TIN TÀI TRỢ.

Mang thai mấy tuần thì não bé mới được hình thành và phát triển?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa đọc thông tin này có vẻ thích hợp cho chủ tóp. "Duy trì thực đơn hằng ngày với đầy đủ các Vitamin, đặc biệt là Axit folic. Những phụ nữ đang muốn có thai nên sử dụng ít nhất 0.4 đến 0.8 milligram Axit folic mỗi ngày. Lượng Axit Folic được cung cấp đầy đủ sẽ làm giảm nguy cơ xảy ra rủi ro khiếm khuyết về hệ thần kinh cho bé (dị tật sơ sinh gây ra bởi sự phát triển không hoàn chỉnh của não bộ và hệ tuỷ sống), chẳng hạn như dị tật đốt sống chẻ đôi. Hãy cho BS biết lượng Axit folic mà Bạn sử dụng mỗi ngày khi Bạn đang chuẩn bị mang thai ". Vậy não bộ phát triển ngay từ lúc mang thai nên các mẹ nếu nghén quá thì cũng lưu ý vụ thực đơn chút nha.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngay trong giai đoạn đầu, não thai nhi đã có 25.000 tế bào thần kinh được hình thành mỗi phút, từ đó não trẻ sẽ phát triển không ngừng. Nắm được những cột mốc quan trọng trong quá trình phát triển não bộ của thai nhi sẽ giúp mẹ lên kế hoạch dinh dưỡng hợp lý, chăm sóc bé tối ưu, tạo nền tảng cho quá trình tăng khả năng nhận thức, tư duy sau này.

Tuần tuổi thứ 8: Theo Tiến sĩ Lynn Singer, Đại học Case Western Reserve, Cleveland, Ohio (Mỹ), bắt đầu từ tuần tuổi thứ 3, thứ 4, các cảm ứng thuộc ống thần kinh dẫn đến sự hình thành của não bộ và tuỷ sống của thai nhi bắt đầu diễn ra. Đến khoảng tuần tuổi thứ 8, não bộ của bé bắt đầu phát triển, các tế bào thần kinh trong não được phân nhánh để kết nối với nhau, hình thành những "đường mòn" đầu tiên trên não. Ở thời điểm này, thai nhi đã có thể cảm nhận được nhịp đập của trái tim mẹ, những bước sóng âm thanh, xung truyền của cảm xúc sẽ kích thích lên não bộ của bé, giúp thai nhi cảm nhận được thông tin phát ra từ mẹ. Vì thế, mẹ nên dành thời gian trò chuyện, hát cho bé nghe ngay từ thời điểm này như một biện pháp hiệu quả hỗ trợ não bé phát triển.

Tuần tuổi thứ 20: Đây là thời điểm các giác quan của thai nhi phát triển bùng nổ và đạt tới đỉnh cao. Các tế bào thần kinh đã được chuyên biệt hóa cho 5 giác quan: vị giác, khứu giác, thính giác, thị giác và xúc giác. Não bộ của bé phát triển tăng tốc vào giai đoạn này, chiều dài vòng đầu tăng gấp 25 lần và thể tích tăng gấp 60 lần so với tuần thứ 14. Từ thời điểm này đến cuối thai kỳ, não tăng gấp 6 lần cả về kích thước và khối lượng, nhu cầu về năng lượng và dinh dưỡng cho não chiếm khoảng 70% tổng nhu cầu năng lượng của cơ thể.

Một chế độ dinh dưỡng hợp lý vào thời điểm này sẽ cung cấp đầy đủ các dưỡng chất cần thiết hỗ trợ não bé phát triển toàn diện, ví dụ các loại thực vật đậm màu giàu Acid folic và DHA, sắt, cá, sữa và các sản phẩm từ sữa. Ngoài ra, việc ba mẹ trò chuyện, giao tiếp với bé bằng lời nói và hành động cũng là yếu tố giúp não bé phát triển tốt hơn.

3 tháng cuối thai kỳ: Não bộ của bé phát triển nhanh nhất trong giai đoạn từ 3 tháng cuối thai kỳ đến 2 tuổi (đạt khoảng 80% trọng lượng não người trưởng thành) và đạt gần 100% khi bước vào tuổi thứ 6. Thông thường, ở tuần tuổi thứ 28, trên bề mặt não bé xuất hiện vài nếp gấp, dần dần thành những nếp cuộn và các rãnh sâu vào cuối thai kỳ. Não của bé sẽ có đủ 100 tỷ tế bào thần kinh vào lúc chào đời. Các tế bào thần kinh liên kết chặt chẽ với nhau giúp thông tin được truyền tải nhanh chóng, nhờ vậy, trẻ tập trung, ghi nhớ và xử lý tính huống tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Mình vừa đọc thông tin này có vẻ thích hợp cho chủ tóp. "Duy trì thực đơn hằng ngày với đầy đủ các Vitamin, đặc biệt là Axit folic. Những phụ nữ đang muốn có thai nên sử dụng ít nhất 0.4 đến 0.8 milligram Axit folic mỗi ngày. Lượng Axit Folic được cung cấp đầy đủ sẽ làm giảm nguy cơ xảy ra rủi ro khiếm khuyết về hệ thần kinh cho bé (dị tật sơ sinh gây ra bởi sự phát triển không hoàn chỉnh của não bộ và hệ tuỷ sống), chẳng hạn như dị tật đốt sống chẻ đôi. Hãy cho BS biết lượng Axit folic mà Bạn sử dụng mỗi ngày khi Bạn đang chuẩn bị mang thai ". Vậy não bộ phát triển ngay từ lúc mang thai nên các mẹ nếu nghén quá thì cũng lưu ý vụ thực đơn chút nha.
    không ngờ là acid folid quan trọng quá,mìh cũng nghe nói rất quan trọng với bà bầu không những trong khi mang thai và trước khi mang thai nữa kìa,nên các bạn chuẩn bị mang thai thì uống acid folid trước sẽ rất tốt.
    acid folid ngoài trong sữa,vitamin ra thì rất nhiều loại trái cây có đó,mình đọc báo thấy nói trong trái nho chứa acid folid nhiều lắm đó,mà nói mới nhớ hồi có bầu mình cũng ăn nhiều nho lắm,vì chua chua ngọt ngọt ăn vào thấy miệng đỡ nhạt nhẻo hơn...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunny82 Xem bài viết
    không ngờ là acid folid quan trọng quá,mìh cũng nghe nói rất quan trọng với bà bầu không những trong khi mang thai và trước khi mang thai nữa kìa,nên các bạn chuẩn bị mang thai thì uống acid folid trước sẽ rất tốt.
    acid folid ngoài trong sữa,vitamin ra thì rất nhiều loại trái cây có đó,mình đọc báo thấy nói trong trái nho chứa acid folid nhiều lắm đó,mà nói mới nhớ hồi có bầu mình cũng ăn nhiều nho lắm,vì chua chua ngọt ngọt ăn vào thấy miệng đỡ nhạt nhẻo hơn...
    Acid Folic cũng có nhiều trong trứng ngỗng vì vậy ông bà ta hay nói ăn trứng ngỗng đẻ con thông minh đó. Nhưng thú thiệt là ăn trứng ngỗng nhanh ớn lắm, nên mình chọn cách bổ sung qua sữa. Mai mốt sẽ bổ sung thêm trái nho vào thực đơm nữa. Cám ơn mẹ nó nhiều!
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Ui, nói đến trứng. Hồi em bầu bạn nhà em, bà ngoại đi đặt mua bằng được trứng ngỗng cho em ăn. Nhưng trên thực tế, bác sĩ khuyên là giá trị dinh dưỡng của trứng ngỗng không bằng trứng gà ta đâu các mẹ ạ. Hơn nữa, trứng ngỗng chát lắm, rất khó ăn, chưa kể là một quả trứng ngỗng rất to, ăn muốn xỉu luôn ấy. Em ăn duy nhất một quả trứng ngỗng, sau đó chuyển qua ăn trứng gà. Hôm thì luộc, hôm thì đánh kem với mật ong. dễ ăn và thơm hơn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Ui, nói đến trứng. Hồi em bầu bạn nhà em, bà ngoại đi đặt mua bằng được trứng ngỗng cho em ăn. Nhưng trên thực tế, bác sĩ khuyên là giá trị dinh dưỡng của trứng ngỗng không bằng trứng gà ta đâu các mẹ ạ. Hơn nữa, trứng ngỗng chát lắm, rất khó ăn, chưa kể là một quả trứng ngỗng rất to, ăn muốn xỉu luôn ấy. Em ăn duy nhất một quả trứng ngỗng, sau đó chuyển qua ăn trứng gà. Hôm thì luộc, hôm thì đánh kem với mật ong. dễ ăn và thơm hơn ạ
    Mình cũng ăn trứng ngỗng, ăn hết 1 quả mà mừng chãy nước mắt. Trứng gì mà to thế không biết, ăn mãi ăn mãi mới hết. Mà trứng ngỗng béo hơn trứng gà ấy các mom, vì thế ăn nhanh ngán hơn, lại to nên ... hok biết dùng từ diễn tả luôn. Còn trứng gà thì mình cũng thường luộc lên để ăn, có khi lại pha vào sữa để uống, nhưng thường pha mỗi lòng đỏ trứng thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị thì lại được đọc vụ acid folic có trong lòng trắng trứng ngỗng cao nên bầu 2 đứa, mỗi đứa cũng ráng ăn 2 cái. Nhà chị được cái thuận lợi là ngỗng ở quê nuôi nên được cho quả vừa vừa ko to đùng nhưng ở chợ bán nên mới ăn được đó chứ. Nếu rơi đợt cúm thì cứ bổ sung sữa cho yên tâm em nhỉ.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Theo mình thì não em bé bắt đầu phát triển từ khi thụ thai, vì vậy việc bổ sung DHA trong giai đoạn này rất quan trọng. Có người mẹ nghén không ăn được và sụt cân nhưng 3 tháng đầu con vẫn phát triển tốt do dưỡng chất có sẵn trong cơ thể vẫn đủ cung cấp dinh dưỡng cho con. Vì vậy, bác sỹ cũng khuyên chúng ta nên chuẩn bị một cơ thể khỏe mạnh, đủ chất khi muốn có em bé.
    Em vote ý kiến của chị này lắm nè. Em đọc nhiều tài liệu đều nói sức khoẻ của người mẹ ảnh hưởng đến thai nhi từ khi chưa mang thai. Bé thông minh hay khoẻ mạnh phụ thuộc vào mẹ rất nhiều. Trong cuốn sách Phương Án không tuổi có nói: Sinh bé ra mà dạy bé sau 1 ngày có nghĩa là cha mẹ làm mất đi sự hiểu biết của con 1 ngày. Việc bồi dưỡng não bộ cho bé cũng vậy ạ. Đợi đến bị bé phát triển hệ thần kinh mới bổ sung DHA là quá muộn. Như cái cây, đến lúc trưởng thành mà bộ rễ không chắc thì cây lấy gì mà lớn khôn, trụ vững chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Theo mình thì não em bé bắt đầu phát triển từ khi thụ thai, vì vậy việc bổ sung DHA trong giai đoạn này rất quan trọng. Có người mẹ nghén không ăn được và sụt cân nhưng 3 tháng đầu con vẫn phát triển tốt do dưỡng chất có sẵn trong cơ thể vẫn đủ cung cấp dinh dưỡng cho con. Vì vậy, bác sỹ cũng khuyên chúng ta nên chuẩn bị một cơ thể khỏe mạnh, đủ chất khi muốn có em bé.
    Não bé bắt đầu hình thành từ tuần thai thứ 8 ấy bé du linh ơi . Mấy tuần đầu chỉ là đơn bào rùi phát triển thành đa bào, túi thai rồi phôi thai, ... Nhưng giai đoạn nào thì cũng quan trọng hết, mỗi giai đoạn đều có tầm quan trọng khác nhau. Và giai đoạn nào cũng cần bổ sung DHA hết, thế nên việc uống sữa bầu là rất quan trọng luôn í. Thậm chí có nhiều mom đã uống sữa bầu trước khi mang thai từ 1 đến 2 tháng hoặc hơn nữa để bé có thể phát triển tốt nhất. Bà mẹ nào cũng mong con mình khỏe mạnh và thông minh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Chị thì lại được đọc vụ acid folic có trong lòng trắng trứng ngỗng cao nên bầu 2 đứa, mỗi đứa cũng ráng ăn 2 cái. Nhà chị được cái thuận lợi là ngỗng ở quê nuôi nên được cho quả vừa vừa ko to đùng nhưng ở chợ bán nên mới ăn được đó chứ. Nếu rơi đợt cúm thì cứ bổ sung sữa cho yên tâm em nhỉ.
    Phục chị quá chị ơi. Trứng chiên, trứng ốp la em còn ăn được chứ trứng luộc lại to như trứng Ngỗng thì em một trái là ngán lắm rồi chị ơi! Nhưng chiều ông bà ngoại nên vẫn ráng ăn cho hết một trái, chứ nhìn thấy sợ lắm.
    Em cứ ráng uống mấy viên vitamin tổng hợp có bổ sung thêm axid folic và uống đủ sữa thôi chi. Lần 2 em không ăn một quả trứng ngỗng nào
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Phục chị quá chị ơi. Trứng chiên, trứng ốp la em còn ăn được chứ trứng luộc lại to như trứng Ngỗng thì em một trái là ngán lắm rồi chị ơi! Nhưng chiều ông bà ngoại nên vẫn ráng ăn cho hết một trái, chứ nhìn thấy sợ lắm.
    Em cứ ráng uống mấy viên vitamin tổng hợp có bổ sung thêm axid folic và uống đủ sữa thôi chi. Lần 2 em không ăn một quả trứng ngỗng nào
    Bạn chịu khó cách xa khoảng ăn vào, như hôm nay ăn 1 quả thì tầm 2 -3 tháng sau ăn quả nữa cho quên đi cái "ngán". Bầu tập 1 mình cũng cố ăn 2 quả, nhưng bầu tập 2 mình tự nhiên lại thấy thèm trứng ngỗng , ăn 3 quả rùi, định vài hôm nữa làm quả thứ 4 này
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Ngoài sữa ra thì axit folic còn có trong thực phẩm nào nữa không nhỉ?
    Acid folic có nhiều trong sữa, viên uống tổng hợp và đặc biệt là trong các nhóm thực phẩm có màu xanh như súp lơ xanh, rau cải xanh, ngót....Chính vì thế mà xuốt quá trình mang thai mình chén súp lơ xanh nhiệt tình
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Não bé phát triển nhanh từ tuần thứ 9 đến tuần 12 mẹ nhé . Giai đoạn này cần được bổ sung các dưỡng DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…
    • 2,048 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Methinho Xem bài viết
    Não bé phát triển nhanh từ tuần thứ 9 đến tuần 12 mẹ nhé . Giai đoạn này cần được bổ sung các dưỡng DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…
    hichci nghe các mẹ chia sẻ mà em thấy lo cho con quá, mẹ chẳng ăn được gì, chỉ uống thuốc sắt, sữa bầu vẫn chưa uống được... Làm sao bây giờ??? trứng chỉ ăn được rán thôi, luộc thì không thể nào mà ăn được. Bà ngoại vừa gửi xuống cho 2 quả trứng ngỗng, nhìn mà đã thấy ngán rùi.
    Chắc phải nhắm mắt, bịt mũi làm sao tống sữa vào người mẹ mới được....
    • 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Mình đọc thông tin này và muốn share cùng các mẹ, theo các mẹ thì từ tuần thứ 10 hay từ tuần thứ 9 có cần chế độ ăn uống gì đặc biệt để não bé được phát triển tốt nhất ko nhỉ?
    Ở tuần lễ thứ 10, tất cả các cơ quan nội tạng của bé hầu như đã được hình thành đầy đủ và bắt đầu hoạt động một cách nhịp nhàng với nhau. Não bộ phát triển với tốc độ rất nhanh vào tuần lễ này, có khoảng 250.000 tế bào thần kinh mới được sản sinh ra mỗi một phút!
    TK của nhóm từ thiện Trái Tim Nhân Ái:
    Số tài khoản: 0011000556688
    Tên tài khoản: Nguyễn Thị Hương Loan
    Ngân Hàng: TM CP Ngoại Thương Việt Nam - Sở Giao dịch - Hà Nội
    ( hoặc Vietcombank - Sở Giao dịch - Hà Nội)

Xin vui lòng ghi rõ ID WTT, tên người chuyển và topic bạn muốn ủng hộ nhé
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi chủ top nè
    Trí não là bộ phận được hình thành sớm nhất trong cơ thể bé khi bé mới chỉ là một bào thai nhỏ bằng hạt đậu. Ngay trong 8 tuần đầu tiên, các tế bào thần kinh của bé đã bắt đầu xuất hiện. Từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 12, cứ mỗi phút não bé sẽ có thêm 250.000 tế bào thần kinh mới. Các chuyên gia gọi đây là giai đoạn "phát triển tăng tốc", và bộ não bé rất cần được bổ sung các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…chúc chủ top có sức khỏe và mẹ tròn con vuông nha
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Gửi chủ top nè
    Trí não là bộ phận được hình thành sớm nhất trong cơ thể bé khi bé mới chỉ là một bào thai nhỏ bằng hạt đậu. Ngay trong 8 tuần đầu tiên, các tế bào thần kinh của bé đã bắt đầu xuất hiện. Từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 12, cứ mỗi phút não bé sẽ có thêm 250.000 tế bào thần kinh mới. Các chuyên gia gọi đây là giai đoạn "phát triển tăng tốc", và bộ não bé rất cần được bổ sung các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…chúc chủ top có sức khỏe và mẹ tròn con vuông nha
    thông tin của mẹ nó ngắn gọn và đầy đủ quá, nhờ thế mà biết thêm là não bé cơ bản được hình thành từ những tháng đầu tiên rồi ha. Trước giờ cứ nghĩ là phải vài tháng sau não mới phát triển. Thế mới thấy dưỡng chất thiết yếu quan trọng thật đó. Bầu bì không ăn được thì cũng phải cố uống sữa bà bầu để mẹ khỏe, con phát triển "toàn diện"
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhiều mẹ hay bị nghén khi mang thai nên không ăn được gì,các mẹ cố gắng uống sữa mỗi ngày để đảm bảo sức khỏe và đảm bảo dinh dưỡng cho thai nhi các mẹ nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    thông tin của mẹ nó ngắn gọn và đầy đủ quá, nhờ thế mà biết thêm là não bé cơ bản được hình thành từ những tháng đầu tiên rồi ha. Trước giờ cứ nghĩ là phải vài tháng sau não mới phát triển. Thế mới thấy dưỡng chất thiết yếu quan trọng thật đó. Bầu bì không ăn được thì cũng phải cố uống sữa bà bầu để mẹ khỏe, con phát triển "toàn diện"
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    nhiều mẹ hay bị nghén khi mang thai nên không ăn được gì,các mẹ cố gắng uống sữa mỗi ngày để đảm bảo sức khỏe và đảm bảo dinh dưỡng cho thai nhi các mẹ nhé
    Đây là cách dễ thực hiện và tiện lợi nhất, có thể uống mọi lúc, mọi nơi hén mẹ nó. Lúc em có bầu cũng 1 ngày 2 lần sữa, sáng 1 li trước khi đi làm và tối 1 li, có hôm xèm quá còn quất thêm 1 li buổi trưa nữa chứ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Vì não bé được hình thành sớm như vậy nên từ khi phát hiện hai vạch thì các mẹ bầu nhớ là không được sử dụng kháng sinh bao gồm Aspirin và các loại thuốc giảm đau có hoạt chất Acetaminophen, các loại thuốc chống trầm cảm, các thuốc chống dị ứng, kháng sinh như Streptomycin và Tetracycline, các chất kháng đông dùng để chữa rối loạn đông máu.... sẽ ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của thai nhi nhé.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6