TIN TÀI TRỢ.

Dành cho các bà mẹ lần đầu mang thai. Những thay đổi của mẹ khi bắt đầu mang thai đến khi sinh con.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 173 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Mình nghĩ là được mẹ nó ạ, vì sữa đã đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết rồi, cơm là chất bột, nếu ko ăn được mình có thể đổi sang loại ngũ cốc khác là được mà. Ăn cơm nhiều thì chỉ ...dễ béo thôi mẹ nó ạ
    Lần mang thai trước mình ăn tinh bột quá trời, kết quả mẹ tăng cân vèo vèo trong khi sinh con ra chẳng to xíu nào, lần này phải hạn chế ăn ít tinh bột lại, chỉ ăn thức ăn và uống sữa thật nhiều, hi vọng sẽ cải thiện được tình hình thấp bé nhẹ cân của con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    khi mang bầu mẹ bầu có nhiều thay đổi lắm, thay dổi về thể chất về tâm sinh lý nữa, hocmôn cơ thể cũng thay đổi, giảm ham muốn tình dục...
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Mình trong 2 lần mang thai ăn uống cũng bình thường ngày 3 bữa, uống 2 ly sữa nhưng tăng cân rất nhiều 24kg nhưng sinh bé chỉ 3,3kg. Chẳng biết sao nữa cơ, leo lên cân thấy tăng vèo vèo, BS siêu âm lại còn bảo bé bị suy dinh dưỡng thai kỳ nữa chứ làm mình xấu hổ quá, kiểu như mẹ tham ăn của con í.
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Lần mang thai trước mình ăn tinh bột quá trời, kết quả mẹ tăng cân vèo vèo trong khi sinh con ra chẳng to xíu nào, lần này phải hạn chế ăn ít tinh bột lại, chỉ ăn thức ăn và uống sữa thật nhiều, hi vọng sẽ cải thiện được tình hình thấp bé nhẹ cân của con
    Đúng là ở VN mình (nhất là ở với các bà) thì lúc nào cũng bắt ăn nhiều cơm vào, ko ăn cơm thì ko đủ chất …. Và ….. Mình thì ăn ít cơm nhưng nhiều rau xanh, chất đạm vừa phải, Hoa quả ngày nào cũng đến cả kg ý, nước cam ngày 2 cốc, sữa bầu ngày 2 cốc. Thế nên trộm vía mẹ lên kg vừa vừa mà con thì khá ổn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghén, không ăn được cơm, thì có thể thay thế chỉ ăn đồ ăn và uống sữa không thôi có được không nhỉ?

Bạn ơi nếu không ăn cơm được thì phải ăn bánh mì, bắp hay khoai lang bổ sung tinh bột nhé. Vì khi có bầu, chế độ dinh dưỡng cho mẹ rất quan trọng, cần phải đủ 4 nhóm thực phẩm:

- Nhóm chất bột gồm: gạo, mì, ngô, khoai, sắn,...
    - Nhóm chất đạm gồm: thịt, cá, trứng, tôm cua, đậu đỗ,...
    - Nhóm chất béo gồm: đậu, đỗ, vừng, lạc,...
    - Nhóm vitamin chất khoáng và chất xơ gồm rau xanh và trái chín.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Mẹ cháu thì cứ "chiến đấu ngay trên bàn làm việc". Nhiều khi đang làm mà giật phắt mình vì chẳng biết ngủ từ bao giờ nữa.
    Mà có phải nghén chua là sinh con gái, nghén ngọt là con trai không mọi người ơi!

Mình đứa đầu nghén chua, thế là 1 nàng công chúa ra đời. Lần sau nghén ngọt, và lại khác hẳn với lần thai đầu ăn được rất nhiều trong khi lần đầu chẳng ăn được gì cả, cả nhà nhất là chồng mình khấp khởi mừng trong lòng vì cứ đinh ninh là hoàng tử thế nhưng siêu âm lại là công chúa. Chồng mình chẳng ai tin bắt đi siêu âm mấy lần cơ đấy Nói vậy nhưng chồng mình vẫn cưng công chúa nhỏ này vô cùng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết
    Đúng là ở VN mình (nhất là ở với các bà) thì lúc nào cũng bắt ăn nhiều cơm vào, ko ăn cơm thì ko đủ chất …. Và ….. Mình thì ăn ít cơm nhưng nhiều rau xanh, chất đạm vừa phải, Hoa quả ngày nào cũng đến cả kg ý, nước cam ngày 2 cốc, sữa bầu ngày 2 cốc. Thế nên trộm vía mẹ lên kg vừa vừa mà con thì khá ổn
    Chế độ ăn của mẹ nó chuẩn quá rồi, đủ chất cho con phát triển mà mẹ ko béo. Mình ngày xưa cũng thế, mẹ tăng 9kg, con 3,2kg, hihi, trộm vía đẻ xong mẹ ko phải mất thời gian lấy lại form.

Mình nhớ tới lúc gần sinh thì khó thở lắm, vì lúc đó em bé lấn chiếm diện tích lắm, đẩy hết tim phổi mẹ lên trên, thành ra lúc nào cũng thở phì phò như thiếu oxy ý.Tới lúc gần sinh thì đi chân cứ dạng tè he ra , nghĩ lại vừa thấy buồn cười vừa happy.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Chế độ ăn của mẹ nó chuẩn quá rồi, đủ chất cho con phát triển mà mẹ ko béo. Mình ngày xưa cũng thế, mẹ tăng 9kg, con 3,2kg, hihi, trộm vía đẻ xong mẹ ko phải mất thời gian lấy lại form.

Mình nhớ tới lúc gần sinh thì khó thở lắm, vì lúc đó em bé lấn chiếm diện tích lắm, đẩy hết tim phổi mẹ lên trên, thành ra lúc nào cũng thở phì phò như thiếu oxy ý.Tới lúc gần sinh thì đi chân cứ dạng tè he ra , nghĩ lại vừa thấy buồn cười vừa happy.
    Mình thì kỳ cục quá, đẻ xong con, lại còn ối, còn rau, mà sao cân nặng mẹ vẫn thế? Vì vậy thấy mẹ nào bầu mà nhồi nét thật nhiều là mình lo lắm, lo hộ à,
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Mình thì kỳ cục quá, đẻ xong con, lại còn ối, còn rau, mà sao cân nặng mẹ vẫn thế? Vì vậy thấy mẹ nào bầu mà nhồi nét thật nhiều là mình lo lắm, lo hộ à,
    Mình cũng thấy có nhiều trường hợp các mẹ mang bầu sợ mập lại không dám ăn gì nhiều dẫn đến thai bị suy dinh dưỡng thì rất nguy hiểm các mẹ ạ. Tốt nhất là mình ăn đầy đủ, đa dạng các loại thức ăn, đừng ăn nhiều hay kiêng khem quá 1 vài loại thức ăn. Cho con bú sữa mẹ là cách nhanh nhất các mẹ lấy lại phom.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đứa đầu lúc chưa bầu mình chỉ có 41kg, có bầu lên 60kg, đẻ con có 2kg9, xong 2 tháng sau là mình ở mức 43kg, đến giờ luôn. Mình sẽ học theo cách ănuo61ngf của mẹ tutibimbim để đừng tăng cân quá nhiều, tăng nhiều mệt ơi là mệt luôn ý
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Mình nghén, không ăn được cơm, thì có thể thay thế chỉ ăn đồ ăn và uống sữa không thôi có được không nhỉ?
    Ngô non cũng là giải pháp thay thế cho mẹ bầu nếu không ăn được cơm, mẹ nó nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Mình đứa đầu nghén chua, thế là 1 nàng công chúa ra đời. Lần sau nghén ngọt, và lại khác hẳn với lần thai đầu ăn được rất nhiều trong khi lần đầu chẳng ăn được gì cả, cả nhà nhất là chồng mình khấp khởi mừng trong lòng vì cứ đinh ninh là hoàng tử thế nhưng siêu âm lại là công chúa. Chồng mình chẳng ai tin bắt đi siêu âm mấy lần cơ đấy Nói vậy nhưng chồng mình vẫn cưng công chúa nhỏ này vô cùng
    Thật là chẳng có cái gì "rập khuôn" được nhỉ. Mình thì hồi bầu bé gái, thích ăn chua. Còn đến thằng cu thứ 2 thì thèm ngọt vô cùng. Lúc nào mệt mà được cái kẹo thì cứ hơn là được ăn sâm. Chửa con gái thì chả mệt gì cả, vậy mà đế khi sinh thằng cu thì đến tận lúc đi đẻ vẫn ậm ọe buồn nôn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Uh đúng đấy, mình bổ sung thêm món khoai tây nhé, khoai tây bổ sung chất bột rất tốt đấy, mà làm được nhiều món, có thể nấu súp kết hợp với nhiều loại thực phẩm khác, ngon lắm

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Khoai tây với thịt bò ná!!!! Rất bổ! Sau này cho bé ăn hai món đó cũng rất tốt cho trí não của con!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khoai tây với thịt bò ná!!!! Rất bổ! Sau này cho bé ăn hai món đó cũng rất tốt cho trí não của con!
    món này là món khoái khẩu của mình nè nhưng mà chắc là trong giai đoạn mang thai mình chỉ dám ăn thịt bò thôi, khoai tây sợ ăn phải loại đã lên mầm xanh thì nghe nói sẽ không tốt cho mẹ bầu
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

món này là món khoái khẩu của mình nè nhưng mà chắc là trong giai đoạn mang thai mình chỉ dám ăn thịt bò thôi, khoai tây sợ ăn phải loại đã lên mầm xanh thì nghe nói sẽ không tốt cho mẹ bầu

Mà nên ăn khoai tây đúng vụ nhé (mùa đông ý), trái mùa sợ lắm, rồi khoai tây Tàu trà trộn giả làm khoai tây đà lạt nữa chứ. Nói chung lúc mang bầu ăn uống gì cũng nên cẩn thận nguồn gốc thực phẩm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Mình cũng thèm ngô nhưng phải nhịn đấy, chỉ béo mẹ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Mà nên ăn khoai tây đúng vụ nhé (mùa đông ý), trái mùa sợ lắm, rồi khoai tây Tàu trà trộn giả làm khoai tây đà lạt nữa chứ. Nói chung lúc mang bầu ăn uống gì cũng nên cẩn thận nguồn gốc thực phẩm
    Vâng, sợ chị nhỉ, chả biết đằng nào mà lần, thà mẹ đau bụng đi ngoài chứ nó mà ảnh hưởng gì đến con thì đúng là đau khổ suốt đời chị nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

UH đúng rồi mẹ nó, khoai tây đã lên mầm xanh thì mẹ bầu tránh xa ra nhé, sau này nếu nấu súp khoai tây cho con thì cũng tránh xa bạn khoai tây mọc mầm ra. Mình thì toàn nhờ mẹ mua khoai tây ở quê cho lành, hì hì.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình cũng vậy có thai 2 lần đều khác nhau, đứa đầu hành buổi sáng mở mắt ra là nôn ọe cả ngày thấy chán chường, bé sau thì mệt buổi chiều nhưng nhìn người tươi tắn hơn nhiều nhưng cả đứa đều thèm ăn ốc!
    Thật là chẳng có cái gì "rập khuôn" được nhỉ. Mình thì hồi bầu bé gái, thích ăn chua. Còn đến thằng cu thứ 2 thì thèm ngọt vô cùng. Lúc nào mệt mà được cái kẹo thì cứ hơn là được ăn sâm. Chửa con gái thì chả mệt gì cả, vậy mà đế khi sinh thằng cu thì đến tận lúc đi đẻ vẫn ậm ọe buồn nôn!
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9