TIN TÀI TRỢ.

Mang thai mấy tuần thì não bé mới được hình thành và phát triển?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Được chứ mẹ nó, nhưng một số loại sữa bầu có lẽ giàu dinh dưỡng, vi chất quá mà hơi ít chất xơ chăng nên dễ gây táo bón nhé, mẹ nó nhớ ăn thêm rau quả để đảm bảo đầu ra, không ít mẹ sau bầu là trở thành nạn nhân của tờ rĩ đâu ạ
    3 tháng đầu là quan trọng cho bé mà mẹ thì lại nghén quá, chẳng ăn được gì, biết sao bây giờ? chắc chỉ còn nước nhắm mắt cố gắng uống sữa thật nhiều để cung cấp dưỡng chất cho thai vậy, qua 3 tháng hi vọng là mẹ sẽ hết nghén
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Kinh nghiệm bản thân mà hihi

Trở lại với vấn đề hình thành phát triển não vào lúc nào, mẹ nó có biết thần kinh thị giác được hình thành và phát triển khi nào không? Trẻ đẻ non luôn phải được đi khám mắt đấy. Bé lớn nhà mình bị viễn thị bẩm sinh, bây giờ nhiều bé cận thị, viễn thị bẩm sinh lắm cơ, không hiểu có phải do các mẹ bầu có mắc sai lầm dinh dưỡng gì không mà các con lại chịu hậu quả như vậy.
    Mình tìm hiểu thì trong vòng 20 tuần đầu là thời kỳ tế bào thần kinh thị giác, thính giác liên tục phát triển đấy mẹ nó ạ, như vậy là trong 8 tuần đầu các tế bào này hình thành và liên tục phát triển tới 20 tuần. Vì thế mà lại nói đi nói lại, các mẹ cần nghiên cứu kỹ chế độ dinh dưỡng cho thời kỳ này. Nhà mình có cô cháu gái cũng bị dị tật bẩm sinh về mắt, bố mẹ cho phẫu thuật nhiều lắm rồi mà ko ăn thua mấy, giờ 16 rồi mà vẫn học Nguyễn Đình Chiểu đấy.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Mình tìm hiểu thì trong vòng 20 tuần đầu là thời kỳ tế bào thần kinh thị giác, thính giác liên tục phát triển đấy mẹ nó ạ, như vậy là trong 8 tuần đầu các tế bào này hình thành và liên tục phát triển tới 20 tuần. Vì thế mà lại nói đi nói lại, các mẹ cần nghiên cứu kỹ chế độ dinh dưỡng cho thời kỳ này. Nhà mình có cô cháu gái cũng bị dị tật bẩm sinh về mắt, bố mẹ cho phẫu thuật nhiều lắm rồi mà ko ăn thua mấy, giờ 16 rồi mà vẫn học Nguyễn Đình Chiểu đấy.
    Thiệt là mang thai lo lắng quá, người ta khuyên nếu mẹ xác định sẽ có thai thì mẹ nên uống sữa bổ sung acid folic trước đó sẽ hạn chế được dị tật ống thần kinh ở trẻ, mình vi không xác định trước nên không chuẩn bị, giờ mới bắt đầu uống sữa, không biết có muộn không nữa
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3 tháng đầu mẹ bé cần bổ sung axit folic và sắt đầy đủ nhé. trong giai doạn này các mẹ bầu thường chưa tăng cân, nhiều mẹ bầu còn bị giảm cân nữa đấy
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    3 tháng đầu là quan trọng cho bé mà mẹ thì lại nghén quá, chẳng ăn được gì, biết sao bây giờ? chắc chỉ còn nước nhắm mắt cố gắng uống sữa thật nhiều để cung cấp dưỡng chất cho thai vậy, qua 3 tháng hi vọng là mẹ sẽ hết nghén
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em tìm được thông tin hay cho cả nhà đây: " Bắt đầu từ ngày 19, hệ thần kinh thai nhi có tốc độ phát triển nhanh chóng, đến ngày thứ 26, não của thai nhi phát triển. Sau 4 tuần trứng thụ tinh cũng bắt đầu hình thành, bắt đầu quá trình mang thai 8 tuần đầu, thai nhi cũng đã có hình dáng cơ bản. Thời gian này các bà mẹ nên hấp thụ đầy đủ chất dinh dưỡng cho cơ thể. Tình hình bài tiết hóc môn và dinh dưỡng của cơ thể mẹ ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi, 3 tháng đầu là giai đoạn quan trọng nhất cho sự phát triển tế bào não bộ. Thai nhi giai đoạn này mặc dù khả năng hấp thụ dinh dưỡng có hạn, nhưng vẫn cần chú trọng đến tính cân bằng, không nên để thói quen xấu như uống rượu hút thuốc..." Mẹ nào bị nghén giai đoạn này thì cố gắng uống sữa bầu bù vô nhé, Enfamama rất tốt và khá dễ uống, em hai đứa toàn uống loại này. Trộm vía, giờ 2 cu cậu to oạch và khỏe lắm!
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì tuần thứ 5 Các tế bào trong não bộ của bé bắt đầu hình thành và phát triển. Đây là thời kỳ cực kỳ quan trọng để bé bắt đầu bước sang giai đoạn phát triển toàn diện. Qua tìm hiểu mình còn biết thêm từ tuần thứ 6 bé bắt đầu có tim thai, tuần thứ 7: Em bé bắt đầu hình thành các màng ngón tay, ngón chân....
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Theo mình thì tuần thứ 5 Các tế bào trong não bộ của bé bắt đầu hình thành và phát triển. Đây là thời kỳ cực kỳ quan trọng để bé bắt đầu bước sang giai đoạn phát triển toàn diện. Qua tìm hiểu mình còn biết thêm từ tuần thứ 6 bé bắt đầu có tim thai, tuần thứ 7: Em bé bắt đầu hình thành các màng ngón tay, ngón chân....
    Em cũng có suy nghĩ giống mẹ nó nhưng nói thật là dù có hai đứa rùi nhưng em chẳng nhớ nữa vì thế em cũng đang muốn được bác sỹ tư vấn để quay trở về ngày xưa đây.
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giai đoạn đầu thai kỳ là thời gian quan trọng mà thường các mẹ hay bị nghén thành ra không chăm sóc thai nhi được tốt các mẹ nhỉ. Nhất là hồi mình bầu tập 1 ý, chẳng biết gì hết. Nghén không ăn được thì kệ, sữa không uống được cũng thôi luôn, huhu. Nghĩ lại thấy ân hận quá, giai đoạn quan trọng cần bổ sung axit folic nhất mà mình lại bỏ qua
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1. Cà chua
    Một cốc nước ép cà chua có 48mcg axit folic. Ngoài ra, cà chua là loại quả giàu vitamin, chất xơ và chất chống ôxy hóa.
    2. Quả bơ
    Các mẹ biết không, một nửa quả bơ cũng đã chứa 90mcg folate. Ngoài ra, bơ còn chứa hàm lượng chất xơ, vitamin, sắt, kali và các khoáng chất cần thiết khác.
    3. Bánh mỳ, ngũ cốc
    Thực phẩm làm từ ngũ cốc như mì ống, bánh mì, ngũ cốc ăn sáng rất giàu axit folic. Một lát bánh mỳ bổ sung axit folic chứa 60mcg axit folic
    4. Súp lơ xanh
    Một bát soup súp lơ xanh có tới 104mcg axit folic (khoảng ¼ nhu cầu axit folic hàng ngày). Ngoài ra, súp lơ xanh còn giàu canxi, vitamin C, chất xơ và sắt.
    5. Măng tây
    Một bát măng tây nấu chín có khoảng 79mcg axit folic.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi morningstar_186 Xem bài viết
    Nó có nhiêu trong thực phẩm nữa mẹ bé ạ. Và có trog các loại vitamin tổng hợp nữa
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Tớ được biết tháng đầu tiên là não bộ của con đã được hình thành rồi á. Mình cũng được khuyên là bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho bé trong ba tháng đầu. Mà để ăn thực phẩm các loại cho đủ chất thì ngán lắm nên mình chọn giải pháp uống sữa bầu Enfamama thấy cơ thể khỏe hẳn ra í.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vẫn đang đợi tư vấn của bác sỹ mà chưa thấy à? Chắc bác sỹ đang bận tư vấn cho các mẹ khác vì thế bác sỹ chưa trả lời được cho các mẹ ở topic này rùi, bác sỹ ơi đừng quên nhé. Mong sớm nhận được sư tư vấn của bác sỹ.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Em vẫn đang đợi tư vấn của bác sỹ mà chưa thấy à? Chắc bác sỹ đang bận tư vấn cho các mẹ khác vì thế bác sỹ chưa trả lời được cho các mẹ ở topic này rùi, bác sỹ ơi đừng quên nhé. Mong sớm nhận được sư tư vấn của bác sỹ.
    MUốn bác sĩ tư vấn bạn phải qua bên " hỏi đáp với chuyên gia dinh dưỡng", chứ bác sĩ không trả lời trong này đâu, ở đây là các mẹ chia sẽ kinh nghiệm với nhau thôi.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Tớ được biết tháng đầu tiên là não bộ của con đã được hình thành rồi á. Mình cũng được khuyên là bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho bé trong ba tháng đầu. Mà để ăn thực phẩm các loại cho đủ chất thì ngán lắm nên mình chọn giải pháp uống sữa bầu Enfamama thấy cơ thể khỏe hẳn ra í.
    ui, 3 tháng đầu bé cũng đã phát triển về não bộ rùi hả mẹ nó, hồi mình mang thai bé nhà mình, 3 tháng đầu nghén khủng khiếp, sụt 1 kg lun á, tội nghiệp bé nhà mình, mẹ chẳng ăn uống được gì để con tốt hơn. huhuhhu thương con quá.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Chà, đọc đây mới biết mesarang mới có em bé chúc mừng cả nhà nhé

tặng các mẹ bài viết về sự phát triển của con nè

Phụ nữ thật hạnh phúc khi được làm mẹ. Cảm giác sinh linh bé nhỏ đang tượng hình trong bụng, các mẹ trào dâng 1 cảm xúc thật mãnh liệt và khó tả. Cảm xúc của sự chở che. Cảm xúc bảo vệ 1 bào thai bé nhỏ.
    Sinh linh bé nhỏ đó phát triển trong bụng các bạn từng ngày và có những sự phát triển thật kỳ diệu mà ngay chính các bạn cũng không thể nhận ra
    Trong bụng mẹ: Đã có thể cảm nhận thế giới bên ngoài

“Mẹ ơi, mẹ làm con sợ quá!”
    Em bé của bạn sẽ bị giật mình trong tử cung khi nghe thấy một tiếng động lớn hoặc bất thình lình. Khả năng này xuất hiện vào khoảng 23 tuần thai. Bất kỳ phụ nữ mang thai ở quý thứ hai hoặc thứ ba đều có thể chứng thực được điều này, nếu cô ấy hắt hơi, em bé trong bụng sẽ bị giật nảy người.
    Nhưng nếu những tiếng ồn ấy được lặp đi lặp lại thường xuyên thì em bé của bạn sẽ bắt đầu làm quen với nó và không còn phản ứng như vậy nữa. Bạn không cần phải lo lắng – đây chỉ là dấu hiệu cho thấy não bộ của bé phát triển bình thường.
    su-phat-trien-cua-thai-nhi-110
    Thai nhi thở trong nước.
    Em bé của bạn bắt đầu “hít thở” khi bé vẫn còn đang nằm trong tử cung, mặc dù lúc đó phổi của bé không hề tiếp nhận khí oxy. Vào khoảng 27 tuần tuổi, buồng phổi chứa đầy dịch của bé sẽ bắt đầu nở ra và nén lại dựa trên sự co thắt nhịp nhàng của cơ hoành và cơ ngực, quá trình này sẽ giúp bé phát triển các cơ bắp và động mạch cần thiết cho việc hít thở thực sự về sau. Để chuẩn bị cho lần đầu tiếp xúc với không khí bên ngoài, trẻ sơ sinh cần có thời gian luyện tập để có thể tự hít thở.
    Thai nhi có thể ngửi được mùi hương bên ngoài.
    Bắt đầu từ khoảng 28 tuần tuổi, em bé của bạn đã có thể ngửi thấy mùi hương mà người mẹ đang ngửi được từ bên ngoài. Bằng chứng cho thấy khả năng ngửi mùi hương của thai nhi đến từ rất sớm: Một nghiên cứu được tiến hành như sau, một ít tinh chất bạc hà được để trước mũi của em bé đang nằm trong bụng. Kết quả là, thai nhi dưới 28 tuần tuổi không có biểu hiện gì, nhưng các thai nhi lớn hơn thì lại có những phản ứng như mút miệng, nhăn mặt, hoặc chuyển động.
    Khứu giác của bé thực sự nhạy hơn nhờ khối nước ối đang bao bọc bé; như chúng ta biết, các phân tử mùi được khuếch tán tốt hơn trong chất lỏng (chẳng hạn như trong dịch nhầy ở mũi). Trong 3 tháng cuối thai kỳ, nhau thai cũng cho phép các phân tử mùi lọt qua dễ dàng hơn. Điều đó có nghĩa là bé cũng cảm nhận được mùi hương từ các món ăn hấp dẫn mà bạn ăn trong tháng cuối cùng.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    ui, 3 tháng đầu bé cũng đã phát triển về não bộ rùi hả mẹ nó, hồi mình mang thai bé nhà mình, 3 tháng đầu nghén khủng khiếp, sụt 1 kg lun á, tội nghiệp bé nhà mình, mẹ chẳng ăn uống được gì để con tốt hơn. huhuhhu thương con quá.
    Ui, 3 tháng đầu phát triển não bộ rồi chứ mẹ nó

Những cột mốc phát triển quan trọng của não thai nhi

Ngay trong giai đoạn đầu, não thai nhi đã có 25.000 tế bào thần kinh được hình thành mỗi phút, từ đó não trẻ sẽ phát triển không ngừng.
    Nắm được những cột mốc quan trọng trong quá trình phát triển não bộ của thai nhi sẽ giúp mẹ lên kế hoạch dinh dưỡng hợp lý, chăm sóc bé tối ưu, tạo nền tảng cho quá trình tăng khả năng nhận thức, tư duy sau này.
    Một số cột mốc quan trọng trong quá trình phát triển não thai nhi mà mẹ cần lưu ý:

Thai nhi tuần tuổi thứ 8
    Theo các chuyên gia về nhi khoa, bắt đầu từ tuần tuổi thứ 3, thứ 4, các cảm ứng thuộc ống thần kinh dẫn đến sự hình thành của não bộ và tuỷ sống của thai nhi bắt đầu diễn ra. Đến khoảng tuần tuổi thứ 8, não bộ của bé bắt đầu phát triển, các tế bào thần kinh trong não được phân nhánh để kết nối với nhau, hình thành những “đường mòn” đầu tiên trên não. Ở thời điểm này, thai nhi đã có thể cảm nhận được nhịp đập của trái tim mẹ, những bước sóng âm thanh, xung truyền của cảm xúc sẽ kích thích lên não bộ của bé, giúp thai nhi cảm nhận được thông tin phát ra từ mẹ. Vì thế, mẹ nên dành thời gian trò chuyện, hát cho bé nghe ngay từ thời điểm này như một biện pháp hiệu quả hỗ trợ não bé phát triển.

Thai nhi tuần tuổi thứ 20
    Đây là thời điểm các giác quan của thai nhi phát triển bùng nổ và đạt tới đỉnh cao. Các tế bào thần kinh đã được chuyên biệt hóa cho 5 giác quan: vị giác, khứu giác, thính giác, thị giác và xúc giác. Não bộ của bé phát triển tăng tốc vào giai đoạn này, chiều dài vòng đầu tăng gấp 25 lần và thể tích tăng gấp 60 lần so với tuần thứ 14. Từ thời điểm này đến cuối thai kỳ, não tăng gấp 6 lần cả về kích thước và khối lượng, nhu cầu về năng lượng và dinh dưỡng cho não chiếm khoảng 70% tổng nhu cầu năng lượng của cơ thể.
    Một chế độ dinh dưỡng hợp lý vào thời điểm này sẽ cung cấp đầy đủ các dưỡng chất cần thiết hỗ trợ não bé phát triển toàn diện, ví dụ các loại thực vật đậm màu giàu Acid folic và DHA, sắt, cá, sữa và các sản phẩm từ sữa. Ngoài ra, việc ba mẹ trò chuyện, giao tiếp với bé bằng lời nói và hành động cũng là yếu tố giúp não bé phát triển tốt hơn.

Thai nhi ở thời điểm 3 tháng cuối thai kỳ
    Não bộ của bé phát triển nhanh nhất trong giai đoạn từ 3 tháng cuối thai kỳ đến 2 tuổi (đạt khoảng 80% trọng lượng não người trưởng thành) và đạt gần 100% khi bước vào tuổi thứ 6. Thông thường, ở tuần tuổi thứ 28, trên bề mặt não bé xuất hiện vài nếp gấp, dần dần thành những nếp cuộn và các rãnh sâu vào cuối thai kỳ. Não của bé sẽ có đủ 100 tỷ tế bào thần kinh vào lúc chào đời. Các tế bào thần kinh liên kết chặt chẽ với nhau giúp thông tin được truyền tải nhanh chóng, nhờ vậy, trẻ tập trung, ghi nhớ và xử lý tính huống tốt hơn.
    su-phat-trien-cua-thai-nhi-210
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ba tháng đầu rất quan trọng đối với sự phát triển não bé, nhiều mẹ đã đưa nhiều thông tin khoa học để chứng minh. Các mẹ bầu nên ăn đa dạng thực phẩm, bổ sung sắt và canxi, trong quá trình mang thai, em bé lấy canxi từ mẹ nên các mẹ nhớ bổ sung đủ và đúng thời gian nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình biết thì khoảng tuần thứ 20 là thời điểm quan trọng để thai nhi phát triển não bộ,nên bổ sung dinh dưỡng đầy đủ và đặt biệt là DHA sẽ giúp thai nhi phát triển não toàn diện.
    Và sự phát triễn não bộ của bé sẽ kéo dài và hoàn thiện khi thai đầy đủ tháng ngày,nên các bé sinh non,thiếu tháng thì dĩ nhiên não bé không bằng các bạn khác.
    Ngoài sự bổ sung dinh dưỡng cho thai nhi và mẹ thì mình nghĩ những tác động bên ngoài cũng có ảnh hưởng đến bé trong bụng mẹ,như mọi người vẫn hay bảo cho con nghe nhạc giao hưởng sẽ giúp con thông minh từ trong bụng chẳng hạn Lúc mang thai mẹ phải luôn thoải mái,tâm lý luôn vui vẽ,nói chuyện với con và nghĩ nhiều về con cũng giúp 1 phần cho con thông minh nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Sự chuẩn bị cho bé ngay từ khi chưa mang thai ấy chứ. Mẹ nên chuẩn bị sức khoẻ cho con trước lúc mang bầu. Uống sữa làm quen trước khi cái ốm nghén hành hạ không thể ăn uống được gì. Mình thấy, thường là những mẹ kén ăn thì hay bị nghén, cho nên uống sữa trước khi có bầu vài tháng là để cải thiện tình trạng thể lực của mẹ trước, chuẩn bị một "cái ổ" thật ấm áp khi bé xuất hiện các mẹ ạ. Còn đợi đến khi não bé phát triển mới bổ sung DHA từ sữa em là lúc đó ốm nghén, rồi sự phát triển của bé nhanh quá, mẹ cung cấp không kịp thì sao
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Hiện nay thì việc chuẩn bị thật chu đáo cho con yêu phát triển khỏe mạnh ngay từ lúc phôi thai đã không còn xa lạ gì với những bà mẹ trẻ nữa rồi. Theo mình biết thì 3 tháng đầu tiên là hình thành não bộ cần tăng cường bổ xung axit folic (rất quan trọng trong hình thành ống thần kinh thai nhi) các chất tăng cường trí thông minh như DHA cũng vô cùng quan trọng. Tất nhiên là bổ xung càng nhiều càng tốt đa dạng các chất nhưng cẩn thận hơn uống sữa từ khi chưa có bầu luôn để tăng cường sức khỏe chuẩn bị đón bé yêu ấy. Mẹ có khỏe thì con mới khỏe được chứ
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì não em bé bắt đầu phát triển từ khi thụ thai, vì vậy việc bổ sung DHA trong giai đoạn này rất quan trọng. Có người mẹ nghén không ăn được và sụt cân nhưng 3 tháng đầu con vẫn phát triển tốt do dưỡng chất có sẵn trong cơ thể vẫn đủ cung cấp dinh dưỡng cho con. Vì vậy, bác sỹ cũng khuyên chúng ta nên chuẩn bị một cơ thể khỏe mạnh, đủ chất khi muốn có em bé.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6