TIN TÀI TRỢ.

Nếu không uống được sữa bầu, mình uống sữa tươi thay thế được không ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 27.5K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình biết là trong quá trình mang thai, sữa bầu sẽ bổ sung đầy đủ dưỡng chất để mẹ nuôi thai nhi. Nhưng có những bà mẹ bị sợ mùi sữa, cứ nghe sữa là nôn ọe hết mọi thứ. Để giải quyết tình trạng này, thì lại uống được sữa tươi. Vậy có thể thay thế sữa tươi cho khẩu phần dinh dưỡng của mẹ được không ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc mình có bầu vì tăng cân quá nhiều và quá nhanh nên mọi người cũng khuyên uống sữa tươi không đường thay cho sữa bầu.Mình thì sữa nào cũng uống được hết nên mình thường uống sữa tươi lúc đi làm, thay cho nước lọc.Còn sữa bầu thì uống 3 ly/ngày : sáng 1 ly, tối 2 ly .Mình nghĩ trong sữa tươi có Canxi nhưng lại chưa có đủ các vi chất cần thiết cho thai phụ như axit folic, DHA, sắt, kẽm...
    Vì vậy mình uống 2 thứ luôn cho chắc ăn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,995 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muonvao Xem bài viết
    Lúc mình có bầu vì tăng cân quá nhiều và quá nhanh nên mọi người cũng khuyên uống sữa tươi không đường thay cho sữa bầu.Mình thì sữa nào cũng uống được hết nên mình thường uống sữa tươi lúc đi làm, thay cho nước lọc.Còn sữa bầu thì uống 3 ly/ngày : sáng 1 ly, tối 2 ly .Mình nghĩ trong sữa tươi có Canxi nhưng lại chưa có đủ các vi chất cần thiết cho thai phụ như axit folic, DHA, sắt, kẽm...
    Vì vậy mình uống 2 thứ luôn cho chắc ăn
    Cơ thể bạn dễ chịu nên khỏe quá chừng, mình thấy có nhiều phụ nữ hễ nghe mùi sữa vào là nôn ọe hết ra ngoài. Sữa tươi có đặ điễm là tiện lợi, dễ uống và vị cũng ngon hơn sữa bầu. Mình nhớ hồi có anh làm cùng cơ quan mình, cứ đặt mối người ta bỏ sữa tươi Long Thành cho anh í mang về cho vợ, vợ anh í có bầu, không uống được sữa gì ngoài sữa tươi của LT mà thôi. Ngày nào chị ấy cũng làm 1 lít rưỡi sữa tươi nhưng tuyệt nhiên không đụng đến 1 giọt sữa bà bầu nào cho đến khi sinh con luôn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Nếu không uống được thì mẹ có thể ăn bổ sung các loại hạt và rau xanh đậm ngoài ra ăn thêm cá hồi để con có thêm DHA trong suốt quá trình mang thai. Cơ mà nếu mẹ thử coh sữa bầu vào tủ lạnh coi mát mát dễ uống hơn không, mình thường làm thế khi mang bầu đó.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Đúng là sữa bầu bổ sung thêm nhiều vi chất có lợi cho mẹ và bé hơn là sữa tươi, nhưng nếu mẹ nó không thể uống được sữa bầu thì đành phải uống sữa tươi thay thế và bổ sung thêm các vi chất khác vào khẩu phần ăn uống hàng ngày vậy, ngoài ra có thể sử dụng thêm viên uống tổng hợp bổ sung các vitamin và khoáng chất dành riêng cho bà bầu như Procare....
    Một chút gợi í là mẹ nó nên thử một vài loại sữa bầu khác nhau hoặc vị khác nhau xem nhé, mình hồi đầu uống thử cũng không thể uống được, lựa chọn đến lần thứ 3 mới uống được vị của Enfamama đấy, mẹ nó thử cả vị vani và socola xem sao, biết đâu lại uống được vị socola nhỉ
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May mắn là bầu 2 đứa mình đều uống được sữa tươi, sữa bầu luôn.NHưng nhiều khi uống hoài cũng ngán ngán, mình thường thay đổi vị bằng cách :
    - Cho thêm syrup Hershey's dâu hoặc chocolate vào khi uống
    - Pha xong cho vào tủ lạnh hoặc cho vài viên đá vào uống mát lạnh
    - Pha sữa bầu nóng với lòng đỏ trứng gà ta
    - Pha sữa bầu với 1 miếng phomai bò cười
    - Bỏ 1 ít bánh ngũ cốc vào ly sữa bầu
    Nhờ vậy mà đều đặn mỗi ngày từ lúc có thai đến trước khi đi sinh, mình đều uống ít nhất 3 ly sữa bầu
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muonvao Xem bài viết
    May mắn là bầu 2 đứa mình đều uống được sữa tươi, sữa bầu luôn.NHưng nhiều khi uống hoài cũng ngán ngán, mình thường thay đổi vị bằng cách :
    - Cho thêm syrup Hershey's dâu hoặc chocolate vào khi uống
    - Pha xong cho vào tủ lạnh hoặc cho vài viên đá vào uống mát lạnh
    - Pha sữa bầu nóng với lòng đỏ trứng gà ta
    - Pha sữa bầu với 1 miếng phomai bò cười
    - Bỏ 1 ít bánh ngũ cốc vào ly sữa bầu
    Nhờ vậy mà đều đặn mỗi ngày từ lúc có thai đến trước khi đi sinh, mình đều uống ít nhất 3 ly sữa bầu
    Mẹ nó có nhiều típ uống sữa bầu hay thiệt đó. Mình có cô em dâu đang nghén dọa bỏ sữa bầu, để mình về hướng dẫn cho em ấy học theo nha
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Nếu không uống được thì mẹ có thể ăn bổ sung các loại hạt và rau xanh đậm ngoài ra ăn thêm cá hồi để con có thêm DHA trong suốt quá trình mang thai. Cơ mà nếu mẹ thử coh sữa bầu vào tủ lạnh coi mát mát dễ uống hơn không, mình thường làm thế khi mang bầu đó.
    Mình sợ mùi sữa bầu cực kỳ, cứ uống vào là cho ra hết mọi thứ. Chỉ ngửi mùi thôi chứ đừng nói tới uống, nhưng không hiểu sao sữa tươi thì lại chịu được. Cứ mỗi sáng là xách theo 1 hộp sữa tươi loại 1 lít của LT, mang vào cơ quan, rồi mon men xin anh bảo vệ chút cafe bỏ vào, cứ thế là quất sạch cả hộp buổi sáng. chiều về cũng làm thêm 2 ly nữa rồi đi ngủ... Vậy mà lên ký vù vù luôn.
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    Mình sợ mùi sữa bầu cực kỳ, cứ uống vào là cho ra hết mọi thứ. Chỉ ngửi mùi thôi chứ đừng nói tới uống, nhưng không hiểu sao sữa tươi thì lại chịu được. Cứ mỗi sáng là xách theo 1 hộp sữa tươi loại 1 lít của LT, mang vào cơ quan, rồi mon men xin anh bảo vệ chút cafe bỏ vào, cứ thế là quất sạch cả hộp buổi sáng. chiều về cũng làm thêm 2 ly nữa rồi đi ngủ... Vậy mà lên ký vù vù luôn.
    Trộm vía mẹ bé uống sữa tươi giỏi quá cơ. Mình thì tự thấy sữa tươi hơi nhạt so với khẩu vị của mình nên nếu uống sẽ thấy như uống nước lọc và thấy không yên tâm bằng việc uống sữa bà bầu, thê nên mình chỉ trung thanh uông sữa bâu thôi, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    Sữa tươi của Việt Nam mình thì không chắc là sữa tươi, còn sữa thanh trùng thì lại nhanh hư hỏng.Nếu đã mở hộp thì phải giữ lạnh và uống trong vòng 20h Mẹ bầu nào uống được sữa tươi thay nước thì ok , chứ nếu ai ngán sữa thì không thể uống hết 1 l từ sáng đến chiều được!
    Quan trọng hơn hết là 1 số khoáng chất, vi chất được tổng hợp, bổ sung thêm trong sữa bầu giúp đứa bé phát triển toàn diện ngay từ trong bụng mẹ thì sữa tươi lại thiếu.
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 060979 Xem bài viết
    Sữa tươi của Việt Nam mình thì không chắc là sữa tươi, còn sữa thanh trùng thì lại nhanh hư hỏng.Nếu đã mở hộp thì phải giữ lạnh và uống trong vòng 20h Mẹ bầu nào uống được sữa tươi thay nước thì ok , chứ nếu ai ngán sữa thì không thể uống hết 1 l từ sáng đến chiều được!
    Quan trọng hơn hết là 1 số khoáng chất, vi chất được tổng hợp, bổ sung thêm trong sữa bầu giúp đứa bé phát triển toàn diện ngay từ trong bụng mẹ thì sữa tươi lại thiếu.
    Sữa tươi Long Thành nó thơm và dễ uống hơn các loại sữa khác, mình cứ sáng mang vào cơ quan, cho vào tủ lạnh, uống thay nước luôn. Biết là sữa tươi không đầy đủ dưỡng chất như sữa bầu, nhưng nếu uống được và thay cho vị sữa bầu, thì mình uống vẫn tốt hơn là không uống. Nhưng nếu mà cố gắng được thì uống sữa bầu vẫn hơn.
    Bây giờ, các bà bầu sướng hơn, có nhiều loại sữa để lựa chọn và có nhiều mùi vị mà mình thích nữa. Ví dụ như Enfamama có thêm mùi vị chocolate, chứ ngày xưa mình thấy chỉ có mỗi mùi của vani thôi, nên giờ uống cũng đỡ ngán.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

sữa tươi là không đủ đưỡng chất bằng sữa bầu rồi. Mẹ nào ko uống được thì thêm chocola vào sẽ dễ uống thôi .
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methinho Xem bài viết
    sữa tươi là không đủ đưỡng chất bằng sữa bầu rồi. Mẹ nào ko uống được thì thêm chocola vào sẽ dễ uống thôi .
    Riêng Enfa đã có loại sữa socola rồi đó các mẹ ạ. Mình thích loại này nhất vì uống thơm ngon, rất dễ uống. Yên tâm hơn uống sữa tươi.
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Riêng Enfa đã có loại sữa socola rồi đó các mẹ ạ. Mình thích loại này nhất vì uống thơm ngon, rất dễ uống. Yên tâm hơn uống sữa tươi.
    bây giờ thì enfa đã có sữa bầu vị chocolate, chứ trước đây là không có, cho nên ai uống sữa bầu phải pha thêm cacao, hoặc tí cafe cho dễ uống đó chứ
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Đúng là sữa tươi của VN ta đa phần là làm từ...bột sữa, còn sữa tươi thanh trùng thì đã mua về là phải uống nhanh không là hư luôn, mà nhiều khi mình mua cả hộp lớn về uống không hết để hôm sau là không dám uống nữa, dù là giữ lạnh nhé, vì lúc ấy vị của sữa đã cảm thấy không ngon rồi .
    Dù sao thì nếu mẹ nó không uống được sữa bầu thì đành uống sữa tươi bù vào vậy, còn hơn là ko uống được gì.
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Hi, nhiều mẹ thích vị socola nhỉ, ai cũng khen vị này thơm dễ uống thế mà mình lại không uống được mới buồn chứ, toàn dùng vị vani thôi, may mà còn uống được vị vani của Enfa mama đấy
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

uống sữa và ăn các loại thức ăn tốt cho thai nhi đó bạn miễn sao đủ chất đạm, kẽm, sắt, magne, DHA... thực ra uống sữa bầu cũng có cái lợi vì tập trung đủ các chất cần thiết cho thai nhi trong đó mà mẹ chỉ cần làm 1 hơi là hết, kia thì được ăn đủ các thứ món nhưng lại không biết nạp được bao nhiêu vào người.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vien ngoc sang Xem bài viết
    Đúng là sữa tươi của VN ta đa phần là làm từ...bột sữa, còn sữa tươi thanh trùng thì đã mua về là phải uống nhanh không là hư luôn, mà nhiều khi mình mua cả hộp lớn về uống không hết để hôm sau là không dám uống nữa, dù là giữ lạnh nhé, vì lúc ấy vị của sữa đã cảm thấy không ngon rồi .
    Dù sao thì nếu mẹ nó không uống được sữa bầu thì đành uống sữa tươi bù vào vậy, còn hơn là ko uống được gì.
    Nếu mẹ bầu nào không uống được sữa bầu thì có lẽ phải lựa chọn thương hiệu sữa tươi uy tín để đảm bảo rằng đúng sữa tươi và không có chất melanin, bột béo hoặc quá nhiều đường.Vậy còn đỡ hơn có nhiều mom bị dị ứng với men trong sữa nên phải uống sữa đậu nành và bổ sung thêm dưỡng chất bằng đa dạng thức ăn khác.
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vien ngoc sang Xem bài viết
    Hi, nhiều mẹ thích vị socola nhỉ, ai cũng khen vị này thơm dễ uống thế mà mình lại không uống được mới buồn chứ, toàn dùng vị vani thôi, may mà còn uống được vị vani của Enfa mama đấy
    Mình thì thích thay đổi khẩu vị nên mình cứ một hộp sữa vani, rồi lại đến một hộp socola, thế nên rất dễ uống, không bao giờ ngán sữa cả. Lại vì thấy sữa bổ béo nữa nên rất chịu khó uống, hihi
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ vầy nè, mẹ mang thai, mỗi người nghén mỗi kiểu nên mà nếu món nào không uống được thì mình thay thế bằng món khác, dù sao có còn hơn không. Tuy nhiên sữa tươi thì lâu tiêu hơn sữa bột mẹ nó nhé. Nếu mẹ nó không uống được sữa bầu thử chế biến các món xem sao, rau câu, bánh plan sữa bầu á, mình nghĩ sẽ thú vị hơn.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5