TIN TÀI TRỢ.

10 điều nên học từ chàng để có cuộc sống thoải mái hơn

• 11 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Phụ nữ từ xưa đến nay vẫn là “nữ tướng” trong nhà, một tay chăm sóc bố mẹ, dỗ con, nấu cơm, dọn nhà… Trong khi đó các đức lang quân thì nào tụ tập đá bóng, nào bia hơi, nhiều khi ăn nói vụng về không thể tả… ấy thế mà họ lại có nhiều điều để chị em ta học tập lắm nhé!

1. Quan tâm nhiều hơn đến bản thân

Đàn ông thường bị chỉ trích là những người chỉ biết đặt lợi ích của bản thân lên hàng đầu; trong khi đó thì không ít phụ nữ đã “được” nuôi dạy một cách sai lầm rằng những cảm xúc cá nhân của họ phải chiều theo người khác, lúc nào cũng phải chú ý đến cảm xúc của chồng con nhiều hơn. Trong bài học đầu tiên này, quan tâm nhiều hơn đến bản thân không phải là thể hiện sự ích kỷ. Vì khó ai hiểu và quan tâm được đến bạn một cách đầy đủ hơn chính bản thân bạn, vậy nên hãy dành ra mỗi ngày một khoảng thời gian để tự chăm sóc bản thân. Khi đó, bạn không những cảm thấy hạnh phúc hơn trong cuộc sống, mà sẽ còn đem lại nhiều hạnh phúc hơn cho những người xung quanh.

webtretho_hoctheochang_1_500
    Chăm sóc bản thân cũng là chăm sóc những người yêu quý (Ảnh: Inmagine)

2. Nói chuyện thẳng thắn

Đàn ông có những khi tỏ ra thẳng thắn quá mức. Có một ranh giới giữa sự thẳng thắn tế nhị và cách nói thẳng đến sỗ sàng, và phụ nữ vẫn sẽ được đánh giá cao hơn khi cư xử khéo léo, tế nhị; nhưng họ cũng cần học hỏi sự thẳng thắn của đàn ông. Một khi đã nói ra mọi chuyện một cách thẳng thắn, bạn sẽ cảm thấy thông suốt hơn. Những lời thẳng thắn là một hình thức của tính trung thực, vậy nên thằng thắn với chính mình và người khác sẽ giảm đi cho bạn một gánh nặng tâm lý rất lớn. Và cuối cùng, thẳng thắn một cách “nữ tính” không chỉ mang lại những điều tốt đẹp mà còn khiến những người xung quanh tin tưởng và yêu mến bạn hơn.

3. Chấp nhận những điều không hoàn hảo

Hầu hết đàn ông đều thừa nhận mình không hoàn hảo, và chính vì đó mà nhiều phụ nữ đã cảm thấy phiền lòng vì những nỗ lực để trở thành người phụ nữ hoàn hảo đã không được đức lang quân của họ thấu hiểu và ghi nhận. Nhưng đã là con người thì không ai hoàn hảo cả, và thừa nhận những khiếm khuyết của mình sẽ đem lại cho bạn hai cái lợi: bạn sẽ bớt đi sự nhạy cảm quá mức và biết cách cảm thông với người khác nhiều hơn.

Đồng thời, việc cố gắng liên tục để trở thành một người tốt và rộng lượng trong mắt những người khác có thể dẫn bạn đến chỗ cố giấu đi những khuyết điểm của mình, khắt khe với bản thân và cả với những người khác. Hãy nỗ lực hoàn thiện bản thân nhưng cũng đừng nên phủ nhận các khuyết điểm của mình, thừa nhận chúng sẽ giúp bạn sống tích cực và trọn vẹn hơn.

4. Dàn xếp xung đột

Sự thật là đàn ông có thể giữ sự tức giận ngấm ngầm trong lòng và thể hiện một cách thụ động như phụ nữ. Nhưng họ thường chọn cách dàn xếp xung đột một cách gọn gàng hơn. Cho dù họ có sử dụng nắm đấm với nhau thì mọi chuyện cũng sẽ được giải quyết rất nhanh, xin lỗi nhau một tiếng và lại cùng uống bia.

Trong một chừng mực, có lẽ phụ nữ cũng cần học theo cách xử sự của đàn ông: nói chuyện thẳng thắn, thậm chí “tranh cãi” cho đến khi giải quyết được vấn đề; nhưng nếu “đối thủ” đã xin lỗi, chấp nhận lời xin lỗi ấy. Còn nếu không nhận được lời xin lỗi, bạn cũng hãy tự bảo vệ mình bằng cách tránh nói những lời làm tổn thương người khác và tổn thương chính bản thân mình.

webtretho_hoctheochang_2_500
    Hãy can đảm lên bạn nhé! (Ảnh: Inmagine)

5. Can đảm trong việc nuôi dạy con

Khi được hỏi về giờ chơi của mình, nhiều cậu bé than thở rằng chúng chỉ được chơi đùa quanh quẩn trong một đám cỏ với những trò chơi đơn giản. Vì sao? Vì rằng mẹ chúng không cho chơi những trò mạnh bạo hơn, sợ con bị đau hay gặp nguy hiểm. Tất nhiên, người mẹ nào cũng đều lo lắng cho sự an toàn của con mình bởi điều này là cần thiết, nhưng bạn cũng đừng vì thế mà làm cản trở sự phát triển năng động của bọn trẻ. Dần dà điều đó có thể khiến bé trở nên nhút nhát và lúc nào cũng lo sợ.

Các ông bố thì lại cho con mình được trải nghiệm nhiều trò chơi tự do và mạo hiểm hơn, và bọn trẻ thích thú hơn. Bạn cũng nên học hỏi điều này từ người đàn ông của mình, hãy gác những nỗi lo lắng sang một bên và cho các con được tự do, thoải mái hơn trong nhiều trò chơi vận động để chúng có điều kiện phát triển tốt nhất.

(Còn tiếp)
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 1,592 Bài viết

• 4,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hay quá! Dường như mình có gần đủ các tính này, trừ khoản số 5 chưa được Ông Trời tạo điều kiện để thực hiện. Thanks Ban biên tập WTT.
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

thực sự đôi khi phải "học từ chàng" lắm, từ hôm nay bắt đầu thực hành, hihi, ngóng 5 điều nữa nha Ban biên tập!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,032 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Em chưa có gia đình, nhưng cũng phải lo học nhiều thứ đây. Haizz, tại BF em hơn em nhiều quá, em chạy theo để học cũng mệt ghê. Nhưng cuộc sống cứ chạy đua như thế lại thấy có động lực hơn, vui các mẹ ợ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy tâm đắc nhất là điều 1 quan tâm đến bản thân.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chắc còn phải học thêm khoản chăm thể dục thể thao nữa nhỉ các mẹ nhỉ. Chứ bên phe đó tuần nào như tuần nấy là đi đá bóng hay đánh cầu mà phe mình (em là đại diện ) cứ nghe đến vận động thì lười ơi là lười, giờ mặc quần áo nào cũng xấu vì tội lười ơi là lười, béo ơi là béo
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Những cái này cần học hỏi này. Phụ nữ chúng mình hay quan tâm đến tiểu tiết nên nhiều khi bị ức chế, không thoải mái.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,438 Bài viết

• 1,985 Được cảm ơn

phải học từ điều đầu tiên nhiều hơn nữa mới được
    mình đã k đầu tư nhiều vào chính bản thân mình
    giờ mới biết được muốn lo cho ai đó trước hết hãy lo cho chính bản thân mình
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 944 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Em đợi Bqt chia sẻ nốt 5 điều còn lại để áp dụng cho bản thân,hông bít lúc đó các lão chồng sẽ làm sao nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,032 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Cơ mà chồng phải thế nào thì mới học chứ đúng không các mẹ
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Em nghĩ điều thứ 2 là điều nên làm nhất. Nhà em chẳng giận nhau lâu bao giờ. Vì tối đến là mang mọi chuyện ra nói với nhau. hihi, vậy là xong ( không xong là không đi ngủ )
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Mình thích phần Dàn xếp xung đột, vì bình thường mình cũng nóng tính, haiza
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌNH CŨNG THƯỜNG NẾU MÀ GIẬN LÀ TÌM LÚC NÀO CẢ 2 CÙNG VUI ĐỂ NÓI LẠI CHUYỆN VÍ SAO MÀ GIẬN NHAU.phải nói để đối phương hiểu mình hơn thì sẽ ko có gì phải vướng mắc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTV.WTT2 Xem bài viết
    [B](Webtretho) Trong bài học đầu tiên này, quan tâm nhiều hơn đến bản thân không phải là thể hiện sự ích kỷ. Vì khó ai hiểu và quan tâm được đến bạn một cách đầy đủ hơn chính bản thân bạn, vậy nên hãy dành ra mỗi ngày một khoảng thời gian để tự chăm sóc bản thân. Khi đó, bạn không những cảm thấy hạnh phúc hơn trong cuộc sống, mà sẽ còn đem lại nhiều hạnh phúc hơn cho những người xung quanh.
    Mình thích điều này. Mình thấy hầu hết những người phụ nữ hi sinh bản thân vì chồng vì con hầu hết là những người bất hạh. Chăm sóc cho chíh miình cũg nlà yêu chồng thương con.
    Yêu Nhím nhất!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthimai Xem bài viết
    MÌNH CŨNG THƯỜNG NẾU MÀ GIẬN LÀ TÌM LÚC NÀO CẢ 2 CÙNG VUI ĐỂ NÓI LẠI CHUYỆN VÍ SAO MÀ GIẬN NHAU.phải nói để đối phương hiểu mình hơn thì sẽ ko có gì phải vướng mắc
    Mình cũng thích thẳng thắn giải quyết mọi việc trong hòa khí. những lúc mình đang giận hoặc bít người khac đang nóng thì cách tốt nhất là im lặng...
    Yêu Nhím nhất!
    • 95 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chẹp, hay thật, mình đã làm được tất cảm, mỗi tội vẫn cứ ế mềm ế rũ ra
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 755 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhocmiumiu Xem bài viết
    Đi xa rồi mới biết chữ "nhà" đáng quý biết bao
    • 3,307 Bài viết

• 6,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhocmiumiu Xem bài viết
    Chết cười
    "Ser hermosa significa ser tú misma. No necesitas ser aceptada por otros. Necesitas aceptarte a ti misma."
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Học cách yêu bản thân là điều mình thấy rất cần thiết. Phụ nữ Á Đông khi lập gia đình sẽ dồn tâm sức chăm lo cho chồng con mà quên đi chăm sóc chính bản thân mình. Luôn giữ hình ảnh xinh đẹp và vui vẻ cũng là 1 cách để chồng luôn tự hào về vợ và con luông ngưỡng mộ mẹ ^_^
    • 403 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

mấy điều này chí lý thật. Đối với gia đình mình thì điều cuối cùng là đúng nhất đó.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2