TIN TÀI TRỢ.

Mẹ bầu có nên uống nước mía không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 20.2K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Bác sĩ tư vấn giúp em: Em vừa mang thai, mẹ em chỉ emnên uống nức mía bé sẽ không bị thiếu ối ( vì bé đầu em bị thiếu ối), con sninh ra sẽ sạch sẽ và có nước da trắng. Diều này có đúng không thưa bác sĩ và nếu được phép uống nước mía nên uống với liều lượng thế nào?
    Cám ơn bác sĩ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Bác sĩ tư vấn giúp em: Em vừa mang thai, mẹ em chỉ emnên uống nức mía bé sẽ không bị thiếu ối ( vì bé đầu em bị thiếu ối), con sninh ra sẽ sạch sẽ và có nước da trắng. Diều này có đúng không thưa bác sĩ và nếu được phép uống nước mía nên uống với liều lượng thế nào?
    Cám ơn bác sĩ!
    Em cũng hay uống nước mía lắm! Không biết tác dụng cụ thể thế nào! Em không lần nào bị thiếu ối, nhưng có đứa bạn bị thiếu ối lúc 6 tháng ấy, đi khám bác sỹ yêu cầu về tích cực ăn mía.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Nhưng mà uống nhiều cũng sợ tiểu đường thai kỳ đấy, các mẹ nên cẩn thận.
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Nhưng mà uống nhiều cũng sợ tiểu đường thai kỳ đấy, các mẹ nên cẩn thận.

Chưa kể nước mía mua ngoài hàng nếu không đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm thì lại lợi bất cập hại.
    Mà có phải mẹ nào cũng bị thiếu ối đâu, nên nói chung cứ thăm khám BS định kỳ, nếu thiếu ối BS chỉ định uống tích cực nước mía thì hãy uống.
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Cám ơn bác sĩ!
    Chào bạn,

Theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì đường trong cây mía chiếm tới 70%, chủ yếu là đường Saccharose. Ngoài ra còn có các Carbonhydrat, nhiều acid amin, đặc biệt là nhiều acid amin cần thiết, đóng vai trò quan trọng trong việc bổ sung chất dinh dưỡng cho cơ thể. Đó là các vitamin B1, B2, B6, C, các muối vô cơ như Calci, Phospho, sắt... và các acid hữu cơ có chứa acid succinic, acid fumaric, acid malic, acid citric...
    Khi mang thai, phụ nữ uống nước mía thường xuyên không chỉ giúp cung cấp cho cơ thể một lượng nước, năng lượng và nhiều chất dinh dưỡng mà còn giúp cơ thể giải nhiệt, chống mệt mỏi và hiện tượng nôn nghén.
    Do vậy, chị hoàn toàn có thể uống nước mía trong thai kì, nhưng phải chú ý các điều sau:
    1. Nước mía phải đảm bảo vệ sinh sạch sẽ, nếu bị nhiễm khuẩn sẽ khiến chị rối loạn tiêu hóa.
    2. Lượng uống phải vừa đủ, khoảng 1 ly/ ngày, đặc biệt với phụ nữ có nguy cơ tiểu đường vì nước mía cung cấp rất nhiều năng lượng, muốn sử dụng cần có ý kiến BS cản thăm khám trực tiếp.
    3. Ngoài nước mía, chị có thể uống thêm các loại thức uống khác như nước dừa, nước trái cây.
    4. Với tình trạng thiếu ối, chị cẩn bổ sung dinh dưỡng dạng nước đầy đủ, không chỉ uống nước mía mà các dạng nước lọc, canh soup, nước trái cây, sữa công thức đều bổ sung ối tốt
    BTC_Enfamama
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 124 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trừ khi bạn tự ep đc nc mía ở nhà k thì chẳng nên uống. Vì nc mía ngọt nên là môi truờng tốt cho nấm mốc phát sinh nếu k đc vệ sinh sạch sẽ. Ở ngoài hàng, mình k thể biết đc nta rửa máy ép bn lần/ ngày.