TIN TÀI TRỢ.

Rạn da khi mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.98K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mang thai cơ thể của em thay đổi rất nhiều trong đó có làn da bị rạn trông rất xấu xí. Các loại thuốc bôi chống rạn da có thật sự hiệu quả không các chuyên gia ơi vì em thấy nhiều người bôi thì bôi mà da vẫn bị rạn như thường. Và nếu da đã rạn thì làm sao để làm mờ vết rạn xấu xí. Cảm ơn các chuyên gia.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Khi mang thai cơ thể của em thay đổi rất nhiều trong đó có làn da bị rạn trông rất xấu xí. Các loại thuốc bôi chống rạn da có thật sự hiệu quả không các chuyên gia ơi vì em thấy nhiều người bôi thì bôi mà da vẫn bị rạn như thường. Và nếu da đã rạn thì làm sao để làm mờ vết rạn xấu xí. Cảm ơn các chuyên gia.
    Mình thấy thuốc chẳng hạn chế được đâu. Mà còn ảnh hưởng ít nhiều đến con nữa! Thôi, kệ nó đi mẹ! Sinh được đứa con khỏe mạnh, xinh xắn thì mẹ có xấu tí chả sao mà!
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Xin chào bạn!

Rạn da trong thai kỳ có thể xuát hiện ở bụng, đùi, vú. Hiện tượng này không liên quan đến dinh dưỡng và được giải thích là do hormone trong thai kỳ như estrogen, relaxin, cortisol gây tăng tích trữ mucopolysaccarid nên thầm nước gây rạn da.

Ngoài ra, tăng cân quá nhanh, con so cũng tăng nguy cơ rạn da. Khi sinh xong, vẫn còn có thể bị rạn da.

Phòng ngừa rạn da trong thai kỳ: ăn đầy đủ các khoáng chất, vitamine, đặc biệt đạm đẻ giúp cấu trúc da được vững chắc. Vì có thai nên hạn chế dùng thuốc.

Điều trị rạn da sau thai kỳ: có thể dùng vitamin A bôi tại chổ (không dùng khi còn cho trẻ bú), sử dụng laser để điều trị. Tuy nhiên, tất cả những chỉ định này đều phải được bác sĩ thăm khám trực tiếp kê toa, đặc biệt là khi bạn đang chó bé bú mẹ.

BTC_Enfamama
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lý tưởng nhất để sử dụng cream chống rạn da là phải trước hoặc ngay khi bắt đầu thai kỳ để giúp cho cấu trúc da được ổn định, các sợi collagen được củng cố vững chắc để chuẩn bị cho toàn bộ quá trình thai kỳ của mẹ.
    Việc tại sao có người da rạn ít và có người lại rạn rất nhiều phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
    - Bạn là người sở hữu làm da như thế nào? Nếu những người gầy da khô và rất khô thì nguy cơ rạn da trong thai kỳ là rất cao và trên diện rộng chủ yếu là mông, đùi, bụng và ngực. Vì những người này dưới da không có mỡ, collagen ít nên da dễ bị tổn thương và xu hướng lão hóa nhanh. Nếu bạn sở hữu cơ thể tròn trịa, đầy đặn thì nguy cơ rạn da của bạn ít hơn.
    - Bạn đã chăm sóc cơ thể rất kỹ và đúng cách như chuyên gia hướng dẫn nhưng tại sao da vẫn rạn? Đó là do sự tăng cân nhanh và nhiều trong thời gian thai kỳ.

Khi vết rạn da mới hình thành sẽ là những viền đỏ như sooc dưa, vào thời điểm này bạn sử dụng các cream lành sẹo, serum tái tạo da sẽ đem lại hiệu quả cao hơn khi vết rạn đã chuyển thành mầu trắng bóng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị rạn nhiều mặc dù khi mang thai và sau khi sinh xong rất chăm chỉ dùng kem trị rạn da nhưng chẳng thấy giảm chút nào cả