TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cho mẹ mang thai và thai nhi như thế nào qua từng thời kỳ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Mới đọc xong 1 bài trên mạng, có mẹ hỏi uống sữa socola con có bị đen không . Mỗi ngày uống 1-2 ly à, không lo bị nóng đâu em ơi.
    Vậy để đảm bảo an toàn, chúng mình uống vị vani cho con có nước da như ngọc trai ấy nhỉ!) Nói đùa vậy chứ, nếu các nhà làm sữa mà có thêm thông tin về việc uống sữa sẽ đẹp da cả mẹ và bé, chắc nhiều mẹ chẳng kêu ca sợ sữa bà bầu nữa đâu nhỉ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Vậy để đảm bảo an toàn, chúng mình uống vị vani cho con có nước da như ngọc trai ấy nhỉ!) Nói đùa vậy chứ, nếu các nhà làm sữa mà có thêm thông tin về việc uống sữa sẽ đẹp da cả mẹ và bé, chắc nhiều mẹ chẳng kêu ca sợ sữa bà bầu nữa đâu nhỉ!

Mình uống luân phiên cả sữa socola và vani mà 2 con mình có nước da đến nhiều bé gái cũng còn chưa trắng bằng ý chứ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thích vị socola hơn. không thích vị vani lắm. vì mình đã uống thử cả 2 loại rồi
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Các bác làm em "tâm hồn xao động" quá! Tâm lý sợ sữa bầu đã giảm đi một nửa rồi đấy! Tối nay em sẽ liệt kê một loạt các loại thức ăn mà em nghĩ là tốt cho bà bầu, các mẹ cùng đóng góp ý kiến nhé!
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bác làm em "tâm hồn xao động" quá! Tâm lý sợ sữa bầu đã giảm đi một nửa rồi đấy! Tối nay em sẽ liệt kê một loạt các loại thức ăn mà em nghĩ là tốt cho bà bầu, các mẹ cùng đóng góp ý kiến nhé!
    bổ sung vào thực đơn quả bơ nhé, Bơ béo - bổ - bạn bà bầu đó
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi morningstar_186 Xem bài viết
    Một gợi ý rất hay đấy ạ. Mẹ bầu nào sợ sữa, cứ mang trộn sữa bầu với sinh tố bơ, thêm chút sữa chua, em đảm bảo là rất hợp miệng!!!
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Mình có bầu chỉ thèm mỗi quà sơ ri chua của ngày xưa í, quả đỏ rực thơm thật là thơm nhưng cũng rất chua. Quả này ngoài vị đậm đà còn có rất nhiều vitamin C có tác dụng tăng cường sức đề kháng, phòng ngừa các triệu chứng cảm, vitamin A tốt cho mắt. Hiện giờ sơ ri này gần như mất gốc thay đó là quả sơ ri lai khế theo mình thấy thì ko ngon. Ở SG mình chỉ có thấy duy nhất 1 chỗ còn bán là chợ Nguyễn Tri Phương.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Bổ sung một món dễ ăn cho các mẹ:
    Bánh ngũ cốc giòn nguyên chất là nguồn thực phẩm có nhiều chất xơ, vitamin, protein và ít béo. Ngũ cốc nguyên chất giúp ngừa các bệnh về tim mạch, tiểu đường và béo phì. Bạn có thể chọn nhiều loại khác nhau từ ngũ cốc nguyên chất như lúa mì, bánh mì, ngũ cốc dinh dưỡng, bánh giòn từ các loại ngũ cốc…
    Loại bánh này ăn với sữa bầu rất ổn các mẹ ạ. Có thể nhâm nhi giữa buổi, dùng làm bữa sáng, bữa khuya đều rất ok. Cứ ăn bánh này với sữa thì 2 cốc cũng uống hết lúc nào chẳng biết đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Em tìm được bài này rất bổ ích, các mẹ tham khảo nhé!

Rất nhiều nghiên cứu khoa học cho thấy, chất dinh dưỡng trong lòng đỏ trứng gà, gan, các loại hạt và đậu nành cung cấp lợi ích lâu dài cho não thai nhi.

Chất dinh dưỡng cụ thể nhất là choline rất quan trọng cho tất cả phụ nữ mang thai. Cung cấp đủ lượng choline trong thời kỳ mang thai và cho con bú là rất cần thiết cho sự phát triển não và chức năng trong bộ nhớ của trẻ.

Ngoài ra, choline còn cần thiết cho sự phát triển dây thần kinh, tim, chức năng của não và các tế bào đang phát triển trong bào thai. Trong cơ thể người mẹ chỉ chứa một lượng nhỏ chất dinh dưỡng choline vì vậy chị em nên bổ sung hàng ngày thông qua chế độ ăn uống.

Mức độ choline đầy đủ cho phụ nữ mang thai là 450-550mg/ngày.

Hậu quả của thiếu choline

- Triệu chứng thiếu choline cấp ở động vật bao gồm: gan nhiễm mỡ, chết tế bào gan, ung thư tế bào gan. Thiếu choline dài hạn ở chuột gây ung thư biểu mô tế bào gan.

- Nghiên cứu trên người cho thấy thiếu choline dễ gây tổn thương gan. Gan nhiễm mỡ có liên quan đến thiếu phosphotidylcholine (lecithine) cần thiết cho sự tổng hợp VLDL và loại triacylglycerol (triglycerides) ra khỏi gan. Bệnh nhân được nuôi ăn hoàn toàn qua đường tĩnh mạch trong 4 tuần mà không được cung cấp choline sẽ bị gan nhiễm mỡ và nồng độ của các chất alkaline phosphatase, alanine aminotransferase, aspartate aminotransfarase trong huyết thanh cao, cho thấy nhu cầu choline cho bệnh nhân nuôi ăn hoàn toàn qua đường tĩnh mạch.

- Trong nghiên cứu ở người, cả trí nhớ về ngôn ngữ lẫn hình ảnh đều bị suy giảm ở bệnh nhân được nuôi ăn hoàn toàn qua đường tĩnh mạch dài hạn, tuy nhiên cho thấy có cải thiện khi bổ sung choline.

Thực phẩm chứa nhiều choline

Thực phẩm - Hàm lượng choline - Cho 1 khẩu phần

- Gan bò, 85 g 453,2 mg

- Trứng, 50 g 280,0 mg

- Thịt bò, 85 g 58,5 mg

- Bông cải, 99 g 43,9 mg

- Xà lách, 89 g 28,9 mg

- Đậu phộng, 30 g 28,3 mg

- Bơ đậu phộng, 32 g 26,1 mg

Ngoài ra, mẹ bầu cần nhớ rằng phải có chế độ ăn uống lành mạnh, cân bằng và đầy đủ dưỡng chất như trái cây, rau, thịt, cá, cơm… để có sức khỏe tốt và cung cấp một nền tảng vững chắc cho sự phát triển của con.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

À đúng rồi, mà vị nó cũng trung tính dễ ăn nữa. Hồi có bầu mình rất sợ ăn cá nhưng cá hồi sống để thật lạnh lại ăn được, nghén khôn thế chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

WTT quá tuyệt vời này mọi người ơi! https://www.webtretho.com/forum/f92/d.../#post30357598
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mom ơi. có bầu ăn bánh mì cũng rất tốt đấy. hồi bầu tập 1, bữa sáng chỉ thích 1 cốc sữa và bánh mì thôi.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Bánh mỳ nhiều quá liệu có nhiều tinh bột thì béo mẹ ko hả mẹ nó? Mình thì chỉ ăn chuối, uống nước cam và sữa hàng ngày thôi, còn tất cả những món khác thì thay đổi.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    À đúng rồi, mà vị nó cũng trung tính dễ ăn nữa. Hồi có bầu mình rất sợ ăn cá nhưng cá hồi sống để thật lạnh lại ăn được, nghén khôn thế chứ!
    Nghe nói mang thai ko nên ăn đồ sống mà mẹ nó ơi. Mình cứ thích hào, tôm sống nhưng có bầu thì ko dám ăn tí đồ sống nào kể cả trứng ốp la.
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Nghe nói mang thai ko nên ăn đồ sống mà mẹ nó ơi. Mình cứ thích hào, tôm sống nhưng có bầu thì ko dám ăn tí đồ sống nào kể cả trứng ốp la.

Mình cũng nghĩ thế, có bầu tốt nhất cứ ăn chín uống sôi cho lành, cũng ko dám ăn đồ tái như trứng chần, thịt bò chần tái khi ăn phở đâu. Hồi xưa thì ăn nem chua như gì nhưng có bầu thèm cũng cố nhịn ý, có lần thèm quá thì lôi ra rán chín lên ăn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Đừng nên ăn đồ sống và tái nha bạn ơi, nhất là đồ hải sản rất nguy hiểm cho thai phụ như tiêu chảy, ngộ độc thức phẩm ... là mệt lắm. Tốt nhất nên ăn đồ nấu chín và hạn chế chất béo dễ làm đầy bụng.
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ăn đồ sống vừa dễ bị tiêu chảy, các vấn đề về tiêu hóa khác nữa mà còn dễ bị các vi khuẩn tấn công. nguy hiểm lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những món này toàn những món mình thích mà giờ cũng không, thèm cả uống nước ngọt mà cũng phải nhịn, ôi biết đến khi nào mới được ăn lại, nhưng thôi, vì sức khỏe con yêu đành phải ăn chín uống sôi và uống sữa thật nhiều vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có bầu mình thích ăn dưa hấu và cua. 1 ngày mình có thể ăn 1 quả dưa to, 1kg cua mà vẫn còn thòm thèm. Không biết ăn nhiều quá có tốt cho em bé không nhưng mình thèm đến nỗi lúc nào cũng nghĩ đến 2 món đó hihi
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

các mom ơi. có bầu ăn bánh mì cũng rất tốt đấy. hồi bầu tập 1, bữa sáng chỉ thích 1 cốc sữa và bánh mì thôi.
    Hồi em mới có bầu thì nghe nói là khi có bầu các mẹ nên ăn / uống các loại thức ăn có nhiều carbon hydrate. Bánh mì, mỳ...là các loại thực phẩm như thế đó ạ
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8