TIN TÀI TRỢ.

12 lý do cho thấy nếu khôn ngoan thì nên nói ít lại

• 35K Lượt chia sẻ
  • 356K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Các cụ nhà mình hay nói “cái miệng hại cái thân” thật chẳng sai. Nếu bạn thuộc tuýp người hay nói, bạn dễ có khả năng tự đem thí cơ hội nghề nghiệp, và huỷ hoại các mối quan hệ của mình qua những gì bạn nói. Mà ngay cả tính bạn ít nói đi nữa, điều đó vẫn có thể xảy ra.

Vì những lý do sau đây, hãy bớt bớt miệng lại, nói ít thôi, bằng một nửa bình thường là được.

1- Càng nói nhiều, bạn càng dễ nói hớ. Đôi khi bạn không thể nghĩ những điều bạn vô tình nói ra lại thật ngu ngốc, cho đến khi bạn lĩnh đủ hậu quả từ nó. Hãy nói ít thôi, để đỡ đặt mình vào những tình huống éo le như thế.

2- Khi nói chuyện, đặc biệt là tán gẫu, bạn cung cấp cho mọi người quá nhiều thông tin. Bạn sẽ không thể ngờ rằng những gì bạn nói ra có thể tai hại và quay trở lại “cắn” bạn như thế nào. Cách tốt nhất là đừng tham gia vào các cuộc trò chuyện có hơi hướm cá nhân ở công sở hay với những người bạn không thực sự thân thiết và hiểu rõ. Một khi đã “tám”, chuyện rò rỉ thông tin cá nhân là điều không thể tránh khỏi.

3- Trong những cuộc trò chuyện hàng ngày, ai trong chúng ta cũng phải nghe những chuyện rất tào lao và tự mò mẫm để tìm ra thông tin thực sự quan trọng, như việc đãi cát tìm vàng vậy. Nếu bạn nói nhiều, hầu hết những chuyện bạn nói đều là “cát”, cho đến khi bạn nói điều quan trọng, mọi người thường khó nhận ra giá trị của điều đó. Cứ như vậy, tiếng nói của bạn dù nhiều nhưng lại chẳng có sức nặng. Bạn thích là người nói nhiều và nói nhảm không?

4-
    Nếu bạn cứ lải nhải nói suốt cả ngày, bạn sẽ khiến người khác chán ngán bạn đến tận cổ. Ai muốn nghe chuyện bạn học giỏi thế nào hồi nhỏ cơ chứ? Hãy dành những câu chuyện cá nhân quá như vậy để nói với bố mẹ hay bạn học từ nhỏ của bạn thôi chứ đừng đem chúng ra kể với đồng nghiệp hoặc bất cứ ai bạn gặp. Bạn làm mất thời gian và sự tập trung của người khác như vậy là đủ rồi.

5- Bạn càng nói dai nói dài thì càng khiến điều bạn muốn nói rối rắm hơn. Nếu bạn muốn nói gì cho người khác hiểu, hãy nói ngắn gọn và thẳng thắn vào vấn đề. Bạn càng nói vòng vo, giải thích dông dài thì càng khiến người nghe “lùng bùng” và chẳng hiểu bạn muốn nói gì. Dần dà, mọi người sẽ cảm thấy thật mất thì giờ để nghe bạn nói mà chẳng được giá trị gì, và bạn cũng khó mà thành công nếu được xếp vào loại người đó.

6- Bạn sẽ không được tin tưởng khi nói quá nhiều. Ngay từ lần đầu tiên mọi người nghe bạn tiết lộ bí mật của ai đó hoặc nghiêm trọng hơn là bí mật của công ty, bạn sẽ chẳng bao giờ được tin tưởng để nói cho biết điều gì nữa.

7- Dù gì thì bạn cũng có vẻ không đáng tin cho lắm. Những người nói nhiều thường bị xem là thiếu tin cậy và kém trung thực hơn những kẻ ít nói và lầm lỳ dù thực tế những người im ỉm mới thường là kẻ giấu bài trong tay áo. Nếu bạn thích “tám” và chuyện trò huyên thuyên mọi lúc mọi nơi, bạn có thể đang tự huỷ hoại cơ hội thăng tiến cũng như sự chuyên nghiệp và tính riêng tư của mình.

8- Bạn có vẻ thiếu trưởng thành. Nói nhiều là dấu hiệu thiếu chín chắn đối với hầu hết mọi người. Với tác phong điềm tĩnh, bạn sẽ dễ được nhắm vào nhiều vị trí quan trọng hơn là chỉ để làm hoạt náo viên mua vui cho mọi người.

9- Bạn trông có vẻ xun xoe và trơ trẽn. Những người nói nhiều thường hay bị gắn mác vô duyên và trơ trẽn, một số bị quy đồng với mẫu người nịnh bợ xun xoe. Nếu bạn là một diễn giả, nói nhiều quá mức cần thiết khiến mọi người chán nản vì bạn quá lê thê, đưa ý kiến cá nhân và những thứ vớ vẩn khác vào bài nói chuyện quá nhiều. Bạn có muốn tạo hình ảnh như thế về mình trong mắt mọi người không?

10- Bạn nói nhanh như súng tiểu liên. Những người nói nhiều thì cũng thường nói rất nhanh để cố gói hết tất cả thông tin chữ nghĩa mà họ nghĩ trong đầu vào câu chuyện đang nói. Điều này không chỉ khiến bạn có vẻ loi choi mà còn khiến người khác rất khó nắm bắt câu chuyện và hiểu những gì bạn đang nói.

11-
    Bạn bị xem là kẻ thô lỗ. Nếu bạn độc chiếm cuộc trò chuyện để nói một mình, bạn thật thô lỗ. Cách tốt nhất để tham gia vào một cuộc đối thoại là nói ít, tạo điều kiện cho đối phương nói và giữ ý kiến cá nhân cho mình đến khi thật cần thiết mới nói. Không phải lúc nào bạn cũng cần nói cho hết ý kiến cá nhân của bạn, với những cuộc nói chuyện không quan trọng và vô thưởng vô phạt, cứ lắng nghe và ậm ừ là đủ, mọi người sẽ nghĩ là bạn đồng tình với họ và thấy thật hài lòng về bạn.

12- Nói nhiều không phải là cách xây dựng mạng lưới quan hệ tốt, mà có thể còn ngược lại. Nếu bạn cứ bám riết lấy ai đó để nói không ngừng nghỉ, bạn sẽ khiến người ta sợ phát khiếp và tìm cách cắt cái đuôi kiêm cái đài radio phiền phức. Và xem nào, bạn muốn quan hệ với ai đây, những người có địa vị và có giá trị với sự nghiệp của bạn thường không nói nhiều đâu, và họ cũng hiển nhiên không thích những kẻ lắm mồm.

Vậy nên, tóm lại là, hãy giữ mồm giữ miệng đi nhé! Vì lợi ích của chính bạn thôi mà!
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 54 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trùi, khó quá, 8 là thiên phú cho phụ nữ mà, cố gắng cố gắng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bạn sẽ không thể ngờ rằng những gì bạn nói ra có thể tai hại và quay trở lại “cắn” bạn như thế nào.
    Chuẩn quá chuẩn!
    Bệnh từ miệng vào, họa từ miệng ra, ngậm miệng lại cho an toàn.
    Thêm một điều nữa là, người nói nhiều thì hay mắc lỗi, giống như ai làm nhiều thì lỗi nhiều, không làm khỏi mắc lỗi, lại được người khác/sếp tin cẩn hơn, ha ha.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Nếu 2 người ít nói gặp nhau làm sao để buổi hẹn hò của họ ko tẻ nhạt đây?
    • Khóa theo yêu cầu
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,144 Bài viết

• 1,221 Được cảm ơn

em với sếp em gặp hoài, em cứ nói ra đc 1, 2 câu là thể nào cũng ăn chửi, số nhọ dã man
    riết rồi em cũng chả dám nói gì, ậm ừ cho qua, thành ra sếp rất bất mãn nhưng cũng kg biết ý kiến kiểu gì đc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiyeudaucuatoioi Xem bài viết
    Nếu 2 người ít nói gặp nhau làm sao để buổi hẹn hò của họ ko tẻ nhạt đây?
    Không biết người ta nói đúng không, những với người mình yêu thì ko cần nối nhiều, chỉ cần ngồi bên nhau im lặng alf hạnh phúc rồi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 324 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trừ phi là COCC hay ng` nổi tiếng hoặc bạn là ng` có chức vụ gì đó, chứ mọi ng` trong cty mà cứ im ỉm k 888 với nhau thì cái cty nó u ám lắm, buồn ngủ ghê lắm. Vả lại, em là người trải wa vài chuyện mới thắm thía cái câu : " lời nói đỡ tay chân" đó các mẹ ơi
    • 315 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ít nói luôn luôn tốt hơn nhiều lời
    Ủng hộ kênh Youtube học tiếng Anh của Happy Life English nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 77 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình băm mấy nhát rồi, cũng đã đang huy hoai sựu nghiệp của mình dần dần vì nói nhiều quá, các cụ nói, nói dai nói dài ra nói dại, nó đúng với mình quá các mẹ ạ. nhưng mình không nói mn lại bảo hôm nay lại trầm lặng thế, có chuyện gì buồn à blabla thế là máy của mình lại phát huy tác dụng nói nói xong lại thấy hối hận và mất ngủ vì lời mình nói, điển hình như hôm qua, chém tin nhắn với 1 anh là cháu sếp, có vài điều mình nói hơi bóng gió về chuyện nhân viên của mình tòm tem với s. làm cả đêm qua mất ngủ và áy náy ân hận. dặn lòng từ bây giờ sống nội tâm hơn chút và cảnh giác hơn với mn xung quanh, mình cảm thấy hối hận vì những gì đã làm bài này nói chuẩn quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 204 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoconiu Xem bài viết
    Mình băm mấy nhát rồi, cũng đã đang huy hoai sựu nghiệp của mình dần dần vì nói nhiều quá, các cụ nói, nói dai nói dài ra nói dại, nó đúng với mình quá các mẹ ạ. nhưng mình không nói mn lại bảo hôm nay lại trầm lặng thế, có chuyện gì buồn à blabla thế là máy của mình lại phát huy tác dụng nói nói xong lại thấy hối hận và mất ngủ vì lời mình nói, điển hình như hôm qua, chém tin nhắn với 1 anh là cháu sếp, có vài điều mình nói hơi bóng gió về chuyện nhân viên của mình tòm tem với s. làm cả đêm qua mất ngủ và áy náy ân hận. dặn lòng từ bây giờ sống nội tâm hơn chút và cảnh giác hơn với mn xung quanh, mình cảm thấy hối hận vì những gì đã làm bài này nói chuẩn quá.
    Mẹ này cũng biết lựa chuyện và lựa người để chém quá ha
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

CHÍNH TRỊ ››
    31/07/2014 05:50 GMT+7

Hãy xem một kỳ thi nâng ngạch nội bộ

logo- Cuối tháng 1/2014, Bộ Nội vụ tổ chức thi nâng ngạch cho công chức trong Bộ từ ngạch cán sự và tương đương lên ngạch chuyên viên và tương đương. Việc thi cử này đang đặt ra một số vấn đề.
    Tổng số người dự thi là 10.
    Cuối tháng 6, đầu tháng 7/2014, Vụ Tổ chức cán bộ đã có tờ trình Bộ trưởng Nội vụ về kết quả thi, theo đó có 9 người đỗ, 1 người trượt. Lãnh đạo Bộ đã phê duyệt tờ trình này và chuyển để ra quyết định bổ nhiệm 9 công chức thi đỗ vào ngạch chuyên viên và tương đương.
    Tuy nhiên, cho đến nay việc bổ nhiệm này vẫn chưa xảy ra vì việc thi cử này đang đặt ra một số vấn đề.
    Thứ nhất, thi có 10 người mà nửa năm trời chưa xong. Nói như ông Đinh Duy Hòa, Vụ trưởng Vụ Cải cách hành chính, “không thể hiểu nổi tại sao lại lâu như vậy”.
    20140730193617-anh1
    Trụ sở Bộ Nội vụ
    “Có ít người dự thi mà còn lâu như vậy, cho nên các cuộc thi nâng ngạch từ chuyên viên lên chuyên viên chính và từ chuyên viên chính lên chuyên viên cấp cao trong phạm vi cả nước trong vài năm trở lại đây kéo dài hàng năm cũng không có gì đáng ngạc nhiên”, ông Hòa nói.
    Thứ hai, phải rất lâu sau kỳ thi, Bộ Nội vụ mới công bố điểm. Theo ông Đinh Duy Hòa, đây là sai phạm khá nghiêm trọng trong thi nâng ngạch. Đã thi là phải công bố điểm, thậm chí dựa vào đó, thí sinh còn có cơ hội phúc tra. Bản thân người dự kiến trượt cũng không biết mình được bao nhiêu điểm.
    Chỉ đến khi có ý kiến, Vụ Tổ chức cán bộ mới có văn bản ngày 10/7/2014 đề nghị Trung tâm thông tin đăng kết quả thi của 10 công chức trên trang thông tin điện tử của Bộ. Câu hỏi đặt ra là tại sao trước đó không công khai điểm và ai chịu trách nhiệm về vấn đề này?
    Cuối cùng, sau khi công bố điểm thi như vừa nêu mới có một phát hiện lý thú, đó là có 3 thí sinh ít điểm nhất thì bằng điểm nhau. 10 người lấy 9 và người trượt theo quy chế thi cử sẽ là 1 trong 3 người bằng điểm nhau. Vậy ai sẽ là người trượt?
    Từ những vấn đề vừa nêu cho thấy có vi phạm quy chế thi nâng ngạch, cố tình không công bố kết quả điểm thi và gắn liền với vấn đề này là quyết định người trượt.
    Đã nửa năm trôi qua. Dư luận đang trông đợi câu trả lời của Bộ Nội vụ, trông đợi có một quyết định công tâm, khách quan ai đỗ, ai trượt, đồng thời chỉ rõ tập thể, cá nhân nào chịu trách nhiệm về vấn đề này. Chỉ có như vậy mới tạo ra sự hy vọng vào các kỳ thi nâng ngạch sắp tới trong phạm vi cả nước do chính Bộ thực hiện.
    Hồng Liên

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn làm gì miễn ra tiền đủ sống là được, chứ làm công chức nhà nước, ngay cả bộ nội vụ quản lý công chức cả nước mà còn lằng nhằng kia kìa. Mà báo vietnamnet vừa lên buổi sáng buổi chiều bị gỡ ngay Hài quá, post lên cho cả nhà xem
    • 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nang2.0 Xem bài viết
    Không biết người ta nói đúng không, những với người mình yêu thì ko cần nối nhiều, chỉ cần ngồi bên nhau im lặng alf hạnh phúc rồi
    Mình ko biết người kia nghĩ j về mình vì có hỏi j thì câu trả lời luôn là: "Sao cũng được" hoặc "Tùy em" rồi mình ko biết nói j nữa nên 2 đứa im lặng luôn. Có lần mình hơi bực nên hỏi thẳng: "Anh có yêu em ko?". Ảnh trả lời: "Tùy em nghĩ sao cũng được". Vậy là sao hở bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 44 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình đồng ý phần nào với quan điểm bài viêt này. Phụ nữ thường mắc bệnh nói rất nhiều và nói rất bất lợi cho chính bản thân mình, thích nói những chuyện chả liên quan đến mình và thích chì chiết người khác, còn hay thêm mắm thêm muối nữa. Mình nghĩ không nói nhiều lời ở đây là không nói chuyện ba xàm ngoài công việc, không than vãn linh tinh, không ngồi lê đôi mách, và muốn nói cái gì thì nói gọn gàng rành mạch và nói dứt khoát 1 lần.

Còn trong công việc, khi cần đấu tranh hay thể hiện chuyên môn thì phải nói cho hết. Nhiều sếp thích những người biết thể hiện mình, chứ giỏi mà cứ im im thì cũng ko phải là hay lắm.
    • 56 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

chuẩn luôn!!!!!!!!!!!!!!!!! hãy học cách im lặng cho đến khi ko thể im lặng dc nữa.
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vậy học cách im lặng thế nào nhỉ?

Mình đã từng có thời gian im lặng và để rồi sau đó rơi vào khủng hoảng, thèm "người", thèm được sẻ chia và tâm sự, thèm được chia sẻ quan điểm và ý kiến của mình.

Mặc dù mình biết bài viết này rất rất đúng! Nhưng với những người họ mong muốn tâm sự và nói chuyện, họ sẽ nói chuyện ở đâu và như thế nào hả các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng quá, nhưng mà bản tính là người hay nói thì cũng khó sửa quá. Vì không nói là lại k chịu được.
    Phải "tự kỷ ám thị" chắc? may ra....
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

me too
    mình cũng đã có giai đoạn thèm người, gặp người là sướng, xong họ nói cũng đc, mình nói cũng đc. Miễn là có tiếng nói )
    Bây giờ vẫn thuộc dạng nói nhiều và bị kêu là trẻ con chả khác gì ngày xưa. n mà đành chấp nhận thà thế còn hơn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

kiệm lời cũng tốt, nhưng kiệm quá cũng không được
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tương tự như một câu mà người xưa hay nói :"Im lặng là vàng" có phải không tác giả?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4