TIN TÀI TRỢ.

Trứng ngỗng có nhiều DHA hơn sữa bà bầu như lời đồn không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.52K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng em cứ bắt em ăn nhiều trứng ngỗng bảo là có nhiều chất và nhiều DHA như trong sữa quảng cáo trên ti vi. Ăn nhiều trứng ngỗng thì không cần uống sữa bầu nữa vì đủ rồi. Em không biết thật hư thế nào nhưng em vẫn thích uống sữa có nhiều DHA hơn nhưng thật khó để giải thích cho mẹ em. Bác sĩ ơi, nhờ bác sĩ giải thích để em nói lại với mẹ em ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nói thật, trứng ngỗng cũng như trứng vịt trứng gà thôi, có chăng nó nhiều chất hơn là vì nó... to hơn mà thôi bạn àh. Uống sữa chắc chắn sẽ được bổ sung nhiều chất hơn ăn trứng ngỗng rỗng rồi. Mà thêm nữa, ai mà có máu phong ngứa trong người, ăn trứng ngỗng, nó ngứa gãi mới đã àh... Em cứ mạnh dạn nói với mẹ em là con cũng ăn trứng, nhưng sữa mới là chính, và cũng không nên ăn quá 3 quả / tuần.
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, nhắc đến trứng ngỗng là mình lại sợ phát khiếp. Chả là hồi mang bầu bé đầu bà nội bà ngoại cũng bắt ăn trứng ngỗng, 3 tháng đầu phải ăn ăn 3 quả, 3 tháng giữa 3 quả, 3 tháng cuối 3 quả, tổng cộng là 9 quả vì là con gái mà . Nói thật vì là bé đầu nên mình cũng không có nhiều kinh nghiệm, phần vì mới làm dâu, nên dăm dắp nghe theo nhưng chao ôi, không biết mọi người thế nào chứ mình ngồi ôm bát muối canh với quả trứng hết cả buổi chiều mới có thể nuốt trôi, ăn mà như tra tấn đấy, chả thấy ngon lanh bổ béo gì, chỉ thấy ngán, ngán và ngán. Đến em bé sau là mình cạch luôn, cứ trứng gà mà triển khai, mặc dù cũng không thích trứng gà lắm nhưng vì quả trứng gà nó nhỏ và đều đặn ăn mỗi ngày một quả là hơn hẳn mấy quả trứng ngỗng kia rồi.
    Còn về vụ nói trứng nhiều DHA hơn sữa thì cũng không hẳn nhưng bạn mà ăn được thì cứ ăn cả trứng và uống cả sữa, như vậy sẽ tốt hơn cho con đấy. Chúc bạn ăn trứng ngỗng ngon lành chứ không như là bị tra tấn như mình nha
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    nói thật, trứng ngỗng cũng như trứng vịt trứng gà thôi, có chăng nó nhiều chất hơn là vì nó... to hơn mà thôi bạn àh. Uống sữa chắc chắn sẽ được bổ sung nhiều chất hơn ăn trứng ngỗng rỗng rồi. Mà thêm nữa, ai mà có máu phong ngứa trong người, ăn trứng ngỗng, nó ngứa gãi mới đã àh... Em cứ mạnh dạn nói với mẹ em là con cũng ăn trứng, nhưng sữa mới là chính, và cũng không nên ăn quá 3 quả / tuần.
    Đúng là trứng cũng không nên ăn quá nhiều, nhưng suốt thai kỳ hầu như ngày nào mình cũng ăn 1-2 quả trứng gà đều đặn cho đến tận sau sinh vài tháng, thấy cũng không ảnh hưởng gì, mà trộm vía con cũng cứng cáp và bụ bẫm, nên nếu mẹ bầu nào ăn được trứng gà thì cứ ăn nhé, tốt hơn trứng ngỗng là cái chắc
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Không hiểu vì sao cứ có bầu là bị bắt ăn trứng ngỗng? Theo em thấy, trứng ngỗng to hơn gấp đôi trứng gà nên chắc nhiều chất bổ gấp đôi trứng gà thôi chứ gì???!!!! Khổ thân, trứng ngỗng mùi nồng và ngán quá mà chồng mình nghe lời mấy chị chồng: bắt ăn luộc chấm muối tiêu, mỗi tuần 1 trái!! em cứ năn nỉ "hay là anh chiên ốp la cho em ăn cho nhanh"!
    Em thấy trong trứng ngỗng có vitamin A và chất đạm nhiều , chứ lượng DHA làm sao đủ nếu không uống sữa bầu ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Em thì lại thích ăn trứng ngỗng vì nghe bạn bè bào con sẽ thông minh, mà nhà cho 1 tháng ăn 1 quả thôi vì sợ ko tiêu hóa và gan ko tốt....
    ngày xưa ông bà ta ko có sữa bổ sung thì ăn theo kiểu dân gian đó mà, đương nhiên ăn nhiều quá thì ko tốt ...
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trứng cũng như các loại thức ăn bổ dưỡng khác, ăn cũng có mức độ vừa phải thôi, chứ không vì bổ béo mà ăn nhiều quá mức, gây phản tác dụng. Ngoài việc ăn trứng, mình cũng phải uông thêm sữa, ăn thêm rau xanh, bổ sung chất xơ và các chất khác tốt cho thai nhi nữa.
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Chưa thấy chuyên gia vào giải đáp, nhưng mình nhớ đã đọc tài liệu nói rằng trứng ngỗng thật ra không có quá nhiều chất DHA như đồn đại đâu các mẹ ạ. Thế mà hồi xưa mình toàn nhắm mắt nhắm mũi ăn hết đủ 3 quả trứng ngỗng trong suốt thai kỳ cho mẹ vừa lòng đó, hic hic
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Chưa thấy chuyên gia vào giải đáp, nhưng mình nhớ đã đọc tài liệu nói rằng trứng ngỗng thật ra không có quá nhiều chất DHA như đồn đại đâu các mẹ ạ. Thế mà hồi xưa mình toàn nhắm mắt nhắm mũi ăn hết đủ 3 quả trứng ngỗng trong suốt thai kỳ cho mẹ vừa lòng đó, hic hic
    mình có nhỏ bạn kể lúc có bầu, mẹ nó cũng bắt ăn trứng ngỗng, nó bảo có 1 cái trứng mà nó chia làm 3 món : luộc, chiên, ôp la... vậy mà nó vẫn ngán lên tới óc luôn. Thật ra mình nghĩ trứng ngỗng cũng giống như trứng gà trứng vịt thôi, chẳng qua là nó to hơn nên các chất trong trứng nó cũng nhiều hơn thôi àh.