TIN TÀI TRỢ.

10 điều nên học từ chàng để có cuộc sống thoải mái hơn

• 11 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang học tập và thực hành điều số 4. Thật là khó khăn khi cả hai cùng nổi giận Mấy điều còn lại ok, áp dụng từng bước mỗi ngày, mỗi ngày...
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Mấy điều này mình thấy đa số mình cũng đều giống "chàng", duy chỉ có điều "can đảm trong việc nuôi dạy con" là điểm mình còn vướng, bởi vì mẹ thường cưng chiều con quá mức, lo lắng thái hóa. Hay che dấu khuyết điểm của con, không mạnh tay khi con có khuyết điểm, không dám cho con những thực hiện những phần việc mang tính "bức phá". Cha thì bảo: cứ để cho con nó tự làm cho quen! Thí dụ lúc bé tập đi, mẹ sợ bị ngã cứ kềm bé, còn cha thì động viên : Bé giỏi quá, tự đứng dậy đi một mình nè, dũng cảm nè...thế là con bé lần đứng dậy đi lại cha...hay là lớn lên một chút cha tập cho bé tập bơi, mẹ thì sợ lạnh, sợ bị bệnh, cha bảo: Cứ để con tiếp xúc với môi trường cho quen. Đi về quê chơi, mẹ cứ ủ sợ con bị ốm, cha cũng bảo: hãy để cho con quen như trẻ khác, cha con tập cho con chạy xe đạp đi ăn sáng (1 cây số), khi con mới 5 tuổi - tất nhiên có cha đi bên cạnh. Còn mẹ thì không dám cho con đi xa thế sợ mỏi chân tội nghiệp...Nhưng thật ra con bé thích cha hơn đấy! có lẻ những việc làm của cha đã giúp con có bản lĩnh hơn, tự tin hơn trong cuộc sống sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 855 Bài viết

• 787 Được cảm ơn

Thế BBT có 10 điều mà các đấng mày râu phải học từ nàng không ạ?
    • 43 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ban biên tập viết bài này hay quá. Em chưa kết hôn nhưng thật sự thấy mình thiếu nhiều quá, Thanks WTT
    • 4,636 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 455 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

quan tâm và iu bản thân mình cộng với việc đơn giản hóa cuộc sống 1 chút là thấy khác hẳn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có 1 chuyện nữa mà em thấy bên đàn ông con trai làm rất hay là mới gặp nhau nhưng đã có thể cùng nói chuyện, cùng chơi như đúng rồi ấy. Em không biết mọi người có thể không chứ em với những người xung quanh mới gặp nhau là phải ngại ngùng, thăm dò, giữ kẽ chán chê rồi mới bắt đầu nói chuyện vừa vừa. Không biết nó có hay hơn không nhưng em nhìn cảnh thoải mái thế rất là thích.
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Phụ nữ từ xưa đến nay vẫn là “nữ tướng” trong nhà, một tay chăm sóc bố mẹ, dỗ con, nấu cơm, dọn nhà… còn các đức lang quân thì nào tụ tập đá bóng, nào bia hơi, nhiều khi ăn nói vụng về không thể tả… Ấy thế mà có nhiều điều để chị em ta học tập lắm nhé!

>> 10 điều nên học từ chàng – Phần 1

6. Bạn có thể!

Một trong những thế mạnh bẩm sinh của nam giới là tính quyết đoán và ý thức rõ về các quyền lợi của mình. Thật không may, trong số đàn ông, nhiều người vẫn còn có những quan niệm rằng phụ nữ là những người cần phải tự hoàn thiện và phải biết đặt lợi ích của người khác lên trên lợi ích của bản thân. Bên cạnh việc nam giới phải thay đổi dần nhận thức sai lầm này thì chính nữ giới cũng nên cố gắng vượt qua sự e ngại để học hỏi và quyết đoán hơn trong mọi việc. Bạn hãy thử học theo đàn ông ở sự tự tin, hãy tin rằng mình xứng đáng nhận được nhiều điều, làm được nhiều việc; bạn xứng đáng được nhận sự quan tâm, chăm sóc và chú ý của những người xung quanh.

7. Và những việc bạn phải nói “Không”

Một đặc điểm bẩm sinh khác của đàn ông? Đi theo bản năng mách bảo – nhờ đó họ chẳng cần mất nhiều thời gian cân nhắc mà vẫn ý thức được trách nhiệm của mình. Nếu bạn cảm thấy một công việc là quá sức hay không phù hợp, hãy lắng nghe tiếng nói bên trong mình. Bản năng của người phụ nữ sẽ cho bạn biết những việc bạn nên làm và những việc bạn nên “nhường” lại cho đàn ông.

webtretho_hoctheochang2_495
    Bạn cần biết vui chơi và nhường việc lại cho cánh đàn ông (Ảnh: Inmagine)

8. Những cảm xúc không nên thể hiện

Nghe theo bản năng của mình có thể dẫn đến việc để cho cơn giận bùng nổ. Sự tức giận là điều mà chắc chắn không ai có thể tránh khỏi, tuy nhiên, đàn ông thường thể hiện cơn giận của mình một cách mạnh mẽ còn phụ nữ thì không nên như vậy. Bạn cần thể hiện sự tức giận ra bên ngoài nhưng cũng cần trong chừng mực nhất định và phải chịu trách nhiệm về những gì mình làm. Bạn hãy học nam giới sự cứng rắn trong cách thể hiện cảm xúc nhưng đừng tỏ ra quá quyết liệt và dữ dội.

9. Những hoài nghi hợp lý

Cánh đàn ông nhìn thế giới bằng con mắt đầy nghi hoặc, họ chuẩn bị cho những tình huống xấu nhất có thể xảy ra. Bạn có thể thắc mắc: Vì sao như thế lại hay? Hay là bởi vì càng thực tế về những giới hạn của con người, bạn càng tránh được việc phải không ngừng bỏ công sức chứng tỏ mình là một người hoàn thiện, đồng thời cũng tránh được việc bạn chỉ trích hay đối xử một cách sai lầm với những người… bình thường. Hiểu được điều này, bạn sẽ ít bị thất vọng hơn về những người xung quanh .

10. Thể hiện cảm xúc như trẻ nhỏ

Bạn vẫn quen với hình ảnh người đàn ông la hét, gầm gừ, hay vô tâm vô tính. Vậy nên bạn có thể bị sốc khi chứng kiến ở chính người đàn ông ấy những hành động tử tế và thái độ biết ơn chân thành cho những điều nhỏ nhặt như: một chiếc bánh bạn tự làm cho ngày sinh nhật, hay lời khen ngợi thật lòng từ người khác cho một việc họ đã làm tốt. Phụ nữ thường quan tâm nhiều hơn đến cách thể hiện lòng biết ơn của mình, nhưng thế đôi khi lại không hay bằng thể hiện lòng biết ơn một cách tự nhiên và vô tư như một đứa trẻ của cánh đàn ông đâu, bạn ạ.

---

Trong số 10 lời khuyên trên đây, không biết các bạn đã thực hiện được bao nhiêu rồi nhỉ? Các bạn đã cảm thấy hạnh phúc hơn chút nào chưa? Các bạn còn thấy ở chồng yêu của mình tính tốt nào nên học nữa không? Hãy tiếp tục chia sẻ với hội chị em chúng mình nhé!

Thân mến,
    BTV.WTT2
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,061 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Có thể do quan điểm cách dạy của người Á đông nói chung nên mình thấy những điều kia nó đúng, nhưng ở xã hội hiện tại có lẽ bình đẳng giới đã làm thay đổi phần nào quan điểm sống của người phụ nữ hiện đại, bằng chứng là mình thấy rất nhiều chị em xung quanh mình họ rất thoải mái trong tư duy, này nhé: Tại sao cứ phải đi làm về nhà là làm hết việc ko tên, tại sao cứ suy nghĩ cho người khác, bản thân mình thì lại "bỏ quên" rồi sau đó cứ để bạn trai, để rồi chồng chê thế này, thế nọ, chồng ngoại tình, trách móc chồng lười việc nhà, không chia sẻ với vợ -> Thực tế, nếu bản thân chị em mình không chăm sóc bản thân mình tốt thì làm sao có thể chăm sóc người khác tốt được??
    Nói như vậy không có nghĩa là mình ích kỷ nhưng quan điểm của em vẫn là, mọi thứ cần phài trung hòa giữa bản thân, gia đình và xã hội, chứ cứ nghĩ mãi cho người khác, ko quan tâm đến chính mình thì chẳng khác nào ích kỷ với bản ta.

Không dám nói ra suy nghĩ của mình - Sự thẳng thắn: Đàn ông không phải ai cũng kiên nhẫn và có thể hiểu hết những ý vòng vo của chị em mình nếu ko, bạn đừng trách là đàn ông của bạn ko tâm lý nhé. Ví dụ như: Muốn nhờ anh ấy rửa chén bát hộ bạn cứ vòng vo chén dĩa thế này thế nọ, nhà cửa dơ dấy,...đố anh nào hiểu, cứ đơn giản: "Anh ơi, rửa chén hộ em nhé, em nấu ăn rồi đó." Nếu chàng lười không muốn làm "Vậy anh nấu ăn nhé, em sẽ rửa chén" Vậy chàng sẽ dễ hiểu hơn, dĩ nhiên lâu lâu cũng nên làm chàng "đau đầu" một chút, chị em mình đôi lúc cũng nên chiêu trò tí

Chỉ là một chút chia sẻ của bản thân và mình cũng đang học rất nhiều điều từ đàn ông, chỉ đơn giản là muốn chơi được và hiểu đàn ông, mình cũng phải tập cách suy nghĩ giống họ. Thân
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 855 Bài viết

• 787 Được cảm ơn

MOD ơi, chả thấy phần cuối của bài này đâu cả, vẫn chỉ là phần đầu (5 điều) thôi, chả thấy từ điều 6 đến điều 10, không biết là ình phải 'lục" từ đâu? hy vong là MOD chỉ giúp để có thể tham khảo.

Cảm ơn MOD rất nhiều
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bovagau Xem bài viết
    MOD ơi, chả thấy phần cuối của bài này đâu cả, vẫn chỉ là phần đầu (5 điều) thôi, chả thấy từ điều 6 đến điều 10, không biết là ình phải 'lục" từ đâu? hy vong là MOD chỉ giúp để có thể tham khảo.

Cảm ơn MOD rất nhiều
    Chào bạn,
    Bạn có thể theo dõi phần tiếp theo của bài "10 điều nên học từ chàng..." tại đây. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi cung cấp giúp ích được cho bạn.

Thân mến,
    BTV.WTT2
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình là đ ô nhưng ko có cái số "1..." trên kia, nên chắc vợ ko "1..." như trên được rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuộc sống này có trăm công nghìn việc phải lo nhưng mình cũng cứ kệ đến đâu hay đến đó nhưng nói chung là mình cũng thoải mái lắm sống biết người biết ta là. Vô tư như con trai nhỉ
    • 149 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhiều nha, nhưng phụ nữ cũng có những tính cách thú vị riêng mà
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2