TIN TÀI TRỢ.

Mang thai mấy tuần thì não bé mới được hình thành và phát triển?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Mang thai là một trải nghiệm tuyệt vời mà tạo hóa dành tặng riêng cho phụ nữ chúng mình. 9 tháng 10 ngày mang thai tuy thật vất vả nhưng cũng thật hạnh phúc biết bao. Cảm nhận được sự "lớn lên" từng ngày của con, từ những cú "quẫy đạp" bé xíu chỉ có thể hình thấy qua màn hình siêu âm, tới khi nhận được những cú đạp bình bịch của con vào bụng mẹ , tất cả là những kỷ niệm ko thể nào quên được.

Hihi nói tới mang thai là mẹ cháu lại thấy xốn xang, mặc dù là có 2 anh cu rồi ạ, cơ mà vẫn mấu mê săn 1 em gái nữa, thế nên giờ lại ngồi lần mò xem lại kinh nghiệm mang thai. Các mẹ ơi, từ khi thử thấy 2v tới mấy tuần thì não con bắt đầu hình thành nhỉ? Sau đó não của con phát triển như thế nào? Cả nhà vào chia sẻ với mẹ cháu nhé. Tksss các mẹ nhiều nhiều

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vừa mới cấn thai được 7 tuần nên mấy ngày nay lại mò lên diễn đàn để tìm hiểu việc dưỡng thai, hix, ku đầu nhà em năm nay 6 tuổi rồi, giờ nghĩ đến cái cảnh làm tập 2 thì vừa vui mà vừa ngán vì lâu quá rồi, giờ lại thấy lóng ngóng giống y như mới tập đầu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Em vừa mới cấn thai được 7 tuần nên mấy ngày nay lại mò lên diễn đàn để tìm hiểu việc dưỡng thai, hix, ku đầu nhà em năm nay 6 tuổi rồi, giờ nghĩ đến cái cảnh làm tập 2 thì vừa vui mà vừa ngán vì lâu quá rồi, giờ lại thấy lóng ngóng giống y như mới tập đầu
    Hi hi lúc mình có bé thứ 2 giống hệt cảm giác của bạn bây giờ.Đến bé thứ 2 tháy thời gian trôi qua nhanh mà mình lại có kinh nghiệm rồi nên thấy mọi thứ trở nên nhẹ nhàng hơn bé đầu nhiều
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Theo mình biết thì tuần thứ 8, não bộ thai nhi bắt đầu hình thành và tới tuần thứ 10, não bộ bé phát triển với tốc độ rất nhanh, khoảng 250.000 tế bào thần kinh sản sinh ra trong mỗi 1 phút nên giai đaọn này rất quan trọng cho thai nhi đó các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trong 3 tháng đầu tiên là các ống thần kinh của bé phát triển với tốc độ nhanh nhất bạn à.Nếu định mang bầu thì nên bổ xung axit folic trước khi 3 tháng là tốt nhất,bổ xung qua thức ăn , qua sữa, qua thuốc bạn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daubiec Xem bài viết
    Trong 3 tháng đầu tiên là các ống thần kinh của bé phát triển với tốc độ nhanh nhất bạn à.Nếu định mang bầu thì nên bổ xung axit folic trước khi 3 tháng là tốt nhất,bổ xung qua thức ăn , qua sữa, qua thuốc bạn nhé
    Ngoài sữa ra thì axit folic còn có trong thực phẩm nào nữa không nhỉ?
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nó có nhiêu trong thực phẩm nữa mẹ bé ạ. Và có trog các loại vitamin tổng hợp nữa
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lắm mẹ nó ơi, axit folic có nhiều trong gan, nội tạng nhưng ăn nhiều những thực phẩm này quá thì cũng không tốt. Axit folic còn có nhiều trong ngũ cốc, rau xanh như dền, củ cải, bông cải, cà chua, chuối, cam,..
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Nhiều lắm mẹ nó ơi, axit folic có nhiều trong gan, nội tạng nhưng ăn nhiều những thực phẩm này quá thì cũng không tốt. Axit folic còn có nhiều trong ngũ cốc, rau xanh như dền, củ cải, bông cải, cà chua, chuối, cam,..

Nhưng ăn bao nhiêu để đảm bảo cung cấp đủ nhu cầu acid folic cũng là 1 vấn đề mà ko phải bà bầu nào cũng biết đúng ko. Thế nên mình thấy ngay khi khám thai lần đầu (khoảng 7-8 tuần gì đó) là BS phụ sản thường kê cho mình thuốc bổ sung sắt, acid folic rồi, mình nhớ ngày xưa BS kê cho mình Prenatal DHA thì phải (lâu ngày nên ko chính xác tên lắm)
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trí não là bộ phận được hình thành sớm nhất trong cơ thể bé khi bé mới chỉ là một bào thai nhỏ bằng hạt đậu. Ngay trong 8 tuần đầu tiên, các tế bào thần kinh của bé đã bắt đầu xuất hiện. Từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 12, cứ mỗi phút não bé sẽ có thêm 250.000 tế bào thần kinh mới. Các chuyên gia gọi đây là giai đoạn "phát triển tăng tốc", và bộ não bé rất cần được bổ sung các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết

Nhưng ăn bao nhiêu để đảm bảo cung cấp đủ nhu cầu acid folic cũng là 1 vấn đề mà ko phải bà bầu nào cũng biết đúng ko. Thế nên mình thấy ngay khi khám thai lần đầu (khoảng 7-8 tuần gì đó) là BS phụ sản thường kê cho mình thuốc bổ sung sắt, acid folic rồi, mình nhớ ngày xưa BS kê cho mình Prenatal DHA thì phải (lâu ngày nên ko chính xác tên lắm)
    Chính xác nè. Không những thế các bà mẹ khi chuẩn bị mang thai còn được khuyên uống acid folic trước đó vài tháng. Ngoài thuốc thì sữa bầu là nguồn dinh dưỡng giúp bổ sung acid folic và các chất có lợi khác cho sự phát triển trí não cho bé vô cùng tiện lợi và dễ dàng.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Theo mình biết thì tuần thứ 8, não bộ thai nhi bắt đầu hình thành và tới tuần thứ 10, não bộ bé phát triển với tốc độ rất nhanh, khoảng 250.000 tế bào thần kinh sản sinh ra trong mỗi 1 phút nên giai đaọn này rất quan trọng cho thai nhi đó các mẹ.
    250.000 cơ hả mẹ nó, có nhầm số 0 nào không? Ngạc nhiên thật đấy! Thế thì giai đoạn này phải nói là tối quan trọng ý chứ mẹ nó nhỉ!
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình nghĩ các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic… thường có nhiều trong sữa bà bầu nên mình nghĩ các mẹ bầu như mình cố gằng uống sữa để con được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ nhất nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi morningstar_186 Xem bài viết
    Trí não là bộ phận được hình thành sớm nhất trong cơ thể bé khi bé mới chỉ là một bào thai nhỏ bằng hạt đậu. Ngay trong 8 tuần đầu tiên, các tế bào thần kinh của bé đã bắt đầu xuất hiện. Từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 12, cứ mỗi phút não bé sẽ có thêm 250.000 tế bào thần kinh mới. Các chuyên gia gọi đây là giai đoạn "phát triển tăng tốc", và bộ não bé rất cần được bổ sung các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic…
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    uh mẹ thunga nói đúng đấy. mà mình nghe nói mỗi hãng sữa sẽ tập trung vào một số yếu tố để cạnh tranh. Riêng nhãn hàng Enfa thì tập trung vào DHA. mình cũng đang dùng enfamama đây. mong bé sẽ được thông minh
    Mình nghĩ các dưỡng chất quý như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như kẽm, iốt, sắt, vitamin nhóm B, axit folic… thường có nhiều trong sữa bà bầu nên mình nghĩ các mẹ bầu như mình cố gằng uống sữa để con được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ nhất nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu mà uống quá nhiều sữa trong 1 ngày thì có sao không nhỉ, vì em mới có thai ngán ăn cơm quá nên chỉ muốn uống sữa không thôi, có được không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Ồ, hóa ra sau khi mình thử lên 2v thì chính là giai đoạn mà não của con hình thành, vậy là giai đoạn này cực kỳ quan trọng rồi. Thế thì những mẹ lúc mới bầu mà nghén ko ăn được thì phải nghiên cứu kỹ để bổ sung đủ dinh dưỡng cho não con hình thành. Thông tin này thật là quý giá, tks mẹ nó nhiều nhiều.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Nếu mà uống quá nhiều sữa trong 1 ngày thì có sao không nhỉ, vì em mới có thai ngán ăn cơm quá nên chỉ muốn uống sữa không thôi, có được không nhỉ?
    Được chứ mẹ nó, nhưng một số loại sữa bầu có lẽ giàu dinh dưỡng, vi chất quá mà hơi ít chất xơ chăng nên dễ gây táo bón nhé, mẹ nó nhớ ăn thêm rau quả để đảm bảo đầu ra, không ít mẹ sau bầu là trở thành nạn nhân của tờ rĩ đâu ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Được chứ mẹ nó, nhưng một số loại sữa bầu có lẽ giàu dinh dưỡng, vi chất quá mà hơi ít chất xơ chăng nên dễ gây táo bón nhé, mẹ nó nhớ ăn thêm rau quả để đảm bảo đầu ra, không ít mẹ sau bầu là trở thành nạn nhân của tờ rĩ đâu ạ
    Mẹ nó nói quá chuẩn, bình thường thì ăn rau quả là rất tốt mà, khi mang bầu càng cần thiết nữa.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Mẹ nó nói quá chuẩn, bình thường thì ăn rau quả là rất tốt mà, khi mang bầu càng cần thiết nữa.
    Kinh nghiệm bản thân mà hihi

Trở lại với vấn đề hình thành phát triển não vào lúc nào, mẹ nó có biết thần kinh thị giác được hình thành và phát triển khi nào không? Trẻ đẻ non luôn phải được đi khám mắt đấy. Bé lớn nhà mình bị viễn thị bẩm sinh, bây giờ nhiều bé cận thị, viễn thị bẩm sinh lắm cơ, không hiểu có phải do các mẹ bầu có mắc sai lầm dinh dưỡng gì không mà các con lại chịu hậu quả như vậy.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình không lầm đâu bạn ơi, đây là nghiên cứu của khoa học đó bạn, vì vậy giai đoạn 8-10 tuần rất quan trọng cho sự phát triển não bộ của bé và sự phát triển này sẽ kéo dài tới cả khi bé 3 tuổi lận.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    250.000 cơ hả mẹ nó, có nhầm số 0 nào không? Ngạc nhiên thật đấy! Thế thì giai đoạn này phải nói là tối quan trọng ý chứ mẹ nó nhỉ!
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6