TIN TÀI TRỢ.

Nguy cơ tiềm ẩn cho thai sản và thai nhi nếu không được cung cấp đầy đủ dinh dưỡng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Các mẹ à, mang thai là giai đoạn có rất nhiều nguy cơ tiềm ẩn cho thai sản như: huyết áp, tiểu đường, viêm âm đạo, phù...và thai nhi cũng rất nguy hiểm nếu người mẹ không cung đầy đủ dinh dưỡng khiến bé bị suy dinh dưỡng trong bào thai khiến bé kém phát triển về thể lực cũng như trí tuệ... Vì vậy mình cũng muốn trao đổi với các mẹ đã và đang mang thai làm sao để 2 mẹ con có 1 hành trình thật khỏe mạnh trong quá trình mang thai và thiên thần nhỏ chúng ta sẽ luôn khỏe mạnh né các mẹ!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,589 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

Chị hồi có bầu bé thứ hai cũng hơi lớn tuổi, vì vậy theo dõi Bác Sĩ đều đặn chu kỳ nhằm giúp phát hiện sớm những nguy cơ cho phụ nữ khi mang thai đó em àh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Đúng rồi đó chị vì lớn tuổi con rất đễ bị bệnh Down nhất là qua 35 tuổi, các mẹ nhà mình phải theo dõi thai kì thật kĩ nhé đừng nên bỏ sót giai đoan nào vì mỗi giai đaọn bác sĩ sẽ theo dõi riêng và có biện pháp hợp lý nhất cho bé nhà.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongphan999 Xem bài viết
    Chị hồi có bầu bé thứ hai cũng hơi lớn tuổi, vì vậy theo dõi Bác Sĩ đều đặn chu kỳ nhằm giúp phát hiện sớm những nguy cơ cho phụ nữ khi mang thai đó em àh.
    • 1,589 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Đúng rồi đó chị vì lớn tuổi con rất đễ bị bệnh Down nhất là qua 35 tuổi, các mẹ nhà mình phải theo dõi thai kì thật kĩ nhé đừng nên bỏ sót giai đoan nào vì mỗi giai đaọn bác sĩ sẽ theo dõi riêng và có biện pháp hợp lý nhất cho bé nhà.
    Nghe em nói bị Down làm chị nhớ lại cái hồi đi khám thai, cứ lo sợ vị tuổi băm không những việc sinh con bị khó khăn, mà còn lo sợ đủ thứ luôn, nhất là không biết con có bị gì hông? có được bình thường như những bé khác không? Rồi phải quan tâm cho sức khoẻ của mẹ nữa, mẹ tăng cân tí xíu là bác sĩ nhắc nhở liền......Đủ điều lo lắng cả em hen.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Mẹ chồng em sinh bố nó nhà em ở tuổi 50 đấy. Vậy mà "trộm vía" OX vẫn rất "đẹp trai thông minh"! Vậy nên các chị đã quá tuổi "băm" đừng hoang mang nhé! tất nhiên là giờ khoa học hiện đại, chả tội gì mà không chủ quan!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Mẹ chồng em sinh bố nó nhà em ở tuổi 50 đấy. Vậy mà "trộm vía" OX vẫn rất "đẹp trai thông minh"! Vậy nên các chị đã quá tuổi "băm" đừng hoang mang nhé! tất nhiên là giờ khoa học hiện đại, chả tội gì mà không chủ quan!
    Hihi mẹ chồng chị sinh bố nó nhà chị lúc 40, bố chồng 58, trộm vía cũng ngời giai ngon nghẻ, thế nên cơ bản là chị nghĩ sinh muộn tý thì tất nhiên là có nhiều nguy cơ hơn nhưng mà giờ mọi thứ hiện đại hơn, thông tin nhiều hơn nên cũng ko đáng lo lắm.

Nói vậy nhưng nếu mà các mẹ tuổi băm (như mẹ cháu chẳng hạn, đang tính tập 3 ) trước khi mang bầu thì cần lên 1 lộ trình trước, mình có kinh nghiệm rồi mà, sẽ bổ sung dinh dưỡng trước khi mang thai khoảng vài tháng cho yên tâm. Rồi sau đó nếu may mắn được đón con về thì theo dõi sát sao, ăn uống ngủ nghỉ hợp lý, khám xét đúng định kỳ....thì chắc là ngon thôi.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 73 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chồng em bị tật ở miệng một chút, do hồi xưa kiến thức yếu, mang thai nôn oẹ là mc mua thuốc tùm lum về uống.
    Lúc e có bầu sợ lắm các mẹ, cứ sợ con gái mình đẻ ra ko hoàn thiện. Lại có lỗi với con. Đã vậy e còn đi khám bệnh ở trung tâm y tế, nhìu mốc đâu đc biết đâu. Như là dị tật thai nhi rồi đó.
    Đến lúc thai 25 tuần lo lắng quá, đi siêu âm 4D cho con, mà lúc đó bs cũng nói chỉ chính xác đc 80% thôi.
    Trộm vía con em giờ cũng khoẻ mạnh. Vc e đọc giấy siêu âm thấy mọi thứ đều bình thường từ trong ra ngoài, là khóc luôn.
    Chỉ mong con được khoẻ mạnh thế thôi các mẹ ơi !!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nalsuphan Xem bài viết
    Chồng em bị tật ở miệng một chút, do hồi xưa kiến thức yếu, mang thai nôn oẹ là mc mua thuốc tùm lum về uống.
    Lúc e có bầu sợ lắm các mẹ, cứ sợ con gái mình đẻ ra ko hoàn thiện. Lại có lỗi với con. Đã vậy e còn đi khám bệnh ở trung tâm y tế, nhìu mốc đâu đc biết đâu. Như là dị tật thai nhi rồi đó.
    Đến lúc thai 25 tuần lo lắng quá, đi siêu âm 4D cho con, mà lúc đó bs cũng nói chỉ chính xác đc 80% thôi.
    Trộm vía con em giờ cũng khoẻ mạnh. Vc e đọc giấy siêu âm thấy mọi thứ đều bình thường từ trong ra ngoài, là khóc luôn.
    Chỉ mong con được khoẻ mạnh thế thôi các mẹ ơi !!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

Các mẹ ở các vùng xa cũng chỉ có điều kiện khám thai ở trạm y tế xã thôi mà. Còn nếu ở các tỉnh thành lớn thì có đk đến các bệnh viện có chuyên khoa phụ sản khám cho yên tâm. Căn bản là mẹ nên đọc báo, xem tivi các chương trình về kiến thức sinh sản để bổ sung kiến thức khoa học cho bản thân, để biết làm thế nào chăm sóc bản thân 1 cách tốt nhất trong giai đoạn mang thai.

Chứ nhiều nơi nghe theo các bà cổ hủ kiêng khem đủ thứ, ko ăn cái nọ, ko ăn cái kia vì lý do a, b, c…. Trong khi mang bầu cần ăn đủ dinh dưỡng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Em chỉ biết ở 3 tháng đầu thai kỳ - là giai đoạn hình thành cơ thể. Do vậy phải tránh cúm, không được uống thuốc cúm nhà nhiều loại thuốc khác - nguy cơ con bị hở hàm ếch. Phải bổ sung axit folic để chống dị tật ống thần kinh. Còn gì nữa không các mẹ thông thái?
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi giai đoạn thai sản và thai nhi cần có nhiều chế độ dinh dưỡng khác nhau. các bà mẹ nhớ ăn uống đầy đủ để mẹ con đều khỏe nhé. 3 mốc rất quan trọng là 12 tuần, 22 tuần và 32 tuần nên đi siêu âm để biết sớm những triệu chứng bất thường để có hướng xử lí kịp thời các mẹ nhé
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi morningstar_186 Xem bài viết
    Mỗi giai đoạn thai sản và thai nhi cần có nhiều chế độ dinh dưỡng khác nhau. các bà mẹ nhớ ăn uống đầy đủ để mẹ con đều khỏe nhé. 3 mốc rất quan trọng là 12 tuần, 22 tuần và 32 tuần nên đi siêu âm để biết sớm những triệu chứng bất thường để có hướng xử lí kịp thời các mẹ nhé
    Mỗi lần có thai là mỗi lần lo lắng, mình không cần con đẹp, chỉ mong khi sinh con ra thấy con lành lặn là mừng đến phát khóc
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ à, mang thai là giai đoạn có rất nhiều nguy cơ tiềm ẩn cho thai sản như: huyết áp, tiểu đường, viêm âm đạo, phù...và thai nhi cũng rất nguy hiểm nếu người mẹ không cung đầy đủ dinh dưỡng khiến bé bị suy dinh dưỡng trong bào thai khiến bé kém phát triển về thể lực cũng như trí tuệ... Vì vậy mình cũng muốn trao đổi với các mẹ đã và đang mang thai làm sao để 2 mẹ con có 1 hành trình thật khỏe mạnh trong quá trình mang thai và thiên thần nhỏ chúng ta sẽ luôn khỏe mạnh né các mẹ!
    em có bầu cũng tăng cân dữ quá, bsi nói không tốt cho thai nhi và cấm uống sữa bầu buổi tối nhưng tối em hay đói nên chỉ uống sữa thôi, giờ không biết làm thế nào nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Nguy cơ lớn nhất là không đủ dinh dưỡng, vi chất, dẫn đến không phát triển hoàn thiện được các bộ phận của con (tất nhiên là ngoài các nguyên nhân dị tật khác), hoặc sinh con bé thiếu cân, còi cọc sẽ dễ ốm đau, nhiễm khuẩn sau này.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Hì hì, công nhận ai sinh con xong cũng đều đưa ra kết luận là nuôi con trong bụng mẹ sướng hơn nhiều so với lúc nuôi con bên ngoài. Sinh con xong lại bù đầu với việc chăm con chả còn thời gian mà ăn uống tẩm bổ, lớn 1 tí lại đến giai đoạn con lười ăn sinh lý, đến khổ. Nên thời gian mang thai là sung sướng nhất, thích gì ăn nấy chả kiêng khem gì (nếu ko có chống chỉ định của BS), chả sợ tăng cân....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Mình nhớ có hôm mình đi khám thai, thấy có một mẹ gầy gò lắm mà bác sỹ siêu âm mắng sa sả vì con bé quá, xong bắt nhập viện nằm truyền đường và vitamin C đấy, tình cờ hôm đẻ lại gặp nhau, con mẹ ấy được ba cân. Nên là cần đảm bảo dinh dưỡng cho thai và thường xuyên kiểm tra nữa.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Giai đoạn đầu mà cúm là căg lắm đó các mẹ, cònh phải tránh tiếp xúc người có bệnh lây nhiễm, bệnh viện, đám đông... Nên có thai là giai đoạn lo lắng nhất của các bà mẹ nhưng khoa học ngày càng hiện đại chỉ cần các mẹ khám thai theo dõi chặt chẽ thì sẽ được khắc phục hiệu quả nhất cho các bé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Em chỉ biết ở 3 tháng đầu thai kỳ - là giai đoạn hình thành cơ thể. Do vậy phải tránh cúm, không được uống thuốc cúm nhà nhiều loại thuốc khác - nguy cơ con bị hở hàm ếch. Phải bổ sung axit folic để chống dị tật ống thần kinh. Còn gì nữa không các mẹ thông thái?
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Hì hì, công nhận ai sinh con xong cũng đều đưa ra kết luận là nuôi con trong bụng mẹ sướng hơn nhiều so với lúc nuôi con bên ngoài. Sinh con xong lại bù đầu với việc chăm con chả còn thời gian mà ăn uống tẩm bổ, lớn 1 tí lại đến giai đoạn con lười ăn sinh lý, đến khổ. Nên thời gian mang thai là sung sướng nhất, thích gì ăn nấy chả kiêng khem gì (nếu ko có chống chỉ định của BS), chả sợ tăng cân....
    mẹ ăn con được hưởng nên cố gắng ăn uống thôi. chứ bé ra đời lười ăn lười bú thì đúng là mệt thật
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi papacodong Xem bài viết
    em có bầu cũng tăng cân dữ quá, bsi nói không tốt cho thai nhi và cấm uống sữa bầu buổi tối nhưng tối em hay đói nên chỉ uống sữa thôi, giờ không biết làm thế nào nữa
    Hồi đó em tăng 20 cân, cái gì ăn cũng nhiều mà lúc sinh con lại chưa đến 3kg, chắc là ăn nhiều mà không đủ chất nên con bị thấp bé nhẹ cân
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Hồi đó em tăng 20 cân, cái gì ăn cũng nhiều mà lúc sinh con lại chưa đến 3kg, chắc là ăn nhiều mà không đủ chất nên con bị thấp bé nhẹ cân

Không phải cứ mẹ tăng cân nhiều mà con đã nặng kg đâu, mẹ tăng từ 9 đến 12kg là vừa xinh, quan trọng là chế độ ăn uống đủ chất, dinh dưỡng đầy đủ chứ ăn nhiều mà ko đủ chất thì cũng ko ổn\
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Giai đoạn đầu mà cúm là căg lắm đó các mẹ, cònh phải tránh tiếp xúc người có bệnh lây nhiễm, bệnh viện, đám đông... Nên có thai là giai đoạn lo lắng nhất của các bà mẹ nhưng khoa học ngày càng hiện đại chỉ cần các mẹ khám thai theo dõi chặt chẽ thì sẽ được khắc phục hiệu quả nhất cho các bé.
    là khi em có bầu đứa thứ 2 em bị cúm. Cũng nghe mọi người nói là mẹ bị cúm thì tỉ lệ dị tật thai nhi là cao. Vậy nên cả thai lỳ lo lắng lắm. lần nào đi siêu ậm cũng hỏi bác sỹ rất kỹ. Đến tận khi sinh ra, còn hỏi bs "Con em có bình thường không chị? " Ơn trời!!!!
    Do vây, nếu các mẹ bầu mà bị cúm cũng đừng quá lo lắng. Nhớ cứ theo hướng dẫn của bác sỹ là ok!
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8