TIN TÀI TRỢ.

Mẹ cần làm gì để não bé được phát triển tốt nhất trong từng giai đoạn thai kì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Không biết các mẹ sao, con em mỗi lần nghe nhạc nó thích là nó sẽ cong người lên sao đó làm cái bụng em nó méo qua 1 bên ^^ (hay là ko thích nhỉ? ko nghe nó nói nên ko biết hihi)
    Em cho con nghe Mozart từ trong bụng, tớiii ra ngoài cũng cho nghe luôn
    Nhưng em nghe nói ko nên cho con nghe nhạc của Beethoven đâu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nghe thử các bài nhạc trong list này chưa?
    Khoa học đã chứng minh rằng âm nhạc ảnh hưởng rất nhiều đến sự phát triển trí não của thai nhi ngay từ khi nằm trong bung Mẹ. Ngay từ khi nằm trong bụng Mẹ, bé có thể tiếp xúc với thế giới bên ngoài thông qua âm thanh, vì vậy âm nhạc là thứ ngôn ngữ tốt nhất mà bạn có thể giao tiếp được với thai nhi.
    10-ban-nhac-kich-thich-nao-thai-nhi-tot-nhat
    Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng, khi bị kích thích, tế bào não của thai nhi ở trạng thái hưng phấn sẽ tiết ra chất Endomorphin, có tác dụng duy trì sự hưng phấn đồng thời kích thích não phát triển tốt hơn. Ngoài ra khi bạn nghe một bản nhạc mà bạn thực sự yêu thích, các tế bào não của bạn cũng tăng tiết Endomorphin lưu hành trong máu, nguồn máu này qua rau thai và dây trốn đến vòng tuần hoàn của thai nhi, giúp cho tế bào thần kinh của thai nhi phát triển một cách thần kì.
    Chính vì lý do này mà bạn nên chọn nghe những loại hình âm nhạc mình yêu thích, nghe trong tâm trạng vui vẻ thoải mái, đồng thời vừa nghe vừa hát sẽ rất tốt cho sự phát triển trí thông minh của thai nhi.
    Gợi ý cho các bạn một số bài hát bạn có thể nghe khi mang bầu:

1. “Peter and the wolf” của Sergey Prokofiev
    2. “Vũ khúc chim quyên” của Johan Emanuel Jonasson – Đặc biệt rất phù hợp khi nghe vào lúc sáng sớm sau khi ngủ dậy.
    3. “Peer gynt” của Edvard Grieg trong liên khúc “In the hall of the mountain king”
    4. “Kinderszenen” của Robert Schumann
    5. Bản giao hưởng số 6 cung F trưởng của Ludwig van Beethoven “Secret Garden
    6. “Radetzky March” của Johann Strauss
    7. “Brahms’ Lullaby” của Johannes Brahms
    Điều cuối cùng bạn nên nhớ, thai nhi đang là một phần của cơ thể mẹ. Mọi hoạt động thể chất và tinh thần của mẹ thai nhi đều có thể cảm nhận thấy. Vì vậy bạn nên chọn các bản nhạc mà bạn cảm thấy yêu thích nhất từ danh sách trên và cùng nghe với thai nhi, đừng áp đặt bé phải nghe tất cả bởi bé sẽ cảm thấy hay khi mẹ thấy vui.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Các mẹ ơi, nghe thử các bài nhạc trong list này chưa?
    Khoa học đã chứng minh rằng âm nhạc ảnh hưởng rất nhiều đến sự phát triển trí não của thai nhi ngay từ khi nằm trong bung Mẹ. Ngay từ khi nằm trong bụng Mẹ, bé có thể tiếp xúc với thế giới bên ngoài thông qua âm thanh, vì vậy âm nhạc là thứ ngôn ngữ tốt nhất mà bạn có thể giao tiếp được với thai nhi.
    10-ban-nhac-kich-thich-nao-thai-nhi-tot-nhat
    Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng, khi bị kích thích, tế bào não của thai nhi ở trạng thái hưng phấn sẽ tiết ra chất Endomorphin, có tác dụng duy trì sự hưng phấn đồng thời kích thích não phát triển tốt hơn. Ngoài ra khi bạn nghe một bản nhạc mà bạn thực sự yêu thích, các tế bào não của bạn cũng tăng tiết Endomorphin lưu hành trong máu, nguồn máu này qua rau thai và dây trốn đến vòng tuần hoàn của thai nhi, giúp cho tế bào thần kinh của thai nhi phát triển một cách thần kì.
    Chính vì lý do này mà bạn nên chọn nghe những loại hình âm nhạc mình yêu thích, nghe trong tâm trạng vui vẻ thoải mái, đồng thời vừa nghe vừa hát sẽ rất tốt cho sự phát triển trí thông minh của thai nhi.
    Gợi ý cho các bạn một số bài hát bạn có thể nghe khi mang bầu:

1. “Peter and the wolf” của Sergey Prokofiev
    2. “Vũ khúc chim quyên” của Johan Emanuel Jonasson – Đặc biệt rất phù hợp khi nghe vào lúc sáng sớm sau khi ngủ dậy.
    3. “Peer gynt” của Edvard Grieg trong liên khúc “In the hall of the mountain king”
    4. “Kinderszenen” của Robert Schumann
    5. Bản giao hưởng số 6 cung F trưởng của Ludwig van Beethoven “Secret Garden
    6. “Radetzky March” của Johann Strauss
    7. “Brahms’ Lullaby” của Johannes Brahms
    Điều cuối cùng bạn nên nhớ, thai nhi đang là một phần của cơ thể mẹ. Mọi hoạt động thể chất và tinh thần của mẹ thai nhi đều có thể cảm nhận thấy. Vì vậy bạn nên chọn các bản nhạc mà bạn cảm thấy yêu thích nhất từ danh sách trên và cùng nghe với thai nhi, đừng áp đặt bé phải nghe tất cả bởi bé sẽ cảm thấy hay khi mẹ thấy vui.
    Bây giờ hiện đại tân tiến hơn trước, chứ ngày xưa lấy đâu ra nhạc mà cho con nghe. Bố mẹ đi làm bận cả ngày về nhà được nghỉ ngơi cũng đã là tốt lắm rùi. Bọn trẻ bây giờ đúng là sướng thật, sướng từ khi còn trọng bụng mẹ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Không biết các mẹ tin không chứ dạo này em đang mê mẩn phương án 0 tuổi đây ạ. Giúp bé thông minh từ trong bụng mẹ nè. Em nhớ ngày trước (từ ngàyem còn là sinh viên cơ) xem quảng cái sữa enfa mama "Mẹ con mình cùng nghe nhạc nhé" ấn tượng và khoa học ghê cơ. Giờ khi tìm hiểu mình mới thấy việc thai giáo quan trọng như thế nào.
    Bên cạnh các phương pháp thai giáo, mẹ cũng cần phải quan tâm đến dinh dưỡng nữa, Ăn uống đủ chất, uống bổ sung sữa có DHA, sắt, canxi, axit folic nữa. Rau của quả ăn nhiều để bổ sung vitamin tự nhiên
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Không biết các mẹ tin không chứ dạo này em đang mê mẩn phương án 0 tuổi đây ạ. Giúp bé thông minh từ trong bụng mẹ nè. Em nhớ ngày trước (từ ngàyem còn là sinh viên cơ) xem quảng cái sữa enfa mama "Mẹ con mình cùng nghe nhạc nhé" ấn tượng và khoa học ghê cơ. Giờ khi tìm hiểu mình mới thấy việc thai giáo quan trọng như thế nào.
    Bên cạnh các phương pháp thai giáo, mẹ cũng cần phải quan tâm đến dinh dưỡng nữa, Ăn uống đủ chất, uống bổ sung sữa có DHA, sắt, canxi, axit folic nữa. Rau của quả ăn nhiều để bổ sung vitamin tự nhiên
    Đợt có bầu mình cũng hay cho bé nghe nhạc lắm, không biết có phải vậy mà bây giờ con rất thích múa, hát ê a. Ngoài việc cho con nghe nhạc thì người mẹ cần ăn đủ chất, uống sữa bà bầu và tinh thần thoải mái thì em bé phát triển tốt về cả thể chất và trí não.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chú trọng trong ăn uống, ăn nhiều hoa quả tươi, thực phẩm sạch, uống sữa có DHA, và mẹ nghe nhạc cả khi ngủ lẫn khi thức để thai nhi cũng nghe nhạc luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Đợt có bầu mình cũng hay cho bé nghe nhạc lắm, không biết có phải vậy mà bây giờ con rất thích múa, hát ê a. Ngoài việc cho con nghe nhạc thì người mẹ cần ăn đủ chất, uống sữa bà bầu và tinh thần thoải mái thì em bé phát triển tốt về cả thể chất và trí não.
    Theo em thì mẹ bầu còn phải kết hơp rất nhiều thứ.
    1. Mẹ cần chuẩn bị tâm lý sẵn sàng chào đón một em bé mới.
    2. Mẹ cần tìm hiểu các quá trình phát triển của em bé trong bụng để điều chỉnh chế độ thai giáo và dinh dưỡng phù hợp. Mỗi giai đoạn, nhu cầu dinh dưỡng đặc biệt là DHA của bé khác nhâu, và đặc biệt là ngày bé càng cần nhiều lên. Do đó mẹ cần lưu ý từng giai đoạn cua thai kỳ để dưỡng thai phù hợp
    3. Mẹ bầu cần được nghỉ ngơi thoải mái, tâm lý nhẹ nhàng, tránh xì trét quá nhiều ảnh hưởng đến em bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Theo em thì mẹ bầu còn phải kết hơp rất nhiều thứ.
    1. Mẹ cần chuẩn bị tâm lý sẵn sàng chào đón một em bé mới.
    2. Mẹ cần tìm hiểu các quá trình phát triển của em bé trong bụng để điều chỉnh chế độ thai giáo và dinh dưỡng phù hợp. Mỗi giai đoạn, nhu cầu dinh dưỡng đặc biệt là DHA của bé khác nhâu, và đặc biệt là ngày bé càng cần nhiều lên. Do đó mẹ cần lưu ý từng giai đoạn cua thai kỳ để dưỡng thai phù hợp
    3. Mẹ bầu cần được nghỉ ngơi thoải mái, tâm lý nhẹ nhàng, tránh xì trét quá nhiều ảnh hưởng đến em bé.
    Những bước này giai đoạn có bầu lần đầu thì ổn, nhưng có bầu lần 2 áp lực của mẹ cũng nhiều hơn nên việc chăm so bào thai cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Nhớ lại thấy thương em Nghé quá xá luôn, lúc có bầu em Nghé mình chỉ có thể ăn đầy đủ và uống sữa bầu theo hướng dẫn để bổ sung đủ dinh dưỡng cho con.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao không nên cho bé nghe nhạc của Beethoven ạ? Mình cho nghe con nghe tất, từ nhạc ghi ta không lời, nhạc giao hưởng đêm khuya, Mozart, nhạc Opera... Mình nghĩ khi nghe nhạc con phản ứng cong người làm bụng của mẹ méo qua 1 bên là con thích đấy bạn ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Không biết các mẹ sao, con em mỗi lần nghe nhạc nó thích là nó sẽ cong người lên sao đó làm cái bụng em nó méo qua 1 bên ^^ (hay là ko thích nhỉ? ko nghe nó nói nên ko biết hihi)
    Em cho con nghe Mozart từ trong bụng, tớiii ra ngoài cũng cho nghe luôn
    Nhưng em nghe nói ko nên cho con nghe nhạc của Beethoven đâu
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Những bước này giai đoạn có bầu lần đầu thì ổn, nhưng có bầu lần 2 áp lực của mẹ cũng nhiều hơn nên việc chăm so bào thai cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Nhớ lại thấy thương em Nghé quá xá luôn, lúc có bầu em Nghé mình chỉ có thể ăn đầy đủ và uống sữa bầu theo hướng dẫn để bổ sung đủ dinh dưỡng cho con.
    Lần đầu bao giờ cũng bỡ ngỡ. Lần sau thì nghiên cứu kĩ hơn, nào là uống sữa bầu Enfamama có DHA và nhiều vi chất dinh dưỡng giúp não bộ phát triển cho con thông minh hơn, rồi lại cho con nghe nhạc giao hưởng thông minh từ trong bụng mẹ nữa này, ăn uống bồi bổ món gì cũng nhiều kinh nghiệm hơn xưa. Cứ bảo sao con thứ bao giờ cũng có phần khôn hơn con đầu đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi memotnhoc Xem bài viết
    Sao không nên cho bé nghe nhạc của Beethoven ạ? Mình cho nghe con nghe tất, từ nhạc ghi ta không lời, nhạc giao hưởng đêm khuya, Mozart, nhạc Opera... Mình nghĩ khi nghe nhạc con phản ứng cong người làm bụng của mẹ méo qua 1 bên là con thích đấy bạn ạ.
    Bầu đứa đầu mình cà rốt nên không biết lựa chọn nhạc giao hưởng cho con nghe, mình cho nghe mấy nhạc có lời như vừa làm vừa ngêu ngao hát theo. Mình nhớ chả hiểu sao cứ bài "05 anh em trên chiếc xe tăng" với bài "Đôi cánh thiên thần" là ảnh đạp lùm bùm trong bụng mẹ luôn. Đến em Nghé mình cũng đã biết cho con nghe nhạc giao hưởng, bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển phù hợp theo từng giai đoạn theo hướng dẫn.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,995 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    theo mình, tốt nhất là theo từng giai đoạn mà bác sĩ hướng dẫn cho mình. Từng giai đoạn của thai kỳ có những món ăn, thuốc uống, chăm sóc khác nhau, bổ sung nhiều thứ cho phù hợp với giai đoạn phát triển của em bé để giúp cho con có trí não phát triển tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Bầu đứa đầu mình cà rốt nên không biết lựa chọn nhạc giao hưởng cho con nghe, mình cho nghe mấy nhạc có lời như vừa làm vừa ngêu ngao hát theo. Mình nhớ chả hiểu sao cứ bài "05 anh em trên chiếc xe tăng" với bài "Đôi cánh thiên thần" là ảnh đạp lùm bùm trong bụng mẹ luôn. Đến em Nghé mình cũng đã biết cho con nghe nhạc giao hưởng, bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển phù hợp theo từng giai đoạn theo hướng dẫn.
    Nhà mẹ này ngược với mình : bầu tập 1 mình uống sữa bầu ngày 3-4 ly, cho nghe nhạc giao hưởng từ trong bụng mẹ ngày 1 h từ lúc 4th.Đến bé thứ 2 vì nghén quá, mệt quá nên chỉ có uống sữa thay nước, còn lại chả ăn uống tẩm bổ hay cho nghe nhạc gì cả, tội nghiệp con gái út quá ! Chưa biết sau này tập 1 có thông minh hơn tập 2 hay không nhưng bây giờ thì thấy gái lớn tình cảm hơn, còn gái út thiên về những mặt vận động tay chân hơn ??!!!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Đứa đầu mình toàn nghe Thanh Lam vì thấy con đạp nhiều tưởng con thích. Hehe. Sau này thấy các mẹ nói là nên cho thai nhi nghe nhạc giao hưởng thì mình làm theo liền để con được kích thích trí não.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    theo mình quan trọng nhất là giữ tinh thần thư thái, không bị stress và ăn uống đầy đủ là coi như đã bổ sung cho con 90% dưỡng chất đủ để nuôi bé lớn trong bụng rồi đấy.
    10% còn lại là tập thể dục phù hợp với bà bầu là được rồi.
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    theo mình quan trọng nhất là giữ tinh thần thư thái, không bị stress và ăn uống đầy đủ là coi như đã bổ sung cho con 90% dưỡng chất đủ để nuôi bé lớn trong bụng rồi đấy.
    Mình cũng rất coi trọng việc ăn uống đầy đủ dinh dưỡng cho mẹ để phát triển trí não cho con. Cứ đi siêu âm thấy con phát triển đều đều là mẹ có cảm giác yên tâm hẳn
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    Mình đồng ý với ý kiến của metum, quan trọng nhất là tinh thần mẹ được thư thái, khoẻ mạnh và ăn ngủ tốt là ok rồi, tinh thần của mẹ có ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của con nhé, mà giai đoạn bầu bí thì hình như mẹ nào cũng khó tính hơn thì phải nhỉ, có lẽ do thay đổi hocmon nên dẫn đến tình dễ bị căng thẳng và stress hơn hay sao í, vì thế phương châm của mình là mẹ vui vẻ, con khoẻ mạnh. Ăn (đa dạng và đủ chất) + Ngủ (sâu giấc và nhiều nhất có thể) + Chơi (thư giãn nhẹ nhàng) là chúng ta sẽ có một em bé tuyệt vời.
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để não bé phát triển tốt nhất trong từng thai kỳ mẹ cần:
    1. Nạp đủ acid folic
    2. Tránh các loại cá lớn
    3. Bổ sung Omega 3
    4. Đừng kiêng protein
    5. Loại bỏ các thói quen xấu
    6. Điều hòa cơ thể
    7. Giữ tâm trạng thoải mái
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi nghe các mẹ nói mà mình lo quá. Mình cũng đang bước sang tuần thứ 8 của thai kỳ. Nhưng thực sự thời gian này mình rất mệt mỏi và ăn rất ít. Tập 1 mình cũng cho con uống Enfa từ khi mang thai, tập 2 này ông xã mình cũng đã mua 5 hộp Enfamama nhưng 2 tháng rồi mà mình mới uống hết có 1 hộp lớn thôi, thực sự đã cố gắng hết sức, biết là phải cố giành cho con những gì tốt đẹp nhất, nhưng ngoài sữa ra thì mình ăn rất ít các khẩu phần ăn hàng ngày, đặc biệt mình không thể ăn thịt và cá. Bao giờ mới hết giai đoạn nghén này đây các mẹ nhỉ.
    Yêu Nhím nhất!
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ nó ơi vẫn còn kịp đấy vì tuần thứ 8 não bộ của bé bắt đầu hình thành và phát triển nên bổ sung các dinh dưỡng để con hấp thụ và não bộ con phát triển là rất quan trọng. mình cũng biết khi mang bầu các mẹ như chúng ta không tránh khỏi tình trạng ốm nghén, mệt mỏi nhưng vì tương lai của con hãy uống nhiều sữa, ăn nhiều thực phẩm giàu dinh dưỡng để con được khôn lớn khoẻ mạnh, trí não phát triển vượt bậc điều là làm mẹ như chúng ta luôn mong đợi còn gì
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimphon Xem bài viết
    Ôi nghe các mẹ nói mà mình lo quá. Mình cũng đang bước sang tuần thứ 8 của thai kỳ. Nhưng thực sự thời gian này mình rất mệt mỏi và ăn rất ít. Tập 1 mình cũng cho con uống Enfa từ khi mang thai, tập 2 này ông xã mình cũng đã mua 5 hộp Enfamama nhưng 2 tháng rồi mà mình mới uống hết có 1 hộp lớn thôi, thực sự đã cố gắng hết sức, biết là phải cố giành cho con những gì tốt đẹp nhất, nhưng ngoài sữa ra thì mình ăn rất ít các khẩu phần ăn hàng ngày, đặc biệt mình không thể ăn thịt và cá. Bao giờ mới hết giai đoạn nghén này đây các mẹ nhỉ.
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8