TIN TÀI TRỢ.

Mẹ cần làm gì để não bé được phát triển tốt nhất trong từng giai đoạn thai kì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Việc người mẹ chiêm ngưỡng những hình ảnh phù hợp sẽ giúp con trẻ hình thành khả năng tư duy hình ảnh sớm, một khả năng rất quan trọng trong công việc thiết kế - sáng tạo. Một lợi ích khó có thể xem nhẹ nữa là: khi cho con tiếp xúc với màu sắc, hình ảnh đẹp từ trứng nước, dù chỉ gián tiếp thông qua mẹ, khả năng thiên phú của bé sẽ phát triển rất sớm, nếu đó là một bé có năng khiếu hội họa hoặc thiết kế. "Giáo dục thị giác thai nhi, chủ yếu được thực hiện gián tiếp thông qua thị giác của mẹ. Những gì người mẹ nhìn thấy được tác động đến tâm trạng, ý thức của mẹ, từ đó tác động đến tâm lý thai nhi. Đây cũng là điều rất đáng chú ý bên cạnh âm nhạc với thai giáo đã được áp dụng từ lâu"
    Ô kỳ lạ thật, mình lại nghĩ khi con đã sinh ra mới kích thích thị giác, còn khi bé vẫn nằm trong bụng mẹ là bé ngủ khì khì chẳng tài nào cậy được mắt ra cơ hihihi, mình tưởng tượng kỳ thật đấy. Thế là từ giờ đến triển lãm tranh, điêu khắc, trình diễn thời trang thấy khán giả đầy các bà bầu cho mà xem

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sai rồi nhé, các cơ quan thính giác phát triển ngay trong khi con nằm trong bụng mẹ đấy, con sẽ biểu lộ tình cảm như vui buồn...thế nên các chuyên gia đã khuyên mẹ nên nghe nhạc để cho con nghe theo mà, chọn nhạc theo tâm trạng phù hợp thì khi con nghe sẽ tốt hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Ô kỳ lạ thật, mình lại nghĩ khi con đã sinh ra mới kích thích thị giác, còn khi bé vẫn nằm trong bụng mẹ là bé ngủ khì khì chẳng tài nào cậy được mắt ra cơ hihihi, mình tưởng tượng kỳ thật đấy. Thế là từ giờ đến triển lãm tranh, điêu khắc, trình diễn thời trang thấy khán giả đầy các bà bầu cho mà xem
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    sai rồi nhé, các cơ quan thính giác phát triển ngay trong khi con nằm trong bụng mẹ đấy, con sẽ biểu lộ tình cảm như vui buồn...thế nên các chuyên gia đã khuyên mẹ nên nghe nhạc để cho con nghe theo mà, chọn nhạc theo tâm trạng phù hợp thì khi con nghe sẽ tốt hơn
    Các mẹ đang nói chuyện thị giác cơ mà, thính giác thì kháo nhau mãi rồi còn gì!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Chỉ là để giảm tải lên lồng ngưc của người mẹ thôi ấy mà, nhất là mẹ mang bầu to mà nằm ngửa không thở nổi cơ, chứ không phải hại gì cho thai đâu.
    Mình bầu 2 bé cũng đều nằm nghiêng thôi, vì cảm giác nằm ngửa mình không thở nổi luôn á. Nhưng mình nằng nghiêng hay ngửa thì cũng không ảnh hưởng đến thai, chỉ là tư thế cho mẹ bầu thoải mái hơn thôi.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Không biết như này có đúng không, khi mình mang bầu mình mơ thấy một bé trai có khuôn mặt tròn, nụ cười tươi thế mà đến khi sinh con mình giống y chang như trong mơ nhé. hiii mình còn treo ảnh một cu cậu trước giường ngủ cứ đi ngủ là ngắm mong con cũng xinh như vậy, lúc sinh ra cũng thấy đúng như tranh ngoài đấy
    Thế là mẹ nó cầu được ước thấy rồi đấy. Nhà mình thì không treo tranh baby, khi mình có bầu thì chỉ có một mong ước giản dị là con sinh ra được khỏe mạnh thôi. Cu cậu nhà mình mới sinh ra đã thấy giống hệt bố, nên tương lai sẽ đẹp trai như bố thôi. Hihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Nằm nghiêng chứ không nằm ngữa được đâu nhé, em lúc có bầu toàn nằm nghiêng thoai, hay tai bụng em toa quá ta? Không có giây phút nào thư giãn bằng mẹ bầu nằm xoa nhè nhẹ bụng và nghe nhạc!
    Đến 4,5 tháng vẫn nằm ngửa được mà mẹ nó, mấy tháng cuối bụng to quá không nằm ngửa được phải nằm nghiêng thôi.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

À mà ngoài việc ăn đủ chất, ngủ đủ, giữ tinh thần thoải mái, uống sữa bầu đều đặn, mình nghĩ các mẹ các bà bầu cũng nên đi bộ tập thể dục nhẹ nhàng để khí huyết lưu thông tốt, giúp cho mẹ và bé khỏe mạnh và giúp mẹ bầu dễ sinh nở hơn.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình được biết: Từ tuần thứ 12, cứ mỗi phút, não bé hình thành 25.000 tế bào thần kinh và quá trình này tiếp tục phát triển "vũ bão" cho đến khi bé có khoảng 100 tỷ tế bào thần kinh lúc chào đời. Ở giai đoạn này, làm mẹ như chúng ta hoàn toàn có thể tác động để giúp bé thông minh hơn nhờ những phương pháp sau:
    Thai giáo cho con
    Theo các chuyên gia thai sản, mẹ có thể dạy con từ lúc còn là thai nhi. Vì thế khái niệm "thai giáo" ra đời để chỉ quá trình giáo dục, điều chỉnh hoàn cảnh trong và ngoài cơ thể mẹ giúp bé phát triển thể chất và tinh thần bằng các biện pháp thích hợp. Đôi khi mẹ sẽ cảm thấy mình trở nên buồn cười khi "độc thoại" liên tục nhưng điều đó là thật sự cần thiết.

Từ tuần 30 trở đi, các giác quan của bé đã phát triển gần như hoàn thiện, bé có thể nghe và nhận biết những thanh âm lặp đi lặp lại. Mẹ là người tiếp xúc gần gũi với bé nhất nên giọng nói của mẹ chính là thứ thanh âm giúp bé cảm thấy an toàn, thư thái và còn kích thích sự phát triển thính giác lẫn trí nhớ. Mẹ chuyện trò càng nhiều, bé càng dễ ghi nhớ giọng mẹ và gắn kết hơn sau khi sinh ra. Một điều thú vị nữa là khi mẹ di chuyển thì bé "hưởng thụ" cảm giác đong đưa và ngủ ngon, khi mẹ ngồi yên, bé lại thức và lắng nghe bên ngoài đang có gì. Vì vậy, mẹ nên ngồi thoải mái, xoa nhẹ bụng (thật nhẹ nhàng) và nói giọng dịu dàng để bé cảm nhận được tâm trạng vui và hạnh phúc của mẹ.

Không chỉ có mẹ mà các ông bố cũng có thể áp dụng được phương pháp này để con cảm nhận được tình yêu thương. Các chuyên gia thai sản còn khuyên mẹ nên cho bé nghe những bản nhạc êm dịu để giúp bé kích thích trí não và sau này tính tình sẽ ôn hòa hơn. Các loại nhạc giao hưởng, hòa tấu nhẹ nhàng sẽ rất tốt cho bé vì lúc này, bé cảm nhận mọi thứ bằng âm thanh.
    Ngoài thính giác, mẹ cũng có thể kích thích thị giác của bé phát triển hơn bằng cách phơi nắng mỗi sáng. Điều đó giúp bé cảm nhận ánh sáng ban ngày và bổ sung vitamin D cho mẹ. Chọn nơi có không khí trong lành, ngồi thoải mái phơi nắng và chuyện trò sẽ là thời khắc tuyệt vời cho cả mẹ và bé. Ngoài ra, nếu trẻ phân biệt được ngày và đêm từ trong bụng mẹ thì sẽ giảm thiểu được vấn đề "thức đêm ngủ ngày" sau khi chào đời – nguyên nhân chính gây mệt mỏi cho các bà mẹ vì phải thức đêm chăm bé.

Bổ sung dưỡng chất hợp lý

Não là bộ phận phát triển từ rất sớm nên mẹ có thể hỗ trợ tiến trình này bằng cách bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho bé. Nếu Canxi, Axit Folic, Kẽm, chất béo, đạm, vitamin A, vitamin C giúp bé phát triển thể chất khỏe mạnh thì DHA, Choline, vitamin B12 lại rất tốt cho trí não của bé. Theo các chuyên gia, hai chất DHA và Choline giúp hỗ trợ phát triển trí não và tăng khả năng ghi nhớ cho bé.

DHA rất cần thiết vào 3 tháng cuối thai kỳ và khoảng 12 tuần đầu sau sinh vì đây là giai đoạn não bé bước vào thời kỳ hoàn thiện, DHA tích tụ vào não tăng từ 3-5 lần so với trước đó. Vào cuối thai kỳ, sự phát triển của não và tủy sống của bé cần một lượng Choline rất lớn nên bà mẹ phải kịp thời bổ sung để bảo đảm nhu cầu của thai nhi.
    Một số loại cá ngừ, cá hồi… có chứa DHA và lòng đỏ trứng, thịt bò nạc cũng giúp bổ sung Choline. Nhưng những dưỡng chất này dễ bị hao hụt trong quá trình chế biến, bảo quản thức ăn. Vì vậy, mẹ nên uống sữa bầu có chứa hàm lượng đúng Choline và DHA để giúp bé thông minh và khỏe mạnh khi chào đời.
    • 3,819 Bài viết

• 3,534 Được cảm ơn

Ô thế bé này có thành Phương Mỹ Chi không đây hihihi
    Nghe thì mê nhưng biểu diễn thì như ChaiEn mẹ nó ạ ,buồn mất 5 phút huhu
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Cái này cũng khá quan trọng nhé các mẹ, giữ tâm trạng tươi vui khi mang thai,nghe nói khi mang thai ai hay nhăn nhó, con sinh ra cũng nhăn nhó, ko được vui vẻ, có đúng ko các mẹ?
    Mình cũng thấy mọi người nói thế cũng k rõ là đúng thế hay không, nhưng mình nghĩ là kể cả khi bình thường nếu mình luôn vui vẻ thì tâm trạng sẽ thoải mái hơn nhiều cũng thấy mọi việc dễ dàng hơn, khi có bầu nếu mẹ luôn u sầu stress thì cũng tiết hoocmon gì vào trong máu ý sẽ k tốt cho em bé, còn em bé sinh ra có nhăn nhó k thì mình chịu. Nhưng đúng là mình cũng thấy có những đứa trẻ mặt lúc nào cũng tươi hơn hớn còn có những bạn thì mặt luôn trầm tư buồn buồn ý, nhưng nói chung là đã làm mẹ nếu biết điều gì là tốt cho con mà mình có thể và cố gắng thì sẽ làm cho con thôi.
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

@ phamhuongquy: Bài của mẹ nó chi tiết quá, thông tin rất đầy đủ, thế nên vì sao trước mình cứ thắc mắc là sao lại có cái gọi là Thai giáo lúc 0 tuổi, vì mình cứ cho rằng em bé trong bụng biết gì đâu mà đã vội dạy em cơ chứ nhưng đó cũng chính là sự thiếu hiểu biết của mình. Nếu mẹ biết tác động đúng từng thời kỳ, từng giai đoạn phát triển của con thì con sẽ có một khởi đầu tốt và phát triển toàn diện hơn. Mình lúc bầu cũng hay xoa nhẹ bụng rồi nói chuyện linh tinh với con, rồi cũng nghe nhạc (mình cứ bật nghe bình thường chứ k đeo tai nghe vào bụng đâu).
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bầu bì cũng nghe nhạc ở tai chứ không để ốp tai nghe vào bụng đâu, mình thấy mẹ được thư thái với cảm giác luôn vui vẻ thì con cũng sẽ cảm nhận được. Mỗi tối 2 bố mẹ trò chuyện cùng con, sáng ra cũng nói chuyện như con đang ở trước mặt vậy đó, hì hì. Trộm vía con cũng hiểu hay sao mà mỗi khi mình nói chuyện là con cử động liền, nhiều lúc còn chòi hẳn đầu gối hay khửu tay sang 1 bên bụng của mẹ nữa, hi. Chính vì vậy những tháng đầu cần hết sức lưu ý chăm sóc và cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho não của con các mẹ nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thường nói chuyện với con, ăn gì, làm gì đều gõ nhẹ/ hoặc xoa bụng nói với con. Cứ về nhà là mình bật đĩa nhạc giao hưởng rồi, mình nghe đi nghe lại và để nhạc cả đêm. Sở dĩ như vậy là vì ông xã đi công tác suốt, ở nhà chỉ có một mình và em bé trong bụng nên có chuyện trò cho đỡ vắng. Sau này mình mới biết đó gọi là thai giáo. Lúc thủ thỉ nói chuyện với con, có người đi qua tưởng mình bị làm sao nữa ý. Mình bảo cháu nói chuyện với em bé, bà ý bảo điên.
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mình thường nói chuyện với con, ăn gì, làm gì đều gõ nhẹ/ hoặc xoa bụng nói với con. Cứ về nhà là mình bật đĩa nhạc giao hưởng rồi, mình nghe đi nghe lại và để nhạc cả đêm. Sở dĩ như vậy là vì ông xã đi công tác suốt, ở nhà chỉ có một mình và em bé trong bụng nên có chuyện trò cho đỡ vắng. Sau này mình mới biết đó gọi là thai giáo. Lúc thủ thỉ nói chuyện với con, có người đi qua tưởng mình bị làm sao nữa ý. Mình bảo cháu nói chuyện với em bé, bà ý bảo điên.
    mình không nghe nổi nhạc giao hưởng mới chán, chỉ bật 1 tí là mình thấy khó chịu rồi. Sau mình hỏi BS thì BS cũng tư vấn là mẹ có thể nghe loại nhạc nào mà mẹ thấy thích, thấy thư thái cũng rất tốt. Mà mẹ cháu chỉ thích nghe nhạc vàng, sến không chịu nổi, hihihi
    • 1,240 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    mình không nghe nổi nhạc giao hưởng mới chán, chỉ bật 1 tí là mình thấy khó chịu rồi. Sau mình hỏi BS thì BS cũng tư vấn là mẹ có thể nghe loại nhạc nào mà mẹ thấy thích, thấy thư thái cũng rất tốt. Mà mẹ cháu chỉ thích nghe nhạc vàng, sến không chịu nổi, hihihi
    Nghe hay lắm chị ơi? Thậm trí sau này cứ bật nhạc là con ngủ, nuôi con sướng lắm
    chij ơi
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8