TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cho mẹ mang thai và thai nhi như thế nào qua từng thời kỳ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.97K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các nàng bjo đẻ nhiều con là giàu đó nha. nhà lúc nào cũng đầy ắp tiếng cười và hạnh phúc. có mệt nhọc thì cũng là những năm tháng nuôi con nhỏ thôi chứ sau này con lớn khôn thành đạt là thích nhất. Đúng là cứ mang bầu rồi lại lo lắng về dinh dưỡng của con mặc dù có sinh tập 2 hay 3 đi nữa vẫn còn nhiều bỡ ngỡ. Dinh dưỡng cho 2 mẹ con đây nhé chủ top, tham khảo xem có nạp được những thực phẩm vàng này không ta:
    Rau bina
    Lý do nên ăn: Những loại rau lá xanh thẫm như rau bina là nguồn thực phẩm phong phú lượng vitamin, khoáng chất và protein cần thiết. Ngoài ra, rau bina còn giàu axit folic, sắt giúp phát triển hệ thần kinh của trẻ và chống lại sự mệt mỏi khi mang bầu.
    Đậu lăng
    Lý do nên ăn: Các chất protein trong đậu lăng hỗ trợ tích cực tới sự phát triển mô và cơ của thai nhi. Ngoài ra, đậu lăng còn giàu chất xơ chống lại chứng táo bón cho thai phụ.
    Cam quýt bưởi
    Lý do nên ăn: Cam quýt bưởi rất giàu vitamin C - loại vitamin giúp hỗ trợ phát triển xương sụn, mạch máu cho bào thai và tăng cường sức đề kháng cho mẹ bầu. Ngoài ra, acid folic trong những loại hoa quả này còn hạn chế nguy cơ dị tật ống thần kinh, nứt đốt sống cho thai nhi.
    Các loại hạt
    Lý do nên ăn: Hạnh nhân chứa chất chống oxy hóa và vitamin, làm tăng khả năng trao đổi chất, giúp mẹ bầu cảm thấy ngon miệng và đặc biệt tốt cho sự phát triển của thai nhi. Omega-3 trong quả óc chó có tác dụng phát triển não bộ cho trẻ.
    Pho mát
    Lý do nên ăn: Pho mát chứa nhiều canxi và protein – hai chất đóng vai trò quan trọng trong việc phát triển xương và cơ.
    Măng tây
    Lý do nên ăn: Sự thiếu hụt vitamin D ở thai phụ có thể ảnh hưởng đến điểm số phát triển trí tuệ thể chất của trẻ. Bởi vậy chị em nên ăn nhiều măng tây – thực phẩm dồi dào vitamin D.
    Trứng
    Lý do nên ăn: Trứng là nguồn đạm chất lượng cao, chứa nhiều canxi, vitamin D. Ngoài ra Omega-3 trong trứng cũng rất tốt cho sự phát triển của não và thị giác của thai nhi.
    Súp lơ xanh
    Lý do nên ăn: Súp lơ xanh không chỉ cung cấp những dưỡng chất cần thiết cho thai phụ như calcium và axit folic mà còn chứa chất xơ và chất chống oxy hóa. Súp lơ xanh cũng chứa nhiều vitamin C nên giúp cơ thể hấp thụ sắt khi ăn cùng với thức ăn giàu sắt như mì sợi và gạo không xát.
    Đậu đỏ
    Lý do nên ăn: Hầu hết mẹ bầu thường bị thiếu máu trong thai kỳ. Để tăng lượng hemoglobin, chị em nên đưa đậu đỏ vào chế độ ăn hàng ngày. Những loại hạt giàu chất sắt như đậu đỏ cũng nên được bổ sung sau khi sinh nở.
    Sữa chua
    Lý do nên ăn: Sữa chua là nguồn thực phẩm dồi dào canxi và vitamin D, rất tốt cho sự phát triển xương của trẻ. Vi khuẩn có lợi probiotic trong sữa chua có tác dụng “đánh bay” mệt mỏi, uể oải cho thai phụ.
    Cá hồi
    Lý do nên chọn: Đây là nguồn cung cấp DHA tốt nhất. Axit béo omega-3 giúp não bộ và hệ thần kinh của bé phát triển. Các nghiên cứu cũng chỉ ra rằng bà bầu ăn nhiều cá thì não bộ của thai nhi càng phát triển. Mặc dù cá hồi có ít hàm lượng thủy ngân nhưng ăn cá hàng ngày có thể làm tích tụ một lượng lớn trong cơ thể nên chỉ nên ăn đến 360 gam mỗi tuần.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Em đang hoang mang quá đây! Một trong những thứ đầu tiên em nghĩ cần bổ xung trong giai đoạn này là axit folic, em nghĩ là nước dừa nhiều. Vậy mà các chị bên kia đang bảo em không được uống nước dừa đây. Vậy bổ sung bằng cách nào cho dễ? Giai đoạn này ăn cái gì uống cái gì cũng kinh. May có nước dừa dễ uống vậy mà...!
    Uống nước dừa được nha mẹ Ninh&Sơn, mình lúc bầu bé thứ 2 nghén kinh khủng, không ăn được gì cả, chỉ thèm mỗi nước dừa thôi, vậy là ngày nào mình cũng uống, lây lất qua 3 tháng đầu sống nhờ uống sữa và nước dừa đó. Hồi đó mình cũng sợ do ai cũng bảo không được uống, nhưng mệt quá uống nước dừa vào lại đỡ nên uống luôn.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 2,775 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dinh dưỡng cho mẹ và bé trong thai kỳ là rất quan trọng, như em đựoc biết thì dinh dưỡng có trong lòng đỏ trứng gà, gan và các loại đậu cung cấp lợi ích lâu dài cho cho não của thai nhi. Vì thế việc bổ sung những cái đó là cần thiết lắm đó.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Hồi bầu đứa thứ hai mình mê cá hồi sống lắm vì có biết là nhiều DHA bổ sung cho trí não của trẻ. Mà bầu bì nên rất ngại ăn đồ sống nên cũng để ý thêm loại gì tốt cho mẹ và thai nhi là làm láng. Cuối cùng thì ăn gì cứ ăn nhưng đủ mỗi ngày ba ly sữa bầu có bổ sung DHA.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy uống nước dừa cũng mát và tốt nhưng uống sau 3 tháng đầu thai kỳ thôi ạ. Nước dừa làm cho nước ối trong và ai bị ít nước ối thường được bác sĩ khuyên uống nước dừa thì phải.
    Em thấy giai đoạn nào của thai kỳ cũng đều quan trọng cho em bé, mà lượng thức ăn mình ăn uống hàng ngày rất dễ bị thiếu hụt dinh dưỡng. Như em ăn thì ăn chứ cũng không làm sao tính hôm nay mình ăn bao nhiêu chất đạm, chất béo ......hihihi. Vì thế em vẫn cố gắng bổ sung bằng sữa thôi các mẹ ạ, nhất là axit folic và DHA thì mình tự bổ sung là rất khó, huhu
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình thấy uống nước dừa cũng mát và tốt nhưng uống sau 3 tháng đầu thai kỳ thôi ạ. Nước dừa làm cho nước ối trong và ai bị ít nước ối thường được bác sĩ khuyên uống nước dừa thì phải.
    Em thấy giai đoạn nào của thai kỳ cũng đều quan trọng cho em bé, mà lượng thức ăn mình ăn uống hàng ngày rất dễ bị thiếu hụt dinh dưỡng. Như em ăn thì ăn chứ cũng không làm sao tính hôm nay mình ăn bao nhiêu chất đạm, chất béo ......hihihi. Vì thế em vẫn cố gắng bổ sung bằng sữa thôi các mẹ ạ, nhất là axit folic và DHA thì mình tự bổ sung là rất khó, huhu
    Em cũng thấy nếu chỉ bổ sung qua đường ăn uống thôi thì nhiều khi cũng chưa đủ, có thể sẽ thiếu hụt chất này, chất kia. Vì vậy,một chế độ ăn uống hợp lí cùng với bổ sung hàng ngày sữa Enfamama sẽ giúp cho các bà bầu yên tâm là mình đã làm những gì tốt nhất cho thai nhi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình thấy uống nước dừa cũng mát và tốt nhưng uống sau 3 tháng đầu thai kỳ thôi ạ. Nước dừa làm cho nước ối trong và ai bị ít nước ối thường được bác sĩ khuyên uống nước dừa thì phải. Em thấy giai đoạn nào của thai kỳ cũng đều quan trọng cho em bé, mà lượng thức ăn mình ăn uống hàng ngày rất dễ bị thiếu hụt dinh dưỡng. Như em ăn thì ăn chứ cũng không làm sao tính hôm nay mình ăn bao nhiêu chất đạm, chất béo ......hihihi. Vì thế em vẫn cố gắng bổ sung bằng sữa thôi các mẹ ạ, nhất là axit folic và DHA thì mình tự bổ sung là rất khó, huhu
    Acid folic là DHA thi...tìm sữa có bsung để cho con thôi, chứ nấu ăn hao hụt, chưa kể liều lượng cũng khó canh nữa! Uống sữa thôi bầu ơi
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Acid folic là DHA thi...tìm sữa có bsung để cho con thôi, chứ nấu ăn hao hụt, chưa kể liều lượng cũng khó canh nữa! Uống sữa thôi bầu ơi
    Acid folic không phải là DHA đâu, Axít folic (hay Vitamin M và Folacin), và Folat (dạng anion) là các dạng hòa tan trong nước của vitamin B9, cần thiết cho dinh dưỡng hằng ngày của cơ thể người để phục vụ các quá trình tạo mới tế bào. Nhu cầu về chất này tăng cao ở phụ nữ mang thai và trẻ sơ sinh. Chất này có mặt tự nhiên trong thức ăn và cũng có thể thu từ thuốc uống bổ trợ.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng vậy bây giờ chỉ cần ăn uống khoa học bồi dưỡng đủ chất và thêm sữa bà bầu là bổ sung được các nguồn dinh dưỡng thiết yếu cho cơ thể rồi nhưng để tìm được nguồn dinh dưỡng sạch như các loại rau củ thịt cá sạch cũng hiếm lắm. hic hic mang bầu bây giờ ăn cũng sợ mà không ăn cũng sợ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Em cũng thấy nếu chỉ bổ sung qua đường ăn uống thôi thì nhiều khi cũng chưa đủ, có thể sẽ thiếu hụt chất này, chất kia. Vì vậy,một chế độ ăn uống hợp lí cùng với bổ sung hàng ngày sữa Enfamama sẽ giúp cho các bà bầu yên tâm là mình đã làm những gì tốt nhất cho thai nhi.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài ra, các mẹ bầu chú ý là trong thai kì là lượng máu sẽ tăng 50% và thận hoạt động không hiệu quả như trước. Thận yếu hơn có thể làm cho cơ thể không thải ra lượng nước thừa, sẽ dễ dẫn đến bệnh phù nề và sưng mắt cá chân. Uống đủ nước sẽ giúp chống lại hiện tượng bí tiểu, táo bón. Nên uống 2,3 lít nước một ngày nhé!
    • 2,775 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dinh dưỡng cho mẹ và bé ở các giai đoạn trong thai kỳ là rất cần thiết, dù có không ăn hay không uống được thì cũng phải cố gắng vì lúc đó các mẹ ăn không phải cho mình mà cho đứa con trong bụng mình . Vì thế dù thế nào cũng phải cố gắng, như em ngày xưa cũng thế đó chẳng ăn được nhưng ngày nào cũng phải cố gắng uống 2 đến 3 cốc sữa Enfamama để có đầy đủ chất cho con yêu nè.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao lại ngại ăn đồ sống nhỉ phải ăn chín uống sôi, những thực phẩm tươi sống là tốt nhất còn gì. cá hồi mà được duy trì ăn thường xuyên rất tốt cho thai nhi đấy. mẹ nó đừng chủ quan chỉ uống sữa không thôi mà đủ nhé, phải ăn nhiều thực phẩm giàu dinh dưỡng khác nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Hồi bầu đứa thứ hai mình mê cá hồi sống lắm vì có biết là nhiều DHA bổ sung cho trí não của trẻ. Mà bầu bì nên rất ngại ăn đồ sống nên cũng để ý thêm loại gì tốt cho mẹ và thai nhi là làm láng. Cuối cùng thì ăn gì cứ ăn nhưng đủ mỗi ngày ba ly sữa bầu có bổ sung DHA.
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    sao lại ngại ăn đồ sống nhỉ phải ăn chín uống sôi, những thực phẩm tươi sống là tốt nhất còn gì. cá hồi mà được duy trì ăn thường xuyên rất tốt cho thai nhi đấy. mẹ nó đừng chủ quan chỉ uống sữa không thôi mà đủ nhé, phải ăn nhiều thực phẩm giàu dinh dưỡng khác nữa
    Ý mẹ KImhuongbui là ăn cá hồi sống chứ không phải cá hồi chín í mẹ phamhuongquy à. Vẫn biết bầu bí là phải ăn đồ chín, uống nước sôi, nhưng mình cũng liều cực nhá. Mình có bầu mình vẫn ăn gỏi cá hồi và hàu sống vắt chanh đấy. Ngon tuyệt luôn. Hị hị
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Dinh dưỡng cho mẹ và bé ở các giai đoạn trong thai kỳ là rất cần thiết, dù có không ăn hay không uống được thì cũng phải cố gắng vì lúc đó các mẹ ăn không phải cho mình mà cho đứa con trong bụng mình . Vì thế dù thế nào cũng phải cố gắng, như em ngày xưa cũng thế đó chẳng ăn được nhưng ngày nào cũng phải cố gắng uống 2 đến 3 cốc sữa Enfamama để có đầy đủ chất cho con yêu nè.
    Suy nghĩ như vậy là đúng đấy em ạ. Luôn trong đầu là phải ăn cho con chứ không phải ăn cho mình. Thế nên lúc chị có bầu chị cũng chịu ăn uống ghê lắm, cứ hết nghén cái là lại ăn, tuy nhiên đang trong giai đoạn nghén thì ăn bất cứ thứ gì mà mình cảm thấy ngon miệng để ăn được cơm. Qua giai đoạn nghén là ăn bù luôn. Trộm bóng em bé phát triển rất tốt.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Ngoài ra, các mẹ bầu chú ý là trong thai kì là lượng máu sẽ tăng 50% và thận hoạt động không hiệu quả như trước. Thận yếu hơn có thể làm cho cơ thể không thải ra lượng nước thừa, sẽ dễ dẫn đến bệnh phù nề và sưng mắt cá chân. Uống đủ nước sẽ giúp chống lại hiện tượng bí tiểu, táo bón. Nên uống 2,3 lít nước một ngày nhé!
    Em giải thích vấn đề này rõ hơn được không??? Theo như chị hiểu câu nói của em là trong giai đoạn bầu bí thì thận yếu lên làm việc ko hiệu quả, không thải ra lượng nước thừa, đương nhiên là tích nước gâu phù nề, và như thế thì phải giảm lượng nước uống vào cơ thể mỗi ngày chứ. Còn nếu uống 2-3 lít nước mỗi ngày thì bình thường ko bầu cơ thể chúng ta cũng cần đủ 2 lít nước mỗi ngày mà em.
    Cuộc sống của đời tôi

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Em giải thích vấn đề này rõ hơn được không??? Theo như chị hiểu câu nói của em là trong giai đoạn bầu bí thì thận yếu lên làm việc ko hiệu quả, không thải ra lượng nước thừa, đương nhiên là tích nước gâu phù nề, và như thế thì phải giảm lượng nước uống vào cơ thể mỗi ngày chứ. Còn nếu uống 2-3 lít nước mỗi ngày thì bình thường ko bầu cơ thể chúng ta cũng cần đủ 2 lít nước mỗi ngày mà em.
    Em cũng hỏi như mẹ Truơng Huyền nè. Mẹ Heodesuong trả lời rõ hơn đc ko?
    Giai đoạn bầu bí thai chèn ép bàng quang nên hay đi tiểu nhiều chứ, đâu phải bị thận yếu đâu ạ"?
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Giai đoạn bầu bí thai chèn ép bàng quang nên hay đi tiểu nhiều chứ, đâu phải bị thận yếu đâu ạ"?
    Thai phụ vẫn nên uống khoảng 3 lít nước (tương đương với 10 - 12 cốc nước) mỗi ngày mà các mẹ. Đi tiểu nhiều thì bất tiện thật nhưng mà nước có vài trò rất quan trọng vì cơ thể trẻ em và trẻ sơ sinh được tạo thành từ 90% nước, hơn rất nhiều so với cơ thể người trưởng thành (60 – 70%). Do đó, nước rất cần thiết cho sức khỏe của chúng. Thai nhi có thể bị ảnh hưởng nếu người mẹ bị thiếu nước. Ngoài ra, uống nh nước còn tránh được táo bón, ngăn ngừa nhiễm trùng đường tiết niệu nữa.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Tớ nghĩ chắc do hiểu nhầm gì thôi chứ bình thường ai cũng biết bà bầu đi tiểu liên tục do thai chèn bàng quang mà. Thử tính coi ngày 3 cốc sữa bầu đã hết xừ nó 1 lít nước rồi, lại chưa kể nước trái cây này nọ nữa, đủ thứ nước vào người cũng phải 2 lít nước mỗi ngày. Có đi tiểu nhiều cũng tốt mà, hơi cực bầu thôi vì lục đục suốt.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Mình đang mang thai, ăn uống cũng bình thường, lúc mình 31w mình lên được 8 kg, nhìn không thấy mình mập chỉ thấy bụng to ra thui nên mình cứ nghĩ chắc là bé hấp thụ hết nên mới vậy. Nhưng khi mình siêu âm bé có 1,4kg ah. Bác sĩ bảo thai hơn nhỏ, mình lo lắm luôn, giờ đang cố gắng ăn nhiều vào hy vọng sẽ cải thiện được. các mom nào có kinh nghiệm share cho mình với.
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoiunghe Xem bài viết
    Mình đang mang thai, ăn uống cũng bình thường, lúc mình 31w mình lên được 8 kg, nhìn không thấy mình mập chỉ thấy bụng to ra thui nên mình cứ nghĩ chắc là bé hấp thụ hết nên mới vậy. Nhưng khi mình siêu âm bé có 1,4kg ah. Bác sĩ bảo thai hơn nhỏ, mình lo lắm luôn, giờ đang cố gắng ăn nhiều vào hy vọng sẽ cải thiện được. các mom nào có kinh nghiệm share cho mình với.
    Cũng không quá lo đâu, bình thường vào tháng thứ 8 trở ra của thai kỳ là em bé lên cân nhanh nhất. Bạn cố gắng ăn uống sữa, ngủ nghỉ hợp lý thì em bé sẽ tăng cân nhanh lắm đó. Đợt mình có bầu tuần thứ 32 đi siêu âm em bé được 1,8 kg bác sỹ bảo cũng bình thường nhưng bản thân mình hơi lo nên tập trung ăn và uống sữa enfamama nhiều hơn. Đến tuần thứ 39 đi siêu âm lại em bé đã được 3,5 kg, mình còn không tin được nên hỏi lại bác sỹ liệu máy siêu âm có bị đo nhầm không. Mấy hôm sau đi đẻ thì con mình đúng tròn 3,5 kg đó bạn à.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8