TIN TÀI TRỢ.

Những món ăn tốt cho não thai nhi mà bà bầu nên bổ sung là gì nhỉ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Bà bầu muốn con thông minh khoẻ mạnh thì phải chuẩn bị sức khoẻ và tinh thần chào đón em bé ngay từ khi chưa mang thai. Đó là điều quan trọng nhất mẹ nó ạ.
    Bên cạnh sự chuẩn bị thì trong quá trình mang bầu việc ăn uống cũng không kém phần quan trọng để có 1 em bé khoẻ mạnh.
    Mẹ cần ăn uống da dạng, không kiêng khem quá nhiều. Mẹ cần chú ý các dưỡng chất sau
    1. Nhóm axit béo đặc biệt là omega3 6 9, DHA AA và ARA là những thành phần quan trọng giúp hình thành một bộ não thông minh. Nhóm này có nhiều trong cá hồi
    2. Choline. Choline chính là một dạng của vitamin B giúp thai nhi phát triển não bộ, tăng cường trí nhớ, não ghi nhớ lâu hơn, tiếp thu xử lí thông tin nhanh hơn,nhạy bén hơn, vì thế các bà bầu cần tăng cường các loại thực phẩm giàu choline trong bữa ăn hàng ngày như trứng, sữa, thịt bò
    3. Protein:
    Protein là một chất quan trọng trong việc phát triển cơ thể và não bộ của trẻ, vì thế việc cung cấp đủ protein trong bữa ăn hàng ngày là không thể thiếu. Hãy lựa chọn những loại thực phẩm giàu protein để chế biến trong bữa ăn hàng ngày như thịt, cá, trứng, sữa, vừng, lạc …
    4. Sắt và axit folic:
    Sắt có vai trò tạo máu , cung cấp dinh dưỡng nuôi dưỡng sự phát triển của cơ thể và trí não, axit folic giúp giảm thiểu nguy cơ dị tật ống thần kinh, tủy sống và các vấn đề não bộ ở trẻ. Thiếu 2 chất này, não bộ sẽ phát triển không tốt, vì vậy cần cung cấp các chất sắt và axit folic thông qua các thực phẩm trong bữa ăn hàng ngày như thịt đỏ, cá biển, lúa mạch, rau ngót, rau dền, gan và nội tạng động vật …
    5. I-ốt. I-ốt là thành phần không thể thiếu trong sự phát triển của não bộ, thiếu chất này thai nhi dễ bị mắc chứng đần độn. Sử dụng muối i-ốt trong bữa ăn hàng ngày để cung cấp đủ i-ốt cho bà bầu và thai nhi.

Giờ thì mẹ bầu biết cần ăn những gì rồi đúng không? Mẹ đừng quên uống sữa bầu hàng ngày nữa nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vốn dĩ mình không thích ăn thịt nên hồi có bầu mình gần như bỏ qua món này mà chỉ tập trung vào đồ tanh như cua, ốc, tôm, cá. Mẹ mình thì cứ bảo trong thịt bò có nhiều chất sắt tốt cho em bé mà mình không chịu ăn vì toàn bảo mẹ là con uống nhiều sữa bà bầu nên đủ chất sắt lắm rồi không cần ăn thịt bò cũng được . Ngoài ra thì ăn nhiều rau xanh, hoa quả mát nữa.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Khi bầu bí mình không ăn uống kiêng khem gì lắm mà ăn đa dạng tất cả các loại đồ ăn vì thiết nghĩ chất dinh dưỡng nào cũng cần thiết hết. Quan trọng nhất là uống thêm sữa ngày 3 cốc thì mình mới tự tin thêm rằng các thành phần hỗ trợ phát triển não bộ trong sữa đặc biệt tốt cho thai kì đã được chọn lọc và tin tưởng bởi nhiều bà mẹ thì sẽ tốt cho con mình. Đồng thời hạn chế cả bị táo bón khi mang thai nữa nên rất yên tâm. Hiện nay em thấy EnfaMamaA+ có chứa hàm lượng DHA đúng và là sữa duy nhất ở Việt Nam được chứng nhận đủ DHA bổ sung cho bà bầu đó, bạn xài chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 720 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thường khi mẹ bầu bị ốm nghén thì không thích ăn món gì hết đó mấy chị. Cho nên việc ăn uống dù biết là ăn đa dạng, ăn đủ nhóm thức ăn nhưng vẫn không thể ăn nổi. Khi bị nghén quá, em toàn ăn bánh mì với uống sữa thôi ạ. Sữa là cứu cánh của em mấy tháng bị nghén đó. Nhiều mẹ em thấy nghén đến nỗi uống sữa cũng nôn ra hết ấy. Trong trường hợp đó thì phải chia nhỏ lượng sữa ra uống nhiều lần trong ngày. Thay vi một lần mình uống cốc to thì nay mình uống cốc bé thôi, ngày uống 3 cốc thì thay vào thành 6 cốc ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Vốn dĩ mình không thích ăn thịt nên hồi có bầu mình gần như bỏ qua món này mà chỉ tập trung vào đồ tanh như cua, ốc, tôm, cá. Mẹ mình thì cứ bảo trong thịt bò có nhiều chất sắt tốt cho em bé mà mình không chịu ăn vì toàn bảo mẹ là con uống nhiều sữa bà bầu nên đủ chất sắt lắm rồi không cần ăn thịt bò cũng được . Ngoài ra thì ăn nhiều rau xanh, hoa quả mát nữa.
    Bổ sung qua ăn nghêu, sò, ốc là mình khoái nhất đó. Mình cũng khoái vụ nhâm nhi trái cây nữa. Tuy nhiên có thói quen là uống trà tươi nên bị la vì trà làm cản việc hấp thụ chất sắt và acid folic cần cho não bộ trong giai đoạn mang thai nên các mẹ chú ý tránh nha, để con yêu được hấp thụ những j tốt nhất.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Bổ sung qua ăn nghêu, sò, ốc là mình khoái nhất đó. Mình cũng khoái vụ nhâm nhi trái cây nữa. Tuy nhiên có thói quen là uống trà tươi nên bị la vì trà làm cản việc hấp thụ chất sắt và acid folic cần cho não bộ trong giai đoạn mang thai nên các mẹ chú ý tránh nha, để con yêu được hấp thụ những j tốt nhất.
    Uh đúng rùi, cái vụ uống trà tươi thì bị hạn chế nhưng một số trà thảo dược thì mình vẫn dùng vì mát cho cơ thể ví dụ trà atiso, trà hoa cúc đấy. Hôm nào thấy cơ thể hơi mệt hoặc lạnh chút xíu thì làm tách trà gừng thấy rất hiệu quả nữa.

F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Nhìn cái list cho mẹ bầu mà mình buồn quá chẳng ăn được nhiều, nên cố uống sữa bù vào vậy. Mình thì cũng không kiêng kem gì, nhưng sao chẳng buồn ăn á. Ah, mà thường bác sĩ cũng hay bổ sung thuốc bổ cho các mẹ bầu dùng, các mom có dùng đầy đủ không? Mình thì có mấy loại bị dị ứng uống không được. Mấy bà bầu ăn yến có tốt không các mom nhẩy???
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoiunghe Xem bài viết
    Nhìn cái list cho mẹ bầu mà mình buồn quá chẳng ăn được nhiều, nên cố uống sữa bù vào vậy. Mình thì cũng không kiêng kem gì, nhưng sao chẳng buồn ăn á. Ah, mà thường bác sĩ cũng hay bổ sung thuốc bổ cho các mẹ bầu dùng, các mom có dùng đầy đủ không? Mình thì có mấy loại bị dị ứng uống không được. Mấy bà bầu ăn yến có tốt không các mom nhẩy???
    Nếu không ăn được nhiều thì ố gắng uống sữa cũng bổ sung được nhiều chất cho thai nhi đó mẹ nó. Mình đọc được bài báo về việc phụ nữ mang thai có nên ăn yến hay không để nghiên cứu nhé: Tổ yến có vị hơi ngọt, nhuận âm, ích khí, thường được sử dụng cho những người thể trạng yếu sau khi bị bệnh. Nếu thai phụ có sức khỏe bình thường, thai nhi khỏe mạnh thì chỉ cần ăn những món thông thường theo nhu cầu là đủ, không nhất thiết phải ăn yến sào. Không riêng gì yến mà ngay cả những thức bổ dưỡng khác cũng cần có tư vấn của giới chuyên môn mới nên dùng để không ảnh hưởng đến thai nhi.

Đối với thai phụ suy dinh dưỡng, nhất là những người bị ốm nghén trầm trọng, con kém phát triển, thì có thể sử dụng tổ yến để bồi bổ. Đối với phụ nữ chưa bao giờ ăn yến sào, và đây là lần đầu tiên ăn tổ yến thì nên ăn ít để xem cơ thể có phản ứng gì không? Còn đối với thai phụ đã từng ăn yến sào thì việc bổ sung dinh dưỡng từ yến sào trong giai đoạn này rất cần thiết.

Phụ nữ mang thai (từ sau 3 tháng tuổi thai) và bà mẹ cho con bú đều nên dùng yến để bồi bổ sức khỏe. Nếu mẹ khỏe thì thai nhi tăng cân, tăng chiều dài và phát triển trí tuệ tốt. Đến nay chưa thấy trường hợp mẹ dùng yến sào mà có ảnh hưởng xấu đến thai nhi cũng như em bé.Tuy nhiên, không nên uống quá nhiều nước yến vì nhiều chất ngọt quá cũng không tốt cho sức khỏe thai nhi và phụ nữ mang thai dưới 3 tháng không nên dùng yến sào.

F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Uh đúng rùi, cái vụ uống trà tươi thì bị hạn chế nhưng một số trà thảo dược thì mình vẫn dùng vì mát cho cơ thể ví dụ trà atiso, trà hoa cúc đấy. Hôm nào thấy cơ thể hơi mệt hoặc lạnh chút xíu thì làm tách trà gừng thấy rất hiệu quả nữa.
    Mình thuộc dạng thèm trà, nên giờ chỉ uống trà túi lọc atiso thôi. Mà nếu không ăn được cá thì có thể bổ sung gì để bổ não cho con được nhỉ. Mình bình thường đã không ăn cá được, có bầu lại càng tệ hơn.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Do cơ thể mệt mỏi nên không muốn ăn gì đó mẹ nó ạ. Nếu không ăn được thì mẹ cần phải uống nhiều sữa lên và ăn thêm các chế phẩm từ sữa để bù lại các dinh dưỡng thiếu hụt do không ăn được nhiều..
    Mình thấy nhiều bà bầ bồi dưỡng nhiều thứ lắm. Có điều kiện thì ăn Yến cũng được chị ạ. Vì yến có nhiều dưỡng chất lại tăng cường đề kháng cho mẹ và bé nữa. Em thì không có điều kiện mua yến nên chỉ uống sữa bầu thôi. Kinh nghiệm từ bé nhà em thì bé nhà em vẫn rất khoẻ mạnh và đề kháng tốt ạ
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Món yến biết là rất bổ song yến giả giờ rất nhiều, mình không ủng hộ. Mình thấy sữa bầu vẫn là an toàn và tin cậy nhất các mẹ ạ. Sữa có đầy đủ các chất tốt cho con nên mẹ cứ xài thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi memotnhoc Xem bài viết
    Món yến biết là rất bổ song yến giả giờ rất nhiều, mình không ủng hộ. Mình thấy sữa bầu vẫn là an toàn và tin cậy nhất các mẹ ạ. Sữa có đầy đủ các chất tốt cho con nên mẹ cứ xài thôi.
    Mình không dư dả để mua được yến. Trước giờ mình chỉ tin dùng sữa và các chế phẩm từ sữa, ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, rau xanh, hoa quả. 3 tháng đầu mình ăn nhiều cháo cá chép đến ngán. Mẹ mình xem ti vi bảo bà bầu ăn cháo vịt rất tốt, tớ cũng được ăn vài con.
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mình không dư dả để mua được yến. Trước giờ mình chỉ tin dùng sữa và các chế phẩm từ sữa, ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, rau xanh, hoa quả. 3 tháng đầu mình ăn nhiều cháo cá chép đến ngán. Mẹ mình xem ti vi bảo bà bầu ăn cháo vịt rất tốt, tớ cũng được ăn vài con.
    Ôi bây giờ mình mới biết thông tin ăn vịt tốt cho bà bầu, đợt mình có bầu đúng dịch cúm nên gà, vịt ít ăn lắm và thấy có người bảo ăn vịt lạnh bụng nên mình thêm hạn chế món này.

F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Do cơ thể mệt mỏi nên không muốn ăn gì đó mẹ nó ạ. Nếu không ăn được thì mẹ cần phải uống nhiều sữa lên và ăn thêm các chế phẩm từ sữa để bù lại các dinh dưỡng thiếu hụt do không ăn được nhiều..
    Mình thấy nhiều bà bầ bồi dưỡng nhiều thứ lắm. Có điều kiện thì ăn Yến cũng được chị ạ. Vì yến có nhiều dưỡng chất lại tăng cường đề kháng cho mẹ và bé nữa. Em thì không có điều kiện mua yến nên chỉ uống sữa bầu thôi. Kinh nghiệm từ bé nhà em thì bé nhà em vẫn rất khoẻ mạnh và đề kháng tốt ạ
    Cảm ơn mẹ nó chia sẻ, mình hiện đang uống sữa bầu và cũng có dùng yến. Lần đầu mang thai thì mình không hề bệnh vặt luôn, nhưng đợt này mình đã cảm tận 3 lần, sốt 1 lần, lại còn đau nhức, người thì uể oải, ... nói chung là mệt mỏi nhiều so với trước gấp mấy lần. Một phần vì chăm bé lớn, 1 phần vì bé này mình cũng nghén nhiều hơn, với ngày xưa bé đầu thì sức khỏe vẫn tốt hơn sau khi mình đã sinh qua rồi nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memotnhoc Xem bài viết
    Bây giờ mình thấy vụ nào cũng lùm xùm hết á. Hàng tiêu dùng nào cũng tràn lan, từ đồ chơi cũng TQ, quần áo mặc cũng TQ, đến gà vịt, rau cải, cả sữa cũng nhiễm khuẫn, rùi vácxin cho trẻ cũng ăn xén, ... ôi biết bao nhiêu là vụ. Cái nào cũng có hàng giả, hàng kém chất lượng hết á. Chủ yếu là mình cần tìm hiểu cho thật kỹ trước khi tiêu dùng, phải là người tiêu dùng thông minh thôi ạ. Như thế thì mới đảm bảo chất lượng và an toàn cho bản thân mình và gia đình. Như sữa bầu thì em vẫn dùng của enfa cả 2 loại vani và chocolate luôn, còn bé nhà em thì đang dùng enfagrow. Yến thì mình lấy từ Nha Trang, quê ngoại của chị bạn nên cũng an tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu muốn mẹ khỏe, con thông mình thì mẹ bầu không nên bỏ qua những thực phẩm sau: Ăn thật nhiều các loại rau, các loại đậu (đậu xanh và đậu lăng) và trái cây tươi mỗi ngày: Ăn nhiều ngũ cốc (gồm khoai, bánh mì, mì ống, gạo…); Ăn nhiều thịt nạc, cá, thịt gia cầm; Không nên bỏ qua sữa, các chế phẩm từ sữa (sữa chua, pho mát, váng sữa).; Uống nhiều nước trong ngày.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em giờ mới biết món cháo vịt tốt cho bà bầu. Vịt rẻ mà em chán ăn thịt gà rồi. Em sẽ nói mama nấu cháo vịt cho em. Cảm ơn mẹ Hanina nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ bầu nhanh đói thừong có món ăn vặt nhưng ăn vặt thế nào mới tốt. Mình chia sẻ với các mẹ mấy món ăn nhẹ nhưng đủ chất dinh dưỡng: Sữa có nhiều dưỡng chất và DHA; trứng gà sạch; đậu chứa rất nhiều chất đạm, axit folic, chất xơ, ít chất béo; các loại hạt như đậu phộng, hạnh nhân, hoặc hạt điều... nghiền, các loại hạt không chỉ ngon mà rất tốt cho sức khỏe, chúng rất giàu protein, chúng lại chứa chất béo lành mạnh như DHA; trái cây; rau chân vịt; rong biển;
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Các mẹ bầu nhanh đói thừong có món ăn vặt nhưng ăn vặt thế nào mới tốt. Mình chia sẻ với các mẹ mấy món ăn nhẹ nhưng đủ chất dinh dưỡng: Sữa có nhiều dưỡng chất và DHA; trứng gà sạch; đậu chứa rất nhiều chất đạm, axit folic, chất xơ, ít chất béo; các loại hạt như đậu phộng, hạnh nhân, hoặc hạt điều... nghiền, các loại hạt không chỉ ngon mà rất tốt cho sức khỏe, chúng rất giàu protein, chúng lại chứa chất béo lành mạnh như DHA; trái cây; rau chân vịt; rong biển;
    Đợt có bầu mình ăn hạt điều và đậu phộng thì lại dễ bị đầy bụng lắm đó. Mình thấy ăn phomai cũng rất tốt - pho mai không bị béo như bơ hay váng sữa mà lại rất nhiều can xi nữa.

F9lup7
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó chia sẻ, mình hiện đang uống sữa bầu và cũng có dùng yến. Lần đầu mang thai thì mình không hề bệnh vặt luôn, nhưng đợt này mình đã cảm tận 3 lần, sốt 1 lần, lại còn đau nhức, người thì uể oải, ... nói chung là mệt mỏi nhiều so với trước gấp mấy lần. Một phần vì chăm bé lớn, 1 phần vì bé này mình cũng nghén nhiều hơn, với ngày xưa bé đầu thì sức khỏe vẫn tốt hơn sau khi mình đã sinh qua rồi nữa.
    Khổ thân bạn quá. Mình nghĩ bạn nên chia sẻ công việc nhả, chăm con lớn với anh xã hoặc người nhà của bạn, chứ ôm đồm nhiều mẹ mệt là phải, mệt do công việc quá tải thì dù ăn uống tẩm bổ cũng không cải thiện nhiều lắm huống hồ mỗi tuổi sinh đẻ mỗi khác mẹ ạ. Bên cạnh ăn uống đầy đủ chất, mẹ bầu cần được nghỉ ngơi nữa. Chúc mẹ sức khỏe tốt.
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9