Du lịch có thể cho bạn những trải nghiệm thú vị nhất trong cuộc sống, những bài học được có lẽ sẽ không một trường lớp hay cuốn sách nào có thể dạy bạn. Đó là cách tốt nhất để mở rộng tầm nhìn và kết nối với thế giới. Bạn có thể nhìn và cảm nhận về cuộc sống, về con người ở những vùng đất mới, để bạn hiểu và trân trọng những giá trị cuộc sống hiện tại hơn
the-best-travel-websites-in-the-world-1200x800
1. Bước ra khỏi vùng giới hạn của bản thân
Khi đi du lịch, bạn sẽ bước ra khỏi những sự thoải mái và môi trường quen thuộc ở nhà để có những trải nghiệm thật mới. Gói gém đồ đạc, rời bỏ cuộc sống hàng ngày và đến một nơi hoàn toàn khác với cuộc sống ở nhà, điều này sẽ giúp bạn mở rộng tầm nhìn của mình. Chẳng gì thú vị hơn là bạn đến một vùng đất mới, trải nghiệm những nền văn hóa, những phong tục mới, tự mình viết lên những câu chuyện cuộc sống
2015-03-20-1426853494-9761329-istock_000026246607_large
2. Trân trọng những nên văn hóa khác
Tự mình trải nghiệm, tự mình sống trong nền văn hóa , trực tiếp biết những phong tục của những vùng đất mà bạn đến sẽ thú vị hơn nhiều so với việc chỉ đọc qua sách báo, hình ảnh. Hãy tự bản thân mình nhìn và cảm nhận bằng cảm xúc thực của mình qua ngôn ngữ, trang phục, hay đồ ăn thức uống…
Trước những chuyến đi, bạn nên tìm hiểu trước một số thông tin để không bị lỡ những điều thú vị nhất của vùng miền mình sẽ tới.
travel
3. Học cách sống trọn từng phút giâyDù bạn có đang ngắm kỳ quan thế giới như kim tự tháp Ai Cập hay Vạn Lý Trường Thành thì bạn đều tận hưởng từng phút giây. Sống trọn từng phút giây là điều cốt yếu để có một cuộc sống đầy hạnh phúc và trọn vẹn. Khi đi du lịch, bạn sẽ nhận ra rằng bạn chỉ có giới hạn thời gian khi ở một địa điểm nào đó và bạn sẽ học được cách tận dụng tối đa thời gian để trải nghiệm tại đó,bạn trân trọng từng giây từng phút. Du lịch sẽ dạy chúng ta nắm bắt những khoảnh khắc và biến những khoảnh khắc thành một phần quan trọng của cuộc sống.
2015-03-20-1426853534-7075669-dreamstimemaximum_30295049
4. Sống giản đơnDu lịch sẽ giúp bạn nhận ra bạn có thể tổn tại mà không cần quá nhiều vật chất bên bạn. Thật là khó để di chuyển nếu bạn mang bên mình hành lý cồng kềnh. Để đi lại không có chút phiền phức gì thì bạn cần phải đi du lịch một cách nhẹ nhàng. Bạn sẽ học cách sống trong những điều kiện thiếu thốn, đồng thời bạn sẽ thấy mình có thể thể tiết kiệm được chi phí rất nhiều. Du lịch không phải là sang chảnh hay thoải mái, đó là trải nghiệm mọi thứ tự nhiên nhất, khi trở về nhà bạn sẽ trân trọng hơn những điều mà bạn đang có trong cuộc sống của mình
dude-travel
5. Bình tĩnh trước mọi vấn đềBạn cần học cách giải quyết mọi thứ. Rất có thể chuyến bay của bạn bị hoãn, bị hủy, hay bạn bị mất hành lý, bạn sẽ chấp nhận và hài lòng với chuyến đi của mình hơn nếu bạn nhanh chóng học được cách thích nghi và giải quyết vấn đề. Với trải nghiệm này, bạn sẽ dễ dàng chấp nhận với thách thức và bỏ qua những vấn đề không cần thiết. Bạn sẽ học cách bình tĩnh hơn khi chuyến bay bị hoãn. Bạn sẽ được trang bị cách xử lý những tình huống này và thấy rằng chẳng có gì phải đáng lo ngại cả.
annual-travel-insurance-plan-at-directasia
6. Đánh giá những trải nghiệm hơn là những thứ vật chấtMột khi bạn đã đi du lịch, bạn sẽ hiểu rằng, giá trị của những kỹ năng mà bạn học được sẽ đáng giá hơn nhiều những thứ vật chất mà bạn có thể sở hữu. Có cơ hội được ngắm những kỳ quan thiên nhiên còn vô giá và có giá trị hơn bất kỳ loại vật chất nào. Rõ ràng là đầu tư vào một chuyến đi sẽ hơn là mua 1 chiếc xe thật đắt tiền
Mỗi một thành phố hay vùng quê đều có những giá trị riêng của nó, và bạn hãy tự mình trực tiếp trải nghiệm những nên văn hóa, tập tục, tín ngưỡng,đồ ăn,…hãy học và trải nghiệm những điều mới bằng việc đầu tư vào những chuyến đi
(St)