TIN TÀI TRỢ.

Dành cho các bà mẹ lần đầu mang thai. Những thay đổi của mẹ khi bắt đầu mang thai đến khi sinh con.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 173 Trả lời

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình lại gặp vấn đề khác nhau khi thai nghén bé lớn và bé nhỏ, bé lớn mình nghén kinh khủng ăn mà ói tới tận ngày sinh, rất khó chịu ở giai đọan đầu. Nhưng bé sau mình không nghén mà gặp vấn đề đau lưng ghê lắm, nhưng mình có 1 đặc điểm chung là bị sạm da nên có bầu xấu hẳn đi nên cũng buồn 1 tí....
    Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Mang thai là một đặc ân riêng mà trời đã ban cho người phụ nữ. Theo kinh nghiệm 2 bé và qua 1 số bạn bè thì mình thấy có rất nhiều thay đổi như tăng cân, sạm da, ốm ngén,.... Các bà mẹ có kinh nghiệm có thể chia sẻ thêm để các bà mẹ đang và sẽ mang thai hiểu rõ hơn về quá trình mang thai của mình. Thanks các mẹ ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Có thai mấy tháng thì uống sữa bầu được nhỉ?
    Uống ngay được mà mẹ nó, càng sớm càng tốt, mà mình được khuyến cáo là sau khi sinh nếu có điều kiện vẫn nên uống tiếp để có dinh dưỡng cho con bú đó.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết

Èo mẹ nó nghén ăn vặt à, tớ thì nghén ngủ, chỉ thèm ngủ thôi. Sau đó thì khoái ăn na (đúng mùa na) ngày nào cũng ăn, ăn 1 ngày hết hơn 1kg na
    Đúng là có nhiều kiểu nghén nhỉ. Ngày trước mình nghe nói có người nghén lạ lắm, thèm ăn vữa tường nữa cơ đấy. Mình thì khá khỏe chỉ cảm thấy khó chịu với mùi cơm sôi, thèm ăn quả thanh trà, sơ ri chua, còn lại là ăn tất tần tật.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Mình lại gặp vấn đề khác nhau khi thai nghén bé lớn và bé nhỏ, bé lớn mình nghén kinh khủng ăn mà ói tới tận ngày sinh, rất khó chịu ở giai đọan đầu. Nhưng bé sau mình không nghén mà gặp vấn đề đau lưng ghê lắm, nhưng mình có 1 đặc điểm chung là bị sạm da nên có bầu xấu hẳn đi nên cũng buồn 1 tí....
    Có lẽ đến khoảng 90% bà bầu đều bị sạm da nhỉ, xấu thật đấy. Cảm giác như người ngợm sau bao nhiêu lâu chả tắm, cứ đen đen, đất bẩn thế nào í.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Đừng lo lắng quá nhé, tinh thần thoải mái cũng là yếu tố quan trọng mà. Mình cảm giác đúng là trong mấy tháng đầu cũng ậm ạch lắm đấy, kiểu đầy hơi, nhiều khi trước khi ngủ mình hay xoa bụng theo chiều kim đồng hồ cũng dễ chịu hơn nhiều.
    - bsngoc: Bạn ơi, hồi trước mình có bầu BS lại ko cho mình xoa bụng đâu, họ bảo xoa bụng thì e bé cảm nhận được tình cảm đó và xoay người => thai gò nhiều, động thai phải uống thuốc chống gò đấy. Thế là sao vậy bạn?
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    À đấy, mẹ nó nói tớ mới nhớ, dạo đó cũng nghén ngủ, cứ ngủ lăn ngủ lóc suốt, cả 2 thằng đều thế. Còn về ăn uống thì khác nhau nhé, thằng bé tớ chẳng ăn được mấy, sữa cũng ko uống được, toàn nôn ra. Nhưng thằng thứ 2 thì lại ngon, ăn uống tẹt ga, trước hôm lên bàn đẻ thấy ậm ạch lắm rồi, biết là sắp vỡ chum rồi, thế là lôi chồng đi ăn bò nướng bằng được, vừa ăn vừa nhấp nhổm vì bụng khó chịu . À bạn thứ 2 tớ uống sữa khá ổn, dạo đó uống Enfamama vị vani, ngày được 2 cốc đấy, trộm vía bạn ý cứng cáp hơn bạn anh, cân nặng cũng tốt hơn
    Hồi có thai đứa đầu mình cũng uống sữa Enfa mama đấy, nhưng đứa thứ 2 thì mình ngán sữa lắm nhưng vẫn phải cố gắng vì sự phát triển toàn diện của con yêu nên phải cho vào 1 ít viên đá lạnh cho dễ uống hơn.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Em thì cứ khi nào thấy mình như con nghiện, ngáp liên tục, lúc nào cũng thèm ngủ rũ rượi, đó là lúc có một thiên thần vừa đậu xuống vai. 3 lần rồi lần nào cũng thế!
    Ngưỡng mộ mẹ nó thế, 3 con cơ á. Mình 2 đứa đã lè lưỡi sợ lắm rồi. Nhưng mà con đông thì happy lắm nhỉ, mình thích nhất 2 gái 1 trai hì hì, dưng ko can đảm nữa đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

À đấy, mẹ nó nói tớ mới nhớ, dạo đó cũng nghén ngủ, cứ ngủ lăn ngủ lóc suốt, cả 2 thằng đều thế. Còn về ăn uống thì khác nhau nhé, thằng bé tớ chẳng ăn được mấy, sữa cũng ko uống được, toàn nôn ra. Nhưng thằng thứ 2 thì lại ngon, ăn uống tẹt ga, trước hôm lên bàn đẻ thấy ậm ạch lắm rồi, biết là sắp vỡ chum rồi, thế là lôi chồng đi ăn bò nướng bằng được, vừa ăn vừa nhấp nhổm vì bụng khó chịu . À bạn thứ 2 tớ uống sữa khá ổn, dạo đó uống Enfamama vị vani, ngày được 2 cốc đấy, trộm vía bạn ý cứng cáp hơn bạn anh, cân nặng cũng tốt hơn
    Đúng là ăn được thì con cũng cứng cáp khỏe mạnh hơn, cho dù có thể cân nặng cũng không phải là to lắm. Sữa bầu thì cũng không nhất thiết đâu, nhưng mà công nhận enfamama là một trong số ít loại sữa bầu có vị dễ uống, chứ thường để cung cấp nhiều vi chất nên họ cho khối thứ vào sữa bầu, kết quả là ra một thứ chả đâu vào đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

- bsngoc: Bạn ơi, hồi trước mình có bầu BS lại ko cho mình xoa bụng đâu, họ bảo xoa bụng thì e bé cảm nhận được tình cảm đó và xoay người => thai gò nhiều, động thai phải uống thuốc chống gò đấy. Thế là sao vậy bạn?
    Về đoạn cảm nhận tình cảm và xoay người thì mình không rõ đâu nhưng mình bị ấm ách khi thai nhỏ thôi, xoa bụng theo khung đại tràng chắc không ảnh hưởng bụng dưới nhiều đâu nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, mang thai khó chịu thật nhưng đừng quên chăm sóc bản thân, tức là em bé, khi ở những tháng đầu, vì đó là thời kỳ phát triển quan trọng lắm đấy, mẹ nào còn nhớ các mốc phát triển của thai nhi thì post ra để động viên các mẹ bầu cố gắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lẽ đến khoảng 90% bà bầu đều bị sạm da nhỉ, xấu thật đấy. Cảm giác như người ngợm sau bao nhiêu lâu chả tắm, cứ đen đen, đất bẩn thế nào í.

Cùng tùy thôi à, mình thấy bạn bè mình đa số có bầu lại đẹp hẳn ra, da mịn màng trắng trẻo. Có bầu ăn đầy đủ, nghỉ ngơi nhiều hơn bình thường nên người cứ gọi là phơi phới
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Đọc lại nhớ lại thời kỳ mang thai, buồn ngủ kinh khủng. Vào công ty buồn ngủ quá chẳng biết làm sao mình trốn vào nhà vệ sinh ngồi chợp mắt hihi.. Nghĩ lại xấu hổ và buồn cười. May mà nhà vệ sinh công ty sạch sẽ chứ không thì...chắc mình bị viêm mũi
    Mẹ cháu thì cứ "chiến đấu ngay trên bàn làm việc". Nhiều khi đang làm mà giật phắt mình vì chẳng biết ngủ từ bao giờ nữa.
    Mà có phải nghén chua là sinh con gái, nghén ngọt là con trai không mọi người ơi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Cùng tùy thôi à, mình thấy bạn bè mình đa số có bầu lại đẹp hẳn ra, da mịn màng trắng trẻo. Có bầu ăn đầy đủ, nghỉ ngơi nhiều hơn bình thường nên người cứ gọi là phơi phới
    Cái này do thay đổi nội tiết ý mà, mình cũng có bị sạm da một chút, nhưng đến thời kỳ mới sinh, cho con bú thì đâu lại vào đấy, thậm chí là trắng ra nữa cơ.
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Mẹ cháu thì cứ "chiến đấu ngay trên bàn làm việc". Nhiều khi đang làm mà giật phắt mình vì chẳng biết ngủ từ bao giờ nữa.
    Mà có phải nghén chua là sinh con gái, nghén ngọt là con trai không mọi người ơi!
    Hình như cũng tùy người thôi bạn ơi. Mình 2 đứa nghén giống nhau nhưng lại là con trai, con gái đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, mang thai khó chịu thật nhưng đừng quên chăm sóc bản thân, tức là em bé, khi ở những tháng đầu, vì đó là thời kỳ phát triển quan trọng lắm đấy, mẹ nào còn nhớ các mốc phát triển của thai nhi thì post ra để động viên các mẹ bầu cố gắng.
    Trong quá trình mang thai cần nhất là siêu âm ở các tuần thai quan trọng là:
    - 11 - 13w: Đo độ mờ da gáy.
    - 21 - 24w: Kiểm tra hình thái học thai nhi.
    - 31 - 33w: Đo lượng nước ối, các mạch máu rốn, não...

Mình nhớ mang máng là vậy đúng ko mọi người?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trong quá trình mang thai cần nhất là siêu âm ở các tuần thai quan trọng là:
    - 11 - 13w: Đo độ mờ da gáy.
    - 21 - 24w: Kiểm tra hình thái học thai nhi.
    - 31 - 33w: Đo lượng nước ối, các mạch máu rốn, não...

Mình nhớ mang máng là vậy đúng ko mọi người?
    Mẹ nó nhớ đúng đấy, mình bổ sung thêm khoảng 6 tuần đi kiểm tra tim thai nữa.

Và mặc dù không kiểm tra được nhưng từ khi có thai đến trước 20 tuần là não hình thành và phát triển mạnh lắm nên phải bổ sung đủ folic, DHA,... để não có thể phát triển tốt nhất. Tốt nhất là có kế hoạch bổ sung các chất này từ trước khi có bầu.
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó nhớ đúng đấy, mình bổ sung thêm khoảng 6 tuần đi kiểm tra tim thai nữa.

Và mặc dù không kiểm tra được nhưng từ khi có thai đến trước 20 tuần là não hình thành và phát triển mạnh lắm nên phải bổ sung đủ folic, DHA,... để não có thể phát triển tốt nhất. Tốt nhất là có kế hoạch bổ sung các chất này từ trước khi có bầu.
    đúng đấy mẹ bé ạ. nếu có điều kiện thì trước khi có bầu 3 tháng nên bổ sung axit folic và 3 tháng có bầu thhì bổ sung tiếp.
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Đúng rồi, mình cũng được dặn là ko được xoa bụng, nhất là lúc tập 2 mình bị dọa đẻ non, cứ xoa phát là bụng gò cứng luôn đấy.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống ngay được mà mẹ nó, càng sớm càng tốt, mà mình được khuyến cáo là sau khi sinh nếu có điều kiện vẫn nên uống tiếp để có dinh dưỡng cho con bú đó.
    Mình nghén, không ăn được cơm, thì có thể thay thế chỉ ăn đồ ăn và uống sữa không thôi có được không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Mình nghén, không ăn được cơm, thì có thể thay thế chỉ ăn đồ ăn và uống sữa không thôi có được không nhỉ?
    Mình nghĩ là được mẹ nó ạ, vì sữa đã đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết rồi, cơm là chất bột, nếu ko ăn được mình có thể đổi sang loại ngũ cốc khác là được mà. Ăn cơm nhiều thì chỉ ...dễ béo thôi mẹ nó ạ

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9