TIN TÀI TRỢ.

Nên ăn hoa quả và uống nước cam vào lúc nào trong ngày?

• 6 Lượt chia sẻ
  • 41K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa chuyên gia, em nghe nói uống nước cam phải tránh thời gian uống sữa chứ không được uống gần nhau. Vậy em nên em vào thời gian nào trong ngày thì tốt ạ? Các loại hoa quả khác nên ăn trước hay sau bữa ăn và thời gian cách bữa ăn bao lâu ạ?

Cảm ơn chuyên gia

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nghĩ uống sữa lúc nào trong ngày cũng được, còn nước cam thì không nên uống buổi tối. Mặt khác thời gian uống sữa cần cách thời gian uống nước cam khoảng 1h trở lên để tránh axit trong nước cam làm kết tụ sữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Thưa chuyên gia, em nghe nói uống nước cam phải tránh thời gian uống sữa chứ không được uống gần nhau. Vậy em nên em vào thời gian nào trong ngày thì tốt ạ? Các loại hoa quả khác nên ăn trước hay sau bữa ăn và thời gian cách bữa ăn bao lâu ạ?

Cảm ơn chuyên gia
    Xin chào bạn!

Protein trong sữa kết hợp với axit trong các loại trái cây có chứa axit như cam, chanh, bưởi…sẽ gây ra ảnh hưởng đến tiêu hóa và hấp thụ sữa trong cơ thể. Do đó, không nên ăn hoặc uống nước cam trong vòng một giờ trước hoặc sau khi uống sữa.
    Thời gian tốt nhất để ăn các loại hoa quả là một giờ trước bữa ăn và hai giờ sau bữa ăn. Vì lúc này vitamin C, pectin và chất xơ từ trái cây được hấp thu hoàn toàn vào cơ thể. Nồng độ cholesterol trong cơ thể cũng giảm nếu ăn trái cây xen kẽ giữa các bữa ăn chính.

BTC_Enfamama
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình hay ăn hoa quả ngay sau hoặc trước khi uống viên sắt vì mình thấy các chị bầu ở cơ quan bảo như vậy sẽ giúp viên sắt hấp thu tối đa. Còn ở nước ngoài mình thấy họ uống nước cam vào buổi sáng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Enfamama Xem bài viết
    Xin chào bạn!

Protein trong sữa kết hợp với axit trong các loại trái cây có chứa axit như cam, chanh, bưởi…sẽ gây ra ảnh hưởng đến tiêu hóa và hấp thụ sữa trong cơ thể. Do đó, không nên ăn hoặc uống nước cam trong vòng một giờ trước hoặc sau khi uống sữa.
    Thời gian tốt nhất để ăn các loại hoa quả là một giờ trước bữa ăn và hai giờ sau bữa ăn. Vì lúc này vitamin C, pectin và chất xơ từ trái cây được hấp thu hoàn toàn vào cơ thể. Nồng độ cholesterol trong cơ thể cũng giảm nếu ăn trái cây xen kẽ giữa các bữa ăn chính.

BTC_Enfamama
    Mình thường uống nước cam, bưởi, ... thường cách sau 4 giờ uống sữa, và khoảng 1 giờ sau khi dùng cơm. Do đau bảo tử nên ít khi nào dùng trước khi ăn cơm cả. May mắn là áp dụng đúng với lời tư vấn của chuyên gia.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Buổi sáng thì em thường ăn bánh mì và uống sữa cho đỡ cảm giác buồn nôn khó chịu buổi sáng. Nửa buổi đến cơ quan thì ăn quả cam (Không uống nước vì ở cơ quan không vắt được) Buổi trưa thì ăn cơm và thêm một cốc sữa nếu cơm không hợp khẩu vị. Cơm hợp khẩu vị rồi thì phần sữa đến nửa buổi chiều. Chiều về nhà trước khi nấu cơm làm một ly nước hoa quả. )))) Nói chung cả ngày chỉ thấy ăn ấy chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhờ có chuyên mục này mà mình biết thêm, vụ ăn uống nước trái cây cần trước hoặc sau uống sữa để sữa được hấp thu tốt hơn. Mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm này cho mọi người. Cám ơn BTC Enfa đã có những chuơng trình hay như thế này.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình lại uống nứoc cam vào buổi sáng sau ăn sáng. Đến cơ quan 9h mới làm cốc sữa nên mình vẫn thấy ổn. Hình như uống nước cam vào buổi sáng thì cả ngày mình ăn ngon miệng hơn thì phải, tiêu hóa ổn hơn.
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mình lại uống nứoc cam vào buổi sáng sau ăn sáng. Đến cơ quan 9h mới làm cốc sữa nên mình vẫn thấy ổn. Hình như uống nước cam vào buổi sáng thì cả ngày mình ăn ngon miệng hơn thì phải, tiêu hóa ổn hơn.
    Mình thì quán triệt tư tưởng uống cam cứ từ trưa đổ lại là được, tránh uống lúc đói hoặc khi mới ăn các đồ tanh và cũng không nên uống gần bữa sữa nữa.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • 803 Bài viết

• 2,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bình thường đúng là cũng không để ý lắm việc ăn hoa quả lúc nào cho hợp lí. Nhà em thì cứ ăn ngẫu hứng lắm nhưng chủ yếu là cách xa bữa ăn và bữa sữa vì ăn xong lửng dạ rồi thì vào bữa không nhét nổi
    Cũng may có ý kiến chuyên gia nên rút kinh nghiệm từ giờ ăn uống hợp lí hơn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình nước cam hoặc chanh nên uống trong giờ sáng đến trưa, không nên uống vào buổi chiều tối, cũng như uống khi bụng đói. Sữa thì nên uống cách xa thời gian uống nước cam, hoặc chanh. Sữa thì lúc nào uống cũng được cả, nhưng cách thời gian uống nước cam, chanh ít nhất là 1 giờ.