TIN TÀI TRỢ.

20 mẹo để giữ tiền lương cho tới cuối tháng

• 32.2K Lượt chia sẻ
  • 321K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng tiêu những gì thấy cần thôi, chứ thích thì nhiều lắm hịc cơ mà chả mấy khi lương còn đến cuối tháng cả hịc
    Link Shop webtretho: https://zaodich.webtretho.com/forum/f2488/vat-pham-phong-thuy-ty-huu-thiem-thu-ngoc-thien-cam-ket-re-nhat-ha-noi-tu-van-phong-thuy-mien-phi-nhe-2034027/
    Tư vấn phong thủy miễn phí cho tất cả mọi người nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 309 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anabella2014 Xem bài viết
    Chia sẻ với mọi người thêm 1 sô nguyên tắc khi đi siêu thị mà mình đã thử và thấy rất hợp lý:
    1. Nên ăn no trước khi đi siêu thị. Vì khi đói sẽ có xu hướng thấy thứ gì cũng ngon, và cũng muốn mua.
    2. Nắm rõ những khu bán đồ nào đồ nào, và chỉ tập trung đi hướng đó, để tránh đi loanh quanh.
    3. Tuyệt đối không đi siêu thị khi buồn, trừ khi muốn xài tiền, hehe
    4. Chỉ đi siêu thị khi lên lịch trước. Nếu có ai rủ đi siêu thị chung thì từ chối,hoặc không mua. Mấy lúc đột xuất ấy, mình hay nghĩ ra công dụng "kì lạ" của các vật dụng lắm, thoe kn của em. Em thấy đứa bạn mua cái A, B về, nghĩ tới việc mua về cũng có ích (đặt biệt là đồ khuyến mãi). Nên tốt nhất là không mua gì cả :-D, cứ nghĩ đi, rồi mai tính tiếp
    Đúng và Hay !
    • 385 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

ôi lương ơi là lương, chẳng bao h dư dù chỉ 1 xu
    Đời là bể khổ, qua hết bể khổ là qua đời
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 36 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi du lịch vào ngày bình thường và ở nhà vào những ngày lễ? Ngày bình thường bận đi làm, cũng chỉ có ngày lễ mới được nghỉ thôi bạn ạ. Tuy nhiên, mình ủng hộ quan điểm không nên đi chơi vào các ngày lễ vì chi phí lúc đó tăng cao hơn ngày thường, chưa kể vào những ngày lễ thường rất đông đúc, dịch vụ cũng không được tốt bằng ngày thường nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Cứ lấy lương xong là tự dặn lòng phải tiết kiệm 1 khoản nhưng đc vài hôm lại đâu vào đấy, tiền nó k thích mình hay sao ý.... hic hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

hì, trước mình cũng tiêu tiền hoang phí lắm, giờ cứ nghĩ đến các nhóc nhà mình là mình đã có thể tiết kiệm và chi tiêu hợp lý
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi casauchua09 Xem bài viết
    Mình là một đứa ko giữ được tiền, làm cách nào cũng ko được hết trơn trừ khi lương của mình nhiều hơn hiện tại
    Ôi, giống hệt mình... :'( :'(
    • 1,720 Bài viết

• 9,774 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì từ bé đã có thói quen tiết kiệm (do lúc đó nhà nghèo quá nên cứ có tiền là bỏ ống heo thành ra đến lúc lớn cũng bị ảnh hưởng 1 chút).

Lương mỗi tháng mình lãnh được là 14tr, đóng góp cho nhà là 7tr5 nhưng giờ mẹ mình chỉ lấy 6tr. Mình bỏ vào tài khoản tiết kiệm từ 3-5tr.

Quần áo và giày dép thì mình mua sắm cũng không nhiều, 1 năm chừng 1-2 lần nhưng toàn canh hàng giảm giá trên mạng. Nhìn ngắm chán chê rồi mới quyết định nên mua hay không (mua hàng nhưng cũng phải coi kích thước số đo và comment của người khác). Như đợt cuối năm rồi mình mua 8 đôi giày, 2 cái balo và 1 bộ váy rất ưng ý qua mạng mà chỉ tốn chưa đầy 2tr. Tất nhiên là đồ rất tốt nhé, không phải dạng xài 1 lần rồi giục đâu. Giày dép thì chịu khó dán đế và mép giày kỹ kỹ 1 tí để đi được lâu, thường thì giày dép mình đi 2 năm mới đứt.
    Mỹ phẩm: Hờ, cái này là khoản mình tiết kiệm nhất do mình không thích xài mỹ phẩm, chỉ thích xài hàng tự nhiên, giá vừa rẻ bèo mà công dụng cực tốt cho da và tóc, móng tay.
    Đi lại: Đi làm chủ yếu di chuyển bằng xe bus, ngày trước mình đi đến cty bằng xe bus công cộng, mua vé năm dùng rất tiết kiệm. Còn giờ thì chuyển công ty mới, công ty cho xe đưa rước nên tiết kiệm hơn. Chỉ khi nào cần đi long nhong mới dùng xe máy, nhưng thường cũng không dùng nhiều vì nhà mình ở gần siêu thị, chợ.
    Ăn uống: Tốn tiền nhất ở khoản này, ăn sáng và ăn trưa ở công ty, tầm mỗi ngày tốn chừng 30k-40k.
    Mua sắm vật dụng linh tinh ở siêu thị thì chỉ mua những thứ cần thiết và có giảm giá.
    Ngoài ra thì mình hay mua những loại thuốc bổ như dầu cá, đa vitamin để bồi bổ sức khỏe, mình làm trong công ty có nhiều người đi công tác mỹ ngắn hạn, nhờ họ mua về giúp, giá cả rất rẻ và chất lượng rất tốt nhé.
    Đi chơi và cuối tuần và ăn uống: Hay săn mấy cái deal ăn uống trên hotdeal, cùng mua (nhớ phải xem kỹ thông tin nhà hàng lên deal và được feedback như thế nào), nhớ vậy mà mình và bạn mình ăn uống no căng bụng mà giá thì rất hạt dẻ nhé.

Du lịch thì 1 năm cũng đi 2-3 lần, hoặc đi xem phim thì chỉ xem loại phim nào có đánh giá tốt, không phí tiền cho những bộ phim vớ vẩn.

Đây là chia sẻ của mình, có không hợp với mọi người thì cũng đừng ném đá nhé :P.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Phương án lập nhiều thẻ tk ngân hàng rồi chuyển vào tk liệu có tốn kém ko nhỉ? Mình muốn lập mỗi tk một loại tiền khác nhau rồi hằng tháng cứ thế chuyển vào và tiêu, nhưng sợ bản thân việc này ko phải là tiết kiệm vì mỗi năm phải ngốn mấy trăm ngàn tiền phí thẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,680 Bài viết

• 4,575 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Xóm em có mấy chị làm công nhân, tăng ca đến 7h tối thì về, lương đc 4,5tr.....Nhưng các chị rất biết chi tiêu....

Sang nhà em mua rau cỏ 5k là 5k, 6k ko chịu, mẹ em cũng thương nên thôi bớt 1,2k luôn.....2 năm sau các chị mua xe tay ga hơn 40tr, hàng tháng có tiền gửi về cho gia đình
    Một nụ hôn phá tan khoảng cách giữa tình bạn và tình yêu
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ này hợp ý mình, đi siêu thị cần mua j vào đúng chỗ đó là xog đi về
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 56 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cach tốt nhất là làm việc gì kiếm được mức lương gấp 10 lần hiện tại, và thật bận rộn đến nỗi ko có thời gian tiêu tiền, lúc đó tiền sẽ tự còn mà ko vãi mawscs công tính toán.
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

hé hé, mình cũng có cùng suy nghĩ với bạn áh !
    • 43 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình thì lĩnh lương về sẽ đi mua ngay tất cả những thứ mình thấy cần. Có thể hết độ hơn 1 triệu. Sau đấy gửi 1 số tiền nhất định. Để lại tiền ăn uông tiền nhà. Và 500k tiền sự cố phát sinh. Thế nên tháng nào mình cũng tiết kiệm được khoảng 3 trieu
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có con nhỏ. chồng lương tháng 5tr mình 4tr thật sự k thể tiết kiệm được vì còn ở nhà trọ, con hay đau ốm. ứng lương hoặc mượn tiền suốt.
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lương của bạn là bao nhiêu vậy bạn? Bạn trích tiền ăn mỗi tháng là bao nhiêu? Cái khoảng tiền ăn mình không thể nào kiểm soát được, hix?
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

MÌnh hay để 1 khoản TK từ lúc nhận lương, năm cũng thấy dư ra đc ít, có tháng cũng ghi chép xem hết bao nhiêu nhưng đc vài ngày là chán, rồi cũng hòm hòm ra đc khoản chi là bao nhiêu, còn lại bao nhiêu . Chi tiêu cho cá nhân thì tiết kiệm đc nhưng chi cho con cái thì chả tiếc cái gì bao giờ.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hj bạn, cv làm thêm là cv gì vậy bạn . Mình có con nhỏ nên ở nhà 6 tháng, mà mới có 3 tháng ngứa tay ngứa chân, ở không chịu k đc. Mình cũng ở TP.HCM.

Đang khao khát kiếm tiền
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hay vậy bạn, chắc mình cũng phải học hỏi, lĩnh lương thì phải gửi ngay để k thôi xài thâm tiền, k thấy dư đồng nào, hic hic
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng học cách lĩnh lương để lại 10% để tiết kiệm nhưng hầu như tháng nào cũng phải lấy ra tiêu. Chán quá! Có con nhỏ mà chẳng tiết kiệm được đồng nào phòng khi ốm đau cả. Mẹ nào có 2 con nhỏ chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5