TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cho mẹ mang thai và thai nhi như thế nào qua từng thời kỳ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến! Thật không có từ ngữ nào để diễn tả xúc cảm khi phát hiện trong mình đang có một mầm sống. Đã là lần thứ 3 mình có cảm giác này, vậy mà vẫn hồi hộp như lần đầu tiên vậy. Chắc các mẹ cũng vậy. Qua 2 lần mang thai, mình nhận ra rằng n này, mục tiêu và cũng là nhiệm vụ quan trọng nhất của các mẹ là làm thế nào để có đủ dinh dưỡng cho cả mẹ và con. Vì vậy, mình lập toppic này để các mẹ đã, đang và sẽ tham gia vào cuộc hành trình hạnh phúc này cùng trao đổi kinh nghiệm nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Các mẹ thân mến! Thật không có từ ngữ nào để diễn tả xúc cảm khi phát hiện trong mình đang có một mầm sống. Đã là lần thứ 3 mình có cảm giác này, vậy mà vẫn hồi hộp như lần đầu tiên vậy. Chắc các mẹ cũng vậy. Qua 2 lần mang thai, mình nhận ra rằng n này, mục tiêu và cũng là nhiệm vụ quan trọng nhất của các mẹ là làm thế nào để có đủ dinh dưỡng cho cả mẹ và con. Vì vậy, mình lập toppic này để các mẹ đã, đang và sẽ tham gia vào cuộc hành trình hạnh phúc này cùng trao đổi kinh nghiệm nhé!
    Ôi mẹ nó giỏi quá, mẹ cháu cũng xong 2 tập rồi, cũng đang nhăm nhe tập 3 nhưng mà chưa quyết được lúc nào sẽ "tung hàng", hihi. Mẹ nó bầu được mấy tuần rồi? Thời kỳ đầu tiên (dưới 3 tháng) thì chưa cần ăn uống quá nhiều, tập trung cung cấp axit folic cho con thôi, mẹ cháu nhớ thế.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mẹ bé ơi, việc dinh dưỡng cho bé rất quan trọng không phải khi mới có bầu mới bắt đầu mà nên chuẩn bị trước khi mang thai bằng cách cung cấp axit folic cho cơ thể. Khi có thai 3 tháng đầu vẫn tiếp tục cung cấp axit folic cho cả 2 mẹ con và giai đoạn này nếu nghén khó ăn uống mẹ bé nên uống thêm sữa bà bầu nhé nhưng nên chọn hãng uy tín và chất lượng 1 chút nha vì giai doạn này não bộ bé đã bắt đầu hình thành nên 3 tháng đầu rất quan trọng đó các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Ôi mẹ nó giỏi quá, mẹ cháu cũng xong 2 tập rồi, cũng đang nhăm nhe tập 3 nhưng mà chưa quyết được lúc nào sẽ "tung hàng", hihi. Mẹ nó bầu được mấy tuần rồi? Thời kỳ đầu tiên (dưới 3 tháng) thì chưa cần ăn uống quá nhiều, tập trung cung cấp axit folic cho con thôi, mẹ cháu nhớ thế.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Mẹ bé ơi, việc dinh dưỡng cho bé rất quan trọng không phải khi mới có bầu mới bắt đầu mà nên chuẩn bị trước khi mang thai bằng cách cung cấp axit folic cho cơ thể. Khi có thai 3 tháng đầu vẫn tiếp tục cung cấp axit folic cho cả 2 mẹ con và giai đoạn này nếu nghén khó ăn uống mẹ bé nên uống thêm sữa bà bầu nhé nhưng nên chọn hãng uy tín và chất lượng 1 chút nha vì giai doạn này não bộ bé đã bắt đầu hình thành nên 3 tháng đầu rất quan trọng đó các mẹ.
    Em đang hoang mang quá đây! Một trong những thứ đầu tiên em nghĩ cần bổ xung trong giai đoạn này là axit folic, em nghĩ là nước dừa nhiều. Vậy mà các chị bên kia đang bảo em không được uống nước dừa đây. Vậy bổ sung bằng cách nào cho dễ? Giai đoạn này ăn cái gì uống cái gì cũng kinh. May có nước dừa dễ uống vậy mà...!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Mẹ nó có uống được sữa bầu không, có những loại sưa bầu có acid folic đấy. Đúng là lúc này ăn uống gì cũng chả ngon nhưng mà vì con nên phải cố, uống sữa mình thấy là nhanh nhất lại đủ dưỡng chất cho mẹ và con.
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Mẹ nó có uống được sữa bầu không, có những loại sưa bầu có acid folic đấy. Đúng là lúc này ăn uống gì cũng chả ngon nhưng mà vì con nên phải cố, uống sữa mình thấy là nhanh nhất lại đủ dưỡng chất cho mẹ và con.

Giai đoạn 8 tuần đầu là sự hình thành của não trẻ. Vì vậy các mẹ cần chú ý bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng. Trong giai đoạn này acid folic và DHA đóng vai trò hết sức quan trọng. Mà việc ăn uống có thể không đáp ứng đủ các nhu cầu cung cấp đủ các vi chất cần thiết. Nên 1 cách yên tâm nhất là ngoài ăn uống thì nên bổ sung 1-2 cốc sữa bầu mỗi ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết

Giai đoạn 8 tuần đầu là sự hình thành của não trẻ. Vì vậy các mẹ cần chú ý bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng. Trong giai đoạn này acid folic và DHA đóng vai trò hết sức quan trọng. Mà việc ăn uống có thể không đáp ứng đủ các nhu cầu cung cấp đủ các vi chất cần thiết. Nên 1 cách yên tâm nhất là ngoài ăn uống thì nên bổ sung 1-2 cốc sữa bầu mỗi ngày
    Cái giống nghén ngẩm ấy, nghĩ đến cơm cũng còn sợ, nói chi đến sữa! Mà bây giờ thị trường nhiều sữa quá, chả biết lựa chọn loại nào các mẹ ạ!
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mỗi giai đoạn thai kỳ các mẹ lại có chế độ dinh dưỡng khác nhau, các mẹ cố gắng ăn uống hợp lý để mẹ khỏe bé khỏe nhé
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Cái giống nghén ngẩm ấy, nghĩ đến cơm cũng còn sợ, nói chi đến sữa! Mà bây giờ thị trường nhiều sữa quá, chả biết lựa chọn loại nào các mẹ ạ!

Ăn cơm nhiều khi còn sợ mùi thức ăn (nhất là đồ tanh, đồ rán) chứ uống sữa thì bê lên ực 1 cái là xong mà. Tớ thấy dễ hơn ăn cơm ý.
    Sữa bầu thì chọn của các công ty uy tín, hoạt động tại thị trường VN nhiều năm rồi là ổn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Giai đoạn đầu là vậy đó bạn rất khó chịu và hay nghén, mình nghĩ bạn ăn không được thì chịu khó uống sữa dành cho bà bầu sẽ tốt cho 2 mẹ con đó bạn, hạn chế uống nước dừa nhé. Hi vọng bạn sớm vượt qua giai đọan này nhé!
    Em đang hoang mang quá đây! Một trong những thứ đầu tiên em nghĩ cần bổ xung trong giai đoạn này là axit folic, em nghĩ là nước dừa nhiều. Vậy mà các chị bên kia đang bảo em không được uống nước dừa đây. Vậy bổ sung bằng cách nào cho dễ? Giai đoạn này ăn cái gì uống cái gì cũng kinh. May có nước dừa dễ uống vậy mà...!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết

Đây, em mới được khoảng 6-7 tuần đây, đang lăn tăn có nên uống sữa bầu không vì thật sự là rất ngán ngẩm khi phải uống sữa đó, uống sữ tiệt trùng thay thế được không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Thực ra axit folic bổ sung được trước khi mang thai 3 tháng là tốt nhất còn không trong 3 tháng đầu bạn tập trung bổ xung qua đường ăn uống và dùng bổ xung thêm thuốc bạn à.Còn nói thật hồi bầu bì cả 2 nhóc mình đều nghén nước dừa ,ngày nào cũng xơi hết 2 quả dừa xiêm mới đã cơn thèm đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trong thuốc sắt cũng có thành phần axit folic tuy nhiên hàm lượng ít, hoặc nếu bạn uống được sữa thì cũng khá đủ chất đấy.Trong 3 tháng đầu tiên thì việc hình thành các ống thần kinh cho bé là quan trọng nhất mà
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nước dừa chỉ nên uống vào mấy tháng cuối thôi. Mấy tháng đầu không đc uống nc dừa đâu
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Giai đoạn đầu là vậy đó bạn rất khó chịu và hay nghén, mình nghĩ bạn ăn không được thì chịu khó uống sữa dành cho bà bầu sẽ tốt cho 2 mẹ con đó bạn, hạn chế uống nước dừa nhé. Hi vọng bạn sớm vượt qua giai đọan này nhé!
    Từ lúc nghe các mẹ nói không được uống nước dừa, em đã tạm hoãn rồi nhé! Sữa chắc em cũng phải cân nhắc sao đã. Không biết giai đoạn này đã nhất thiết phải uống nhiều chưa nhỉ. Bởi kinh nghiệm của em thì nếu đang nghén sợ cái gì mà cứ cố "tống" vào thì sợ mãi. Em đang tính cứ 'thư thư đã, hết nghén rồi "tổng công kích" sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Đây, em mới được khoảng 6-7 tuần đây, đang lăn tăn có nên uống sữa bầu không vì thật sự là rất ngán ngẩm khi phải uống sữa đó, uống sữ tiệt trùng thay thế được không nhỉ?

Sữa bầu giờ có nhiều loại mà, mẹ nó thử uống sữa EnfaMama vị chocolate rất dễ uống. Sữa bầu cung cấp nhiều DHA, axit folic,...giúp hỗ trợ hình thành trí não của bé. Mình đạo sữa nên cứ uống tu tu cả cả sữa tươi lẫn sữa bầu, ngày 2 cốc sữa bầu, thêm nửa lít sữa tươi nữa hihi
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Chị theo dõi bên topic này đi. Em cũng có thắc mắc y như vậy đang chờ chuyên gia trả lời đây này. https://www.webtretho.com/forum/f3555...a-bau-1752595/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Sữa bầu giờ có nhiều loại mà, mẹ nó thử uống sữa EnfaMama vị chocolate rất dễ uống. Sữa bầu cung cấp nhiều DHA, axit folic,...giúp hỗ trợ hình thành trí não của bé. Mình đạo sữa nên cứ uống tu tu cả cả sữa tươi lẫn sữa bầu, ngày 2 cốc sữa bầu, thêm nửa lít sữa tươi nữa hihi
    Đúng là sữa bầu vị socola dễ uống nhất. Nhưng socola có nóng không chị ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ lúc nghe các mẹ nói không được uống nước dừa, em đã tạm hoãn rồi nhé! Sữa chắc em cũng phải cân nhắc sao đã. Không biết giai đoạn này đã nhất thiết phải uống nhiều chưa nhỉ. Bởi kinh nghiệm của em thì nếu đang nghén sợ cái gì mà cứ cố "tống" vào thì sợ mãi. Em đang tính cứ 'thư thư đã, hết nghén rồi "tổng công kích" sau.

Nước dừa uống ít cũng không sao đâu bạn ơi. Nói chung cái gì nhiều quá cũng không tốt mà. Thời gian đầu chưa cần dưỡng chất nhiều để nuôi thai nhi nên chưa uống sữa bầu được thì từ từ "thư thư rồi tổng công kích" cũng không sao đâu. Giờ quan trọng là ngủ nghỉ nhiều, ăn nhiều trái cây, thức ăn nhẹ dễ tiêu hóa nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là sữa bầu vị socola dễ uống nhất. Nhưng socola có nóng không chị ơi!

Mới đọc xong 1 bài trên mạng, có mẹ hỏi uống sữa socola con có bị đen không . Mỗi ngày uống 1-2 ly à, không lo bị nóng đâu em ơi.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8