vì người em có mỗi mặt em là đẹp thôi :-D, với lại đúng là dễ chỉnh nhiều góc, biết góc đẹp của mình luôn
    Nói thật là nhiều người nhìn vào thì thấy ngứa mắt, chứ mình thì thấy bình thường, nếu lúc nào cũng chụp tự sướng thì mình chỉ nghĩ trong đầu "Sao bạn này chụp tự sướng nhiều thế nhỉ?" rồi thôi . Chứ cũng bình thường, cũng đâu có làm cái gì phạm pháp, hay khoe ngực này nọ đâu mà phản cảm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anabella2014 Xem bài viết
    Tự sướng nhiều Bệnh Hoạn lắm gái à !
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng ghét nhất là ai mời game candy, big cool vs mấy cái game trên fb.
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

trong 7 con số kia thì mình ghét nhất là con số 1. Chả là cái mòn trò chơi này minh không biết chơi (có lẽ chưa chơi chưa thấy mê), mình không thích chào mới mòn trò chơi nay. Còn con số 6 là con số mình hay bị mắc lỗi nhất. Phả tự sửa thôi. Suy cho cùng có than thở về một mối quan hệ không được tốt đẹp cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì. Món chụp ảnh tự sướng he he mình không có duyên. Mình mà có đăng hình tự sướng của mình lên thì dọa ma khối người
    • 3,209 Bài viết

• 1,904 Được cảm ơn

Mình thì lại ghét khoe của trên fb, chỉ vậy thôi.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mềnh thích ở ẩn! chơi fb cho khỏi lạc hậu nên mềnh chả thích công khai cái gì hết!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mih k dinh' cai nao hoho
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đại đại kỵ nhất mục số 4, 6 và 7. Lắm lúc cứ muốn unfr xừ nó đi những nhân vật hay vướng vào các mục trên, nhưng rồi vì lịch sự nên lại mắt nhắm mắt mở cho qua....dù gì vẫn thấy chướng vô cùng tận !
    • 86 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Haiz, vừa coi bài này xong, là mình vừa unfriend 1 người mỗi ngày đèu mời mình chơi Dragon City gì gì đó, dù mình đã có nhắn tin nói nhỏ nhẹ rồi.
    Unfriend luôn cho đỡ nhức đầu
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bài báo nói chụp hình tự sướng là 1 điều hay, còn cái này kiu dừng lại.. Thôi thì cứ sống theo tính cách của mình, miễn sao đừng để phiền đến người khác là duoc rồi.
    • 86 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongxanhtt0128 Xem bài viết
    Có bài báo nói chụp hình tự sướng là 1 điều hay, còn cái này kiu dừng lại.. Thôi thì cứ sống theo tính cách của mình, miễn sao đừng để phiền đến người khác là duoc rồi.
    Bài nào vậy hoahongxanh ơi, mình google ra chưa thấy nữa. Chỉ thấy bài này, nghiện chụp hình tự sướng chứng tỏ mình ít tự tin của vnexpress nè:

Nghiên cứu trên hơn 2.070 nam giới và nữ giới có độ tuổi từ 18 đến 30 ở Anh. Những người tham gia đều thích chụp ảnh tự sướng hơn là chụp với gia đình, người yêu hoặc vật nuôi. Khi được hỏi về cảm giác chụp ảnh tự sướng, chỉ có 13% nói rằng thấy tự tin về làn da của mình, và 60% thừa nhận rằng thiếu tự tin về bản thân.

Lý do họ chụp ảnh tự sướng có nhiều loại, hoặc là để bày tỏ tâm trạng, hoặc là vì lúc đó cảm thấy mình đẹp nhất. Tuy nhiên, lý do phổ biến nhất là để thu hút sự chú ý dưới hình thức “like” và “comment”.
    Nghiên cứu - được tiến hành bởi ứng dụng tiết kiệm VoucherCloud - cho thấy hơn một nửa trong số những người trẻ tuổi chụp ảnh tự sướng ít nhất một lần mỗi tuần và 73% chụp ảnh để đăng tải trên mạng xã hội.

Matthew Wood, giám đốc điều hành của ứng dụng vouchercloud nói: "Những yếu tố quan trọng nhất để có một bức ảnh tự sướng đẹp là ánh sáng, photoshop và một loạt yếu tố khác, vì vậy thường là người trong bức ảnh tự sướng khác xa so với ngoài đời thực”.

Ông nói thêm: "Những lượt like và comment trên những bức ảnh tự sướng chưa đủ để làm nên sự tự tin của con người. Có rất nhiều cách khác để chứng tỏ bản thân mình thay vì chụp ảnh tự sướng”.
    • 285 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

do bản tính thích khoe hạnh phúc và làm ng khác ghen tị của ng đăng và tính không muốn ng khác hạnh phúc của người đọc thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 94 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Tự sướng ko sao, mình ngán nhất cái kiểu mỗi ngày dăng stt quá nhiều. Nội dung là đau khổ, thất tình, em nhớ anh , yêu anh, anh có yêu e ko, rồi giận nhau cũng lên than vãn này nọ, hết than vãn lại chửi nhau như chó mèo, nản...
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuẩn đấy nhỉ. Mình thì ngoài những trường hợp trên còn rất ko thích những facebookers chụp bữa ăn thường xuyên một cách quá đáng, kiểu như bữa nào nấu xong cũng chụp. Bây giờ mọi người hay chụp đồ ăn đồ uống, nhưng thi thoảng mới chụp hoặc thật đặc biệt thì chụp còn thú vị, Nữa là mấy người hay theo phong trào kiểu như "Đắng lòng...", "Người nông dân phải làm sao..." này kia, 1,2 lần còn đỡ, đến chục cái status cũng "Đắng lòng bla bla.." thì chỉ muốn unfriend luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 145 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình ghét đặc ông, bà nào suốt ngày đăng status, ngày 3-4 lần, có khi hơn. Nào là, đáng đưa bông dưa bin gì đó đi ăn kem nè; nào là tag 1 ai đó vào rồi hỏi mẫu váy này có hợp với tui không; nào là bức xúc quá, bốc hỏa lên đầu mất.... những kiểu như thế hoặc mình bấm nút ngừng theo dõi hoặc unfriend luôn, không mai mốt lại thấy nó đăng luôn cái status là "Hôm nay mình đau bụng quá mà đi ỉa không được" thì hết hơi!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4