TIN TÀI TRỢ.

Mẹ cần làm gì để não bé được phát triển tốt nhất trong từng giai đoạn thai kì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mới thử và phát hiện mình lên 2 vạch cách đây 1 tuần, ước đoán chắc giờ cũng được khoảng 7 tuần, tính là sang tuần sẽ đi khám. Đây là bé thứ 2 của mình, bé đầu đã được 6 tuổi nên thật sự là bây giờ mình không nhớ gì nhiều về giai đoạn mang thai lúc đó nữa.
    Mấy hôm nay thấy lo lắng nên cứ phải lên diễn đàn tìm hiểu sự phát triển của thai nhi qua từng thời kỳ như thế nào? Lo lắng nhất là không biết là làm sao để cho trí não bé phát triển tốt. Bắt đầu lại từ đầu, nghiên cứu lại sách vở, chẳng biết nên ăn uống ra sao vì mình chẳng thèm và chẳng muốn ăn gì cả ngoại trừ trái cây như ổi, sơ-ri, mận. Tâm trạng vừa mừng, vừa hồi hộp y như mang thai lần đầu,có mẹ nào có thông tin chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình nghĩ các mẹ khi mang thai cần nên có chế độ dinh dưỡng hợp lý, nghỉ ngơi nhiều và tránh c8ang thẳng cho cả 2 mẹ con, như giai đoạn đầu nên bổ sung axit folic, giia đaọn 2 vả nên bổ sung sắt và canxi. Nhưng giai đoạn nào cũng nên bổ sung thêm sữa nhé các mẹ vì nó là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho 2 mẹ con. Như vậy não bộ bé sẽ phát triển toàn diện nhất.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ bé àh. 8 tuần đầu khi mang thai là thời kỳ tế bào não hình thành, Thời gian này các bà mẹ nên hấp thụ đầy đủ chất dinh dưỡng cho cơ thể. Tình hình bài tiết hóc môn và dinh dưỡng của cơ thể mẹ ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi, 3 tháng đầu là giai đoạn quan trọng nhất cho sự phát triển tế bào não bộ.Chúc mẹ bầu sẽ thật khỏe mạnh nhé
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Mình mới thử và phát hiện mình lên 2 vạch cách đây 1 tuần, ước đoán chắc giờ cũng được khoảng 7 tuần, tính là sang tuần sẽ đi khám. Đây là bé thứ 2 của mình, bé đầu đã được 6 tuổi nên thật sự là bây giờ mình không nhớ gì nhiều về giai đoạn mang thai lúc đó nữa.
    Mấy hôm nay thấy lo lắng nên cứ phải lên diễn đàn tìm hiểu sự phát triển của thai nhi qua từng thời kỳ như thế nào? Lo lắng nhất là không biết là làm sao để cho trí não bé phát triển tốt. Bắt đầu lại từ đầu, nghiên cứu lại sách vở, chẳng biết nên ăn uống ra sao vì mình chẳng thèm và chẳng muốn ăn gì cả ngoại trừ trái cây như ổi, sơ-ri, mận. Tâm trạng vừa mừng, vừa hồi hộp y như mang thai lần đầu,có mẹ nào có thông tin chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé
    Sẽ nhớ lại nhanh thôi mà mẹ nó, bây giờ mẹ nó đã bổ sung acid folic chưa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Bạn cần ăn uống đầy đủ các loại chất dinh dưỡng hàng ngày, nhớ bổ sung rau xanh và trái cây theo mùa. Bên cạnh đó nhất thiết bạn phải bổ sung thêm sữa bầu ngay từ khi phát hiện có thai, vì trong sữa cho bà mẹ mang thai hiện nay, các nhà khoa học đã nghiên cứu và bổ sung rất nhiều vi chất có ích cho não và sự phát triển cơ thể hoàn thiện cho thai nhi. Hồi trước mình uống sữa Enfa mama huơng vani, huơng chocolate và cho thêm vài viên đá cho mát mát dễ uống hơn. CHúc bạn và bé khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

"Thực đơn" bổ sung dưỡng chất cho não bé của mẹ đã có nhạc không lời chưa?
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Theo mình là ăn đầy đủ dinh dưỡng, nhiều hoa quả, uống thêm sữa bầu, ngoài ra hàng ngày nên nghe nhạc không lời, tránh đọc các tin tức giật gân đẫm máu, không xem phim bạo lực
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Sẽ nhớ lại nhanh thôi mà mẹ nó, bây giờ mẹ nó đã bổ sung acid folic chưa?
    hihi thấy các mẹ nói phải bổ sung acid folic sớm nên hôm qua chủ nhật mình đã đi siêu thị vác về 1 hộp sữa bầu. Đã uống từ tối qua và sáng nay, mình nghén, khó ăn nên đành phải cố gắng uống nhiều sữa vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Bạn cần ăn uống đầy đủ các loại chất dinh dưỡng hàng ngày, nhớ bổ sung rau xanh và trái cây theo mùa. Bên cạnh đó nhất thiết bạn phải bổ sung thêm sữa bầu ngay từ khi phát hiện có thai, vì trong sữa cho bà mẹ mang thai hiện nay, các nhà khoa học đã nghiên cứu và bổ sung rất nhiều vi chất có ích cho não và sự phát triển cơ thể hoàn thiện cho thai nhi. Hồi trước mình uống sữa Enfa mama huơng vani, huơng chocolate và cho thêm vài viên đá cho mát mát dễ uống hơn. CHúc bạn và bé khỏe.
    Oh, hôm qua mình cũng mới mua Enfa mama nhưng là hương Vani, không biết là Enfama có hương choclate, để mình uống hết hộp 400g này mình sẽ chuyển qua hương chocolate, vì mình rất thích ăn chocolate
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Oh, hôm qua mình cũng mới mua Enfa mama nhưng là hương Vani, không biết là Enfama có hương choclate, để mình uống hết hộp 400g này mình sẽ chuyển qua hương chocolate, vì mình rất thích ăn chocolate
    sữa enfamama hương chocolate dễ uống hơn vani nhé. mình thấy đậm đà hơn, mà không bị lợ lợ nhé
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Ở nhà mình có 1 chồng đĩa cao của Enfamama vì ngày xưa chỉ uống enfa, mẹ nào có nhu cầu nghe nhạc dành cho em bé trong bụng thì mình tặng nhé.Tâm trạng của mẹ vui vẻ thì em bé cũng vui vẻ đó bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng biết là mấy 3 tháng đầu rất quan trọng với việc phát triển nảo của bé. Theo như như bác sýc sỹ thì:

0-5 tuần: Thai nhi tượng hình

Bé đã có trái tim nhưng kích thước vô cùng bé. Nó mới chỉ như một hạt giống cây trồng. Lúc này là thời điểm mà các ống thần kinh trong não bộ của bé cũng xuất hiện.

Từ 0-5 tuần, bé mới chỉ có kích thước như một hạt giống bé xíu.
    Điều này lý giải cho lý do mẹ bầu cần bổ sung sớm axit folic để làm giảm nguy cơ thai nhi bị các khuyết tật ống thần kinh, chẳng hạn như hiện tượng nứt đốt sống.

* Cơ thể của mẹ

Các hormone nội tiết ban đầu thay đổi. Mẹ bầu bắt đầu xuất hiện các dấu hiệu đầu tiên của người mang thai. Ngực của bạn dần to hơn. Bạn nhạy cảm với tất cả các mùi xung quanh mình.

6-8 tuần: Em bé bắt đầu phát triển:

Bé con đã có mắt, tai và chân tay. Tất cả mới chỉ đang như một chồi cây dần lớn. Hệ thống các cơ quan thần kinh cũng đang phát triển. Nhưng lúc này bé vẫn chỉ là một phôi thai.

Vào tuần thứ 7, bé đã dài khoảng 9mm và sẽ còn phát triển nhanh chóng.

* Cơ thể của mẹ:

Mẹ bầu xuất hiện hiện tượng ốm nghén. Cơ thể bắt đầu thấy khó chịu và mệt mỏi. Bộ máy tiêu hóa của bạn bị ảnh hưởng do sự thay đổi của các hormone.

Đúng là giai đoạn này thấy mệt mỏi thiệt, mình đi bộ 1 đoạn đã thở dốc, không muốn ăn, chỉ muốn ngủ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daubiec Xem bài viết
    Ở nhà mình có 1 chồng đĩa cao của Enfamama vì ngày xưa chỉ uống enfa, mẹ nào có nhu cầu nghe nhạc dành cho em bé trong bụng thì mình tặng nhé.Tâm trạng của mẹ vui vẻ thì em bé cũng vui vẻ đó bạn à
    Lúc nào thì bắt đầu cho bé nghe nhạc ấy mẹ nó nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Càng sớm càng tốt. Nhạc không lời cũng giúp mẹ thư thái, vui vẻ hơn. Nên mẹ cứ tranh thủ lúc nào có cơ hội là bật nhạc lên thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Càng sớm càng tốt. Nhạc không lời cũng giúp mẹ thư thái, vui vẻ hơn. Nên mẹ cứ tranh thủ lúc nào có cơ hội là bật nhạc lên thôi!

Mình nghe nhạc hay để tai nghe sát bụng sẽ tốt hơn các mẹ nhỉ? Chắc là cả hai hihi..Mình có bầu thường xuyên nghe nhạc lắm, lúc ngủ cũng mở nghe dễ ngủ hơn.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Hồi có bầu bé trước mình cũng mua sữa Enfa và cũng được tặng đĩa nhạc không lời nhưng lâu quá giờ cũng bị mất rồi, hihi giờ thay thế bằng nhạc Trịnh không lời được không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hi hi mình không biết chính xác nhưng có bầu là mình nghe luôn mà mấy đĩa nhạc của hãng sữa enfa khuyến mại nghe hay chứ mình sợ nghe nhạc thiên tài lắm.Mình thuộc diện đàn gẩy tai trâu hi hi
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daubiec Xem bài viết
    Hi hi mình không biết chính xác nhưng có bầu là mình nghe luôn mà mấy đĩa nhạc của hãng sữa enfa khuyến mại nghe hay chứ mình sợ nghe nhạc thiên tài lắm.Mình thuộc diện đàn gẩy tai trâu hi hi
    Hồi xưa mình bầu cũng lười nghe nhạc lắm, lúc nhớ lúc quên or đang nghe lại ngủ quên luôn ý. Mình chỉ thích đọc sách thôi, lúc ý hay đọc truyện tranh or truyện cười cho vui. Bao giờ can đảm để làm tiếp tập 3 khéo lúc ý mình chọn mấy cuốn hot về dạy con như: “Con cái chúng ta đều giỏi”; “Tôi tài giỏi bạn cũng thế”; “Khúc chiến ca của mẹ hổ” về đọc nhờ, hy vọng con mình sau này cũng được 1 phần giỏi giang như thế
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết
    Hồi xưa mình bầu cũng lười nghe nhạc lắm, lúc nhớ lúc quên or đang nghe lại ngủ quên luôn ý. Mình chỉ thích đọc sách thôi, lúc ý hay đọc truyện tranh or truyện cười cho vui. Bao giờ can đảm để làm tiếp tập 3 khéo lúc ý mình chọn mấy cuốn hot về dạy con như: “Con cái chúng ta đều giỏi”; “Tôi tài giỏi bạn cũng thế”; “Khúc chiến ca của mẹ hổ” về đọc nhờ, hy vọng con mình sau này cũng được 1 phần giỏi giang như thế
    Hí hí nhưng đúng là tâm trạng người mẹ khi mang thai có tác động rất lớn đển em bé nhỉ.Mình không biết âm nhạc giúp não bộ của bé phát triển thế nào nhưng cảm giác rất rõ ràng sau 1 ngày đi làm về mệt mỏi được thư giãn nằm nghe nhạc thì thấy đầu óc được thư giãn rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài âm nhạc, mình thấy nói chuyện với bé yêu trong bụng là cách thai giáo rất tốt nhé. Cả 2 vợ chồng thủ thỉ trò chuyện với bé, có thể kể chuyện cho bé nghe, mát xa nhẹ nhàng bụng. Tuy nhiên cái gì nhiều quá cũng không tốt, bé cũng cần nghỉ ngơi, nếu kích thích quá dễ gây áp lực cho thai nhi.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8