TIN TÀI TRỢ.

Những món ăn tốt cho não thai nhi mà bà bầu nên bổ sung là gì nhỉ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mang thai là thời gian thật kỳ diệu và thiêng liêng các mẹ nhỉ? trong quá trình mang thai, chúng ta luôn suy nghĩ phải làm gì, ăn gì để con chúng ta khi ra đời sẽ thật thông minh, nhanh nhẹn, khỏe mạnh và xinh đẹp nữa nhỉ hihihi. Các mẹ tư vấn giúp em về các món ăn tốt cho não thai nhi nhé, gấp gấp lắm để còn bổ sung kịp thời hehehe
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thấy các món thức ăn đủ dinh dưỡng giúp cho mẹ và bé luôn khỏe: như các thực phẩm chứa acid folic; Omega 3 như có trong cá hồi, bắp cải, súp lơ, rau bi a, tôm, cua, thực phẩm giàu protein như thịt gà, trứng, sữa
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ nên ăn đa dạng các loại thức ăn, quan trọng phải chế biến sạch và chín. Ngoài ra mỗi ngày cần bổ sung 2 ly sữa bầu nữa mới được, vì thức ăn mình ăn hàng ngày đôi khi không đủ các vitamin đâu ạ.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình nghĩ nên ăn đa dạng các loại thức ăn, quan trọng phải chế biến sạch và chín. Ngoài ra mỗi ngày cần bổ sung 2 ly sữa bầu nữa mới được, vì thức ăn mình ăn hàng ngày đôi khi không đủ các vitamin đâu ạ.
    Mình cũng lo việc ăn uống hàng ngày không đủ cung cấp dưỡng chất cho thai nhi vì sợ quá trình chế biến thức ăn làm thất thoát, nên việc uống thêm sữa bầu trong thai kỳ là cần thiết các mẹ nhỉ?
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rất nhiều thức ăn tốt cho não thai nhi và bà bầu nè:
    1. Trứng là nguồn đạm chất lượng cao, chứa nhiều canxi, vitamin D. Ngoài ra Omega-3 trong trứng cũng rất tốt cho sự phát triển của não và thị giác của thai nhi.
    2. Cam quýt bưởi rất giàu vitamin C - loại vitamin giúp hỗ trợ phát triển xương sụn, mạch máu cho bào thai và tăng cường sức đề kháng cho mẹ bầu. Ngoài ra, acid folic trong những loại hoa quả này còn hạn chế nguy cơ dị tật ống thần kinh, nứt đốt sống cho thai nhi.
    3. Những loại rau lá xanh thẫm như rau bina là nguồn thực phẩm phong phú lượng vitamin, khoáng chất và protein cần thiết. Ngoài ra, rau bina còn giàu axit folic, sắt giúp phát triển hệ thần kinh của trẻ và chống lại sự mệt mỏi khi mang bầu.
    4. Sự thiếu hụt vitamin D ở thai phụ có thể ảnh hưởng đến điểm số phát triển trí tuệ thể chất của trẻ. Bởi vậy chị em nên ăn nhiều măng tây – thực phẩm dồi dào vitamin D.

Em nghĩ là các mẹ bầu nên ăn đa dạng các loại thức ăn và chú ý khâu vệ sinh, nên nấu chín và rữa thật kỹ nhé!
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Rất nhiều thức ăn tốt cho não thai nhi và bà bầu nè:
    1. Trứng là nguồn đạm chất lượng cao, chứa nhiều canxi, vitamin D. Ngoài ra Omega-3 trong trứng cũng rất tốt cho sự phát triển của não và thị giác của thai nhi.
    2. Cam quýt bưởi rất giàu vitamin C - loại vitamin giúp hỗ trợ phát triển xương sụn, mạch máu cho bào thai và tăng cường sức đề kháng cho mẹ bầu. Ngoài ra, acid folic trong những loại hoa quả này còn hạn chế nguy cơ dị tật ống thần kinh, nứt đốt sống cho thai nhi.
    3. Những loại rau lá xanh thẫm như rau bina là nguồn thực phẩm phong phú lượng vitamin, khoáng chất và protein cần thiết. Ngoài ra, rau bina còn giàu axit folic, sắt giúp phát triển hệ thần kinh của trẻ và chống lại sự mệt mỏi khi mang bầu.
    4. Sự thiếu hụt vitamin D ở thai phụ có thể ảnh hưởng đến điểm số phát triển trí tuệ thể chất của trẻ. Bởi vậy chị em nên ăn nhiều măng tây – thực phẩm dồi dào vitamin D.

Em nghĩ là các mẹ bầu nên ăn đa dạng các loại thức ăn và chú ý khâu vệ sinh, nên nấu chín và rữa thật kỹ nhé!
    Chà, nhiều thực phẩm dinh dưỡng cần thiết cho bà mẹ mang thai quá, cảm ơn mẹ Heo nhé, vì "tương lai con em chúng ta", mẹ cần phải tăng cường ăn uống để có nhiều dưỡng chất cho con nhé.
    Nhưng những thực phẩm này có "bổ não thai nhi" không các mẹ nhỉ?
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một số loại thực phẩm cho các mẹ tham khảo nè:

- Cải bắp: là món ăn đầy chất dinh dưỡng cho bà mẹ và thai nhi. Bắp cải chứa rất nhiều chất béo có lợi cho não, trong đó có omega 3, giúp tăng cường sự phát triển của bào thai và sự phát triển trí tuệ của bé sau này. Bên cạnh đó, món ăn này còn giàu chất xơ, vitamin A, B, C, E, protein, canxi, sắt, magie v.v, và giúp mẹ bầu kiểm soát tốt cân nặng do trong 1 bát bắp cải chỉ chứa khoảng 15 calo.
    - Bông cải: Không chỉ giàu axit folic, bông cải còn được giới chuyên gia khuyên bà bầu nên chế biến thành nhiều món ăn trong suốt thai kỳ bởi đây là loại thực phẩm giàu omega 3. 1 chén bông cải xanh hoặc trắng có thể cung cấp đến 10% lượng omega 3 mà chị em dung nạp hàng ngày. Ngoài việc không gây tăng cân do trong 100 g bông cải chỉ chứa 26 calo, 2 g chất xơ, loại rau này còn có nhiều loại tinh dầu có lợi giúp ức chế 1 số tế bào ung thư vú, cổ tử cung, đại tràng, buồng trứng, kháng viêm, tăng cường hệ miễn dịch v.v…
    - Bí ngô: là loại thức ăn vừa ngon vừa bổ, với hàm lượng đa dạng các chất dinh dưỡng như beta – carotene, kali, các loại vitamin A,C,E, magie, kẽm, can xi, chất xơ, selen, sắt, protein v.v…, bên cạnh các dưỡng chất tốt cho não của bé như axit folic, omega 3. Đặc biệt, hạt bí ngô là nguồn cung dồi dào omega 3, với khoảng 100 mg axit béo này trong 1 phần ăn. Dùng bí ngô và hạt bí ngô còn giúp mẹ bầu tăng cường sức đề kháng, hạn chế nguy cơ mắc bệnh cao huyết áp, giúp xương chắc khỏe, ngăn ngừa chứng táo bón, trầm cảm khi bầu bí, giảm cholesterol …
    - Đậu phụ: Là loại thực phẩm “vàng” cho bé trong bụng mẹ, đậu phụ giàu canxi giúp xây dựng hệ xương và răng cho thai nhi; protein hỗ trợ sự phát triển các tế bào; chất sắt ngăn ngừa sinh non, sinh con nhẹ cân; kẽm giúp tái tạo tế bào, thúc đẩy tăng trưởng mô v.v….
    - Cá cơm: 5 miếng cá cơm cung cấp hơn 400 mg axit béo omega 3 – một hàm lượng lý tưởng cho bà bầu và thai nhi. Ngoài omega 3, cá cơm còn chứa nhiều chất đạm, sodium, niacin, sắt, vitamin B12, canxi, và vô số các vi chất dinh dưỡng khác. Đặc biệt, cá cơm lại chứa rất ít thủy ngân và mẹ bầu có thể dùng khoảng 2 phần ăn mỗi tuần để cung cấp chất dinh dưỡng và omega 3 cho bé.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Duy trì 1 ngày 2 ly sữa bầu, ăn uống cũng nên ăn kiêng một chút chứ thích gì ăn lấy ăn tạp sẽ không tốt cho 2 mẹ con. Cứ ăn đầy đủ những thực phẩm chuyên cho bà bầu là ok. mình trước mang bầu kiêng lắm chỉ ăn những thực phẩm rõ nguồn gốc chứ dịch lợn tai xanh 2009 mình chẳng dám ăn, kiêng khem nên khi sinh bé thấy 2 mẹ con đều khỏe mạnh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Mình cũng lo việc ăn uống hàng ngày không đủ cung cấp dưỡng chất cho thai nhi vì sợ quá trình chế biến thức ăn làm thất thoát, nên việc uống thêm sữa bầu trong thai kỳ là cần thiết các mẹ nhỉ?
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người bầu bí ăn nhiều hải sản nhưng thực tế là Cua, ghẹ, ba ba: Nên kiêng trong 3 tháng đầu của thai kì. Ngoài ra không ăn vi cá mập, cá ngừ, cá thu, cá kiếm nhiều…. vì trong thịt các loại cá này có chứa hàm lượng thủy ngân cao, rất nguy hiểm cho sự phát triển của thai nhi.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có nghe nói khi mang thai mà ăn nhiều loại hạt như hạt đậu, đậu nành, mè cũng tốt cho thai nhi lắm, không biết có phải không các mẹ nhỉ?
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Mình thấy nhiều người bầu bí ăn nhiều hải sản nhưng thực tế là Cua, ghẹ, ba ba: Nên kiêng trong 3 tháng đầu của thai kì. Ngoài ra không ăn vi cá mập, cá ngừ, cá thu, cá kiếm nhiều…. vì trong thịt các loại cá này có chứa hàm lượng thủy ngân cao, rất nguy hiểm cho sự phát triển của thai nhi.
    ui, vi cá chắc là mắc lắm mẹ nó nhỉ, với kinh tế nhà mình chắc không ăn nổi món này quá hihihi.
    Mấy cá loại lớn như cá thu, cá kiếm, ... đúng như mẹ vân nói, rất có thể chứa hàm lưỡng thủy sản cao do ảnh hưởng của môi trường sống. nếu vậy thì eo ôi, nguy hiểm cho cả mẹ và bé lắm, hic
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Mình có nghe nói khi mang thai mà ăn nhiều loại hạt như hạt đậu, đậu nành, mè cũng tốt cho thai nhi lắm, không biết có phải không các mẹ nhỉ?
    Hồi mình bầu là không thèm hạt gì cả. Chỉ thích ăn phở với uống sữa bầu (cũng 9-10 năm) rồi. Hồi đó mạng mẽo đâu có như bây giờ. Cứ nghe sữa nào có DHA tốt cho trí não trẻ là quất liền
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn cá hồi cũng tốt lắm đó mọi người, vừa có DHA tốt cho trí não, vừa có chất béo omega tốt cho mắt.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Ăn cá hồi cũng tốt lắm đó mọi người, vừa có DHA tốt cho trí não, vừa có chất béo omega tốt cho mắt.
    Mình cũng thích ăn cá hồi lắm, đúng là cá hồi rất tốt cho bà bầu và trẻ em, giàu Omega 3, 6, 9. Tuy nhiên để tránh được vị tanh của cá hồi, nhiều mẹ bầu rất sợ mùi tanh thì các mẹ chú ý lúc làm cá hồi hấp qua với chút gừng tươi,hoặc ngâm cá hồi với sữa tươi 20 phút trước khi chế biến.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Đúng là mình sống thời này nhiều cái khổ ghê á! Món ngon, món bổ thì lại dính này dính kia! Cá biển nhiều omega thì thủy ngân...thôi đành thay thế bằng cá sông và thêm ly sữa dặm thêm. Hững gì còn thiếu vậy
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cá chép là rất bổ dưỡng. Trong thịt cá chép có chứa nhiều dưỡng chất như axit lutamic, glycine, chất béo, arginine. Hàm lượng protein trong thịt cá chép có sự khác nhau tùy theo mùa và sự thay đổi của thời tiết. Vào mùa hè, hàm lượng protein phong phú nhất; vào mùa đông, hàm lượng protein và acid amin trong cá chép giảm một chút, riêng hai loại glycine, arginine đều không thay đổi. Mẹ nó có thể nấu cháo hoặc sốt cà, rất ngon a!
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với cá nhân em thì em thấy cái gì cũng tốt hết trơn à. Vì nói thật là khi mang thai bà mẹ cần rất nhiều dinh dưỡng để cung cấp cho thai nhi vì thế ngoài những thực phẩm không nên ăn thì nghĩ tất cả đều cần thiết hết. Có những gia đình có điều kiện thì họ ăn những món ngon đắt tiền còn bình dân thì lại khác.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Với cá nhân em thì em thấy cái gì cũng tốt hết trơn à. Vì nói thật là khi mang thai bà mẹ cần rất nhiều dinh dưỡng để cung cấp cho thai nhi vì thế ngoài những thực phẩm không nên ăn thì nghĩ tất cả đều cần thiết hết. Có những gia đình có điều kiện thì họ ăn những món ngon đắt tiền còn bình dân thì lại khác.
    Cũng chưa hẳn đâu nhé mẹ nó. Mình có đứa bạn, hồi nó có bầu, nó không chú ý ăn uống bổ dưỡng gì lắm, ăn nhiều chỉ là cơm, bánh mì không,... tinh bột là chủ yếu đó, bụng cũng to nhưng sinh bé chỉ được 2,8kg thui. Con bé sinh ra hay bệnh lắm, bé rất nhỏ con, beo lắm. Bữa nay đã hơn 4 tuổi nhưng có 15kg thui. Nên mình thấy cũng cần chú ý ăn uống "có chất" như uống sữa bầu, thực phẩm bổ dưỡng, ... để con khỏe mạnh, nhanh nhẹn, .. "dễ nuôi"
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Cũng chưa hẳn đâu nhé mẹ nó. Mình có đứa bạn, hồi nó có bầu, nó không chú ý ăn uống bổ dưỡng gì lắm, ăn nhiều chỉ là cơm, bánh mì không,... tinh bột là chủ yếu đó, bụng cũng to nhưng sinh bé chỉ được 2,8kg thui. Con bé sinh ra hay bệnh lắm, bé rất nhỏ con, beo lắm. Bữa nay đã hơn 4 tuổi nhưng có 15kg thui. Nên mình thấy cũng cần chú ý ăn uống "có chất" như uống sữa bầu, thực phẩm bổ dưỡng, ... để con khỏe mạnh, nhanh nhẹn, .. "dễ nuôi"
    Mình có đứa bạn nghén gì đâu á, khuyên nên ăn uống đủ chất để con không bị suy dinh dưỡng. Nó cũng ráng uống sữa bà bầu nhưng than lắm, lúc nào cũng... thiệt tình là không uống nổi, nào là tanh lắm..vị cũng khó uống nữa, nó kêu thấy các mẹ uống mà ham..thấy bạn ngén quá cũng lo lắm các mẹ ạ.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Mình có đứa bạn nghén gì đâu á, khuyên nên ăn uống đủ chất để con không bị suy dinh dưỡng. Nó cũng ráng uống sữa bà bầu nhưng than lắm, lúc nào cũng... thiệt tình là không uống nổi, nào là tanh lắm..vị cũng khó uống nữa, nó kêu thấy các mẹ uống mà ham..thấy bạn ngén quá cũng lo lắm các mẹ ạ.
    Mẹ nó đừng vội ép mình uống một lúc hết 1 cốc sữa ngay, có thể chia nhỏ làm nhiều bữa trong một ngày. Từng chút một cho đến khi quen dần. Và có thể pha sữa bỏ vào tủ lạnh cho dễ uống. Ngoài ra, mẹ nó có thể sử dụng các sản phẩm từ sữa như phô mai, sữa chua là hai nguồn dồi dào dưỡng chất và cung cấp đủ lượng canxi mẹ bầu cần.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9