TIN TÀI TRỢ.

Những món ăn tốt cho não thai nhi mà bà bầu nên bổ sung là gì nhỉ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Cũng chưa hẳn đâu nhé mẹ nó. Mình có đứa bạn, hồi nó có bầu, nó không chú ý ăn uống bổ dưỡng gì lắm, ăn nhiều chỉ là cơm, bánh mì không,... tinh bột là chủ yếu đó, bụng cũng to nhưng sinh bé chỉ được 2,8kg thui. Con bé sinh ra hay bệnh lắm, bé rất nhỏ con, beo lắm. Bữa nay đã hơn 4 tuổi nhưng có 15kg thui. Nên mình thấy cũng cần chú ý ăn uống "có chất" như uống sữa bầu, thực phẩm bổ dưỡng, ... để con khỏe mạnh, nhanh nhẹn, .. "dễ nuôi"
    Trờii, ẩu vậy chị? Ăn tinh bột không, không có chất gì hết sAo đc! Ít nhất cũng phải 2 ly sữa bầu mỗi ngày bổ sung thêm cho con, cho mẹ chứ nhỉ?!Nhiều người vô tư quá!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đứa bạn mình cũng giống y chang bạn của bạn, con trai 5 tuổi còn zin chỉ bằng bé 3 tuổi. hay ốm vặt, ăn cơm mẹ phải rong mãi mới đượcc 1 lưng con. mình nghĩ để bé khỏe mạnh hay từ trong bụng mẹ mình lên bổ sung đầy đủ, con khỏe mạnh mới không bị ốm, ăn mới ngon và chóng lớn. con ốm quấy thì mệt lắm. ăn tinh bột không không có chất dễ bị suy dinh dưỡng lắm
    Cũng chưa hẳn đâu nhé mẹ nó. Mình có đứa bạn, hồi nó có bầu, nó không chú ý ăn uống bổ dưỡng gì lắm, ăn nhiều chỉ là cơm, bánh mì không,... tinh bột là chủ yếu đó, bụng cũng to nhưng sinh bé chỉ được 2,8kg thui. Con bé sinh ra hay bệnh lắm, bé rất nhỏ con, beo lắm. Bữa nay đã hơn 4 tuổi nhưng có 15kg thui. Nên mình thấy cũng cần chú ý ăn uống "có chất" như uống sữa bầu, thực phẩm bổ dưỡng, ... để con khỏe mạnh, nhanh nhẹn, .. "dễ nuôi"
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Mình có đứa bạn nghén gì đâu á, khuyên nên ăn uống đủ chất để con không bị suy dinh dưỡng. Nó cũng ráng uống sữa bà bầu nhưng than lắm, lúc nào cũng... thiệt tình là không uống nổi, nào là tanh lắm..vị cũng khó uống nữa, nó kêu thấy các mẹ uống mà ham..thấy bạn ngén quá cũng lo lắm các mẹ ạ.
    Có tanh cũng phải ráng uống mẹ nó à, khi có thai, không phải mình ăn cho mình thôi mà còn ăn cho con nữa nên bạn của bạn nên cố gắng uống, chớ đừng như bạn mình, sinh con ra hay bệnh và ốm yếu nhìn tội nghiệp bé lắm.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    đứa bạn mình cũng giống y chang bạn của bạn, con trai 5 tuổi còn zin chỉ bằng bé 3 tuổi. hay ốm vặt, ăn cơm mẹ phải rong mãi mới đượcc 1 lưng con. mình nghĩ để bé khỏe mạnh hay từ trong bụng mẹ mình lên bổ sung đầy đủ, con khỏe mạnh mới không bị ốm, ăn mới ngon và chóng lớn. con ốm quấy thì mệt lắm. ăn tinh bột không không có chất dễ bị suy dinh dưỡng lắm
    Cũng nghĩ về con mà khi qua 3 tháng nghén, mình ăn lại ghê lắm, 1 tháng lên liền 2 kg, hic, lúc này lại vướng vào nước tiểu dư dạm, lại ăn từ từ lại. Nên mình thấy, khi nghén quá, nếu ăn không được thì cố uống sữa bầu, vì sữa này có dinh dưỡng cao .
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Trờii, ẩu vậy chị? Ăn tinh bột không, không có chất gì hết sAo đc! Ít nhất cũng phải 2 ly sữa bầu mỗi ngày bổ sung thêm cho con, cho mẹ chứ nhỉ?!Nhiều người vô tư quá!
    Đúng vậy, khi thấy ăn uống như vậy mình cũng rất ngạc nhiên, nói ăn thêm đồ bổ nhu uống sữa bầu, ăn hải sản thêm, trái cây nữa, mà nó nói, chỉ thích ăn vậy, không thích ăn mấy món khác. Con bé bây giờ èo ọt lắm, nhìn rất tội nghiệp. Không biết khi có đứa thứ 2, nó có thay đổi thói quen ăn uống này không biết.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để đảm bảo năng lượng, em thường ăn thành nhiều bữa trong ngày thay vì 3 bữa chính. Mỗi bữa cơm chính nên ăn thêm một bát cơm hoặc tăng thêm 1-2 bữa ăn phụ. Trong thực đơn hàng ngày, em cũng hay bổ sung dưỡng chất cân bằng từ những thực phẩm như cơm, cá, thịt, hải sản... Mỗi ngày em uống tầm 400 - 600 ml sữa Enfamama. Ăn uống cân bằng và đầy đủ dưỡng chất và luôn giữ tâm lý thoải mái là cách duy nhất để não thai nhi phát triển tốt nhất!
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng vậy, khi thấy ăn uống như vậy mình cũng rất ngạc nhiên, nói ăn thêm đồ bổ nhu uống sữa bầu, ăn hải sản thêm, trái cây nữa, mà nó nói, chỉ thích ăn vậy, không thích ăn mấy món khác. Con bé bây giờ èo ọt lắm, nhìn rất tội nghiệp. Không biết khi có đứa thứ 2, nó có thay đổi thói quen ăn uống này không biết.
    Nếu mà không ăn uống đủ chất thì em bé cũng sẽ không đủ chất, khi sinh ra sẽ rất dễ bị suy dinh dưỡng đó. Hy vọng đến bé thứ 2 mẹ ý sẽ thay đổi được thoái quen ăn uống đó.
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ bầu thường thai càng to thì ăn uống càng khó hơn ấy nhỉ, em toàn phải chia nhỏ bữa ăn ra thôi. Ăn dạng lỏng dễ chịu hơn dạng khô nữa ý. Hay tại dạ dày em không được tốt, hic. Chứ em mà ăn cơm không có canh thì em nhìn còn hơn, không sao nuốt nổi cơ.
    Ngoài sữa bầu ngày 2 cốc thì các mẹ có uống thêm nước hoa quả như nước cam.... hay không ạ? Em nghe nói uống nước cam giúp hấp thu sắt tốt lắm đấy
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Cũng nghĩ về con mà khi qua 3 tháng nghén, mình ăn lại ghê lắm, 1 tháng lên liền 2 kg, hic, lúc này lại vướng vào nước tiểu dư dạm, lại ăn từ từ lại. Nên mình thấy, khi nghén quá, nếu ăn không được thì cố uống sữa bầu, vì sữa này có dinh dưỡng cao .
    Càng các tháng cuối của thai kì, cân nặng lại càng tăng nhiều mà mẹ nó. Mình thấy tháng lên 2 kg là bình thường mà. Mình thì hồi bầu bé đầu không biết, ăn uống tăng gấp đôi ngay từ đầu thế là mẹ béo tròn quay nhưng đến giai đoạn cuối lại sợ to quá chả dám ăn, khi sinh con thì vẫn nhẹ, chỉ 2.9kg thôi.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Càng các tháng cuối của thai kì, cân nặng lại càng tăng nhiều mà mẹ nó. Mình thấy tháng lên 2 kg là bình thường mà. Mình thì hồi bầu bé đầu không biết, ăn uống tăng gấp đôi ngay từ đầu thế là mẹ béo tròn quay nhưng đến giai đoạn cuối lại sợ to quá chả dám ăn, khi sinh con thì vẫn nhẹ, chỉ 2.9kg thôi.
    Mình lên 2kg ở tháng thứ 4, lúc gần hết nghén- đi xét nghiệm nước tiểu bị dư đạm nên phải lên cân từ từ thôi, mình lên tổng cộng 13kg, may mà sinh bé được 3,5kg,
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Cái này mẹ haivan nói hình như Ko đúng rồi. Tháng cuối em bé tăng nhanh chứ Ko phải mẹ tăng nhanh nhé. Cân nặng của mẹ tăng nhanh là vào giai đoạn giữa của Chu kỳ. Còn chuyện em bé to nhỏ lại là kết hợp của nhiều yếu tố, nhưng yếu tố quan trọng nhất chính là bánh rau và dây rốn đấy. Mình có bầu 2 bé khi sinh đều 3,9kg. Tính đến lúc lên bàn đẻ thì bé đầu mẹ tăng 15kg, bé thứ 2 mẹ tăng 13 kg đấy.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Các mẹ bầu thường thai càng to thì ăn uống càng khó hơn ấy nhỉ, em toàn phải chia nhỏ bữa ăn ra thôi. Ăn dạng lỏng dễ chịu hơn dạng khô nữa ý. Hay tại dạ dày em không được tốt, hic. Chứ em mà ăn cơm không có canh thì em nhìn còn hơn, không sao nuốt nổi cơ.
    Ngoài sữa bầu ngày 2 cốc thì các mẹ có uống thêm nước hoa quả như nước cam.... hay không ạ? Em nghe nói uống nước cam giúp hấp thu sắt tốt lắm đấy
    Chị toàn uống thuốc sắt bằng nước cam đây.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Để đảm bảo năng lượng, em thường ăn thành nhiều bữa trong ngày thay vì 3 bữa chính. Mỗi bữa cơm chính nên ăn thêm một bát cơm hoặc tăng thêm 1-2 bữa ăn phụ. Trong thực đơn hàng ngày, em cũng hay bổ sung dưỡng chất cân bằng từ những thực phẩm như cơm, cá, thịt, hải sản... Mỗi ngày em uống tầm 400 - 600 ml sữa Enfamama. Ăn uống cân bằng và đầy đủ dưỡng chất và luôn giữ tâm lý thoải mái là cách duy nhất để não thai nhi phát triển tốt nhất!
    Cũng còn tùy cơ thể có ăn được hay không nữa em ạ. Như lúc chị có bầu, ăn cơm CQ bữa trưa xong toàn phải lấy 1 bát cơm xuống để giữa bữa chiều ăn với ruốc hoặc vừng đấy. Thèm ăn kinh khủng í. Trong khi đó cùng phòng có 1 đứa thì cả ngày nó chả cần ăn gì luôn. Hic
    Cuộc sống của đời tôi

• 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Cái này mẹ haivan nói hình như Ko đúng rồi. Tháng cuối em bé tăng nhanh chứ Ko phải mẹ tăng nhanh nhé. Cân nặng của mẹ tăng nhanh là vào giai đoạn giữa của Chu kỳ. Còn chuyện em bé to nhỏ lại là kết hợp của nhiều yếu tố, nhưng yếu tố quan trọng nhất chính là bánh rau và dây rốn đấy. Mình có bầu 2 bé khi sinh đều 3,9kg. Tính đến lúc lên bàn đẻ thì bé đầu mẹ tăng 15kg, bé thứ 2 mẹ tăng 13 kg đấy.
    Mình mới có 1 bé, và cũng đã tăng 13kg, sinh bé được 3,5kg, thật là may mắn quá vì thực sự mình không dám ăn nhiều, kiểm soát căn nặng do xét nghiệm nước tiểu có dư protein. Mong là bé thứ 2 mình không bị lại trường hợp nước tiểu như vầy.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của bà mẹ hai con thì được biết một số chất dinh dưỡng trong lòng đỏ trứng, gan, các loại hạt và đậu nành cung cấp lợi ích lâu dài cho não của thai nhi nên các mẹ ăn được cái nào thì tốt nhé.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy tháng cuối cả mẹ và bé đều tăng cân nhiều đó bạn, như mình nè, 3 tháng đầu nghén sụt kg luôn, đến tháng tứ 4 mới bắt đầu tăng, càng về sau lên càng nhiều, nhưng nếu tăng nhiều quá là bác sĩ la liền. Còn bé to hay nhỏ là do khả năng hấp thu của bé thôi, nhà mình bé đầu 3kg mẹ tăng 14kg, bé thứ 2 3.5kg mẹ tăng có 9kg.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Đúng rồi, ý mình là cân nặng càng về cuối thai kì càng tăng nhiều còn vào mẹ hay vào con thì đúng là tùy từng mẹ. Nhiều người bánh nhau bị canxi hóa sớm thì con cũng không hấp thu được dưỡng chất từ mẹ nhiều. ngưỡng mộ mẹ Trương Huyền, tăng cân vừa phải mà con trộm vía bụ thật.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm của bà mẹ hai con thì được biết một số chất dinh dưỡng trong lòng đỏ trứng, gan, các loại hạt và đậu nành cung cấp lợi ích lâu dài cho não của thai nhi nên các mẹ ăn được cái nào thì tốt nhé.
    Đây là những thực phẩm bổ dưỡng, chứa nhiều đạm rất tốt cho cơ thể mẹ và bé. Không biết trong sữa anfamama có chứa đạm cao không các mẹ nhỉ?, nếu có thì tiện quá, chúng ta chỉ cần pha anfamama và uống là xong, cung cấp đủ dưỡng chất cho mẹ và con.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Mấy tháng cuối cả mẹ và bé đều tăng cân nhiều đó bạn, như mình nè, 3 tháng đầu nghén sụt kg luôn, đến tháng tứ 4 mới bắt đầu tăng, càng về sau lên càng nhiều, nhưng nếu tăng nhiều quá là bác sĩ la liền. Còn bé to hay nhỏ là do khả năng hấp thu của bé thôi, nhà mình bé đầu 3kg mẹ tăng 14kg, bé thứ 2 3.5kg mẹ tăng có 9kg.
    Mình cũng tương tự mè này, tăng 13 kg, con nặng 3,5kg. Nhưng vợ bạn mình, lên những hơn 20kg cả thai kỳ mà sinh con chưa được 3 kg đó các mẹ, mình rất ngạc nhiên nhưng cũng không biết tại sao cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có nghe nói khi mang thai mà ăn nhiều loại hạt như hạt đậu, đậu nành, mè cũng tốt cho thai nhi lắm, không biết có phải không các mẹ nhỉ?
    các loại ngũ cốc tốt cho bầu bầu lắm đó,mình còn đọc đc 1 bài báo đâu đó là ăn đậu giúp con thông minh ngay từ trong bụng mẹ,nhưng giờ không nhớ là đọc ở đâu rồi...
    lúc có bầu mình hay uống các loại ngũ cốc xay,pha với nước ấm và trộn thêm 1 ít sữa.
    Nhưng nói gì thì nói,sữa bầu vẫn là 1 sự lựa chọn tốt nhất không thể thiếu khi mang thai,và sữa đủ chất dinh dưỡng sẽ giúp thai nhi phát triển toàn diện,đặt biệt là sữa chứa DHA sẽ bổ sung sự phát triển não bộ của thai nhi đó.
    Không phải tự nhiên mà các bác sĩ hay kê thêm dầu cá (tức DHA) cho các bà bầu đâu,chính vì lý do này đó.Lúc có bầu mình uống loại vitamin có chứa DHA luôn nên bác sĩ bảo khỏi uống thêm dầu cá nữa.Nhưng mình vẫn chăm chỉ uống sữa bầu hằng ngày để con,mẹ luôn khỏe nè.
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9