TIN TÀI TRỢ.

Dành cho các bà mẹ lần đầu mang thai. Những thay đổi của mẹ khi bắt đầu mang thai đến khi sinh con.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 173 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Mang thai là một đặc ân riêng mà trời đã ban cho người phụ nữ. Theo kinh nghiệm 2 bé và qua 1 số bạn bè thì mình thấy có rất nhiều thay đổi như tăng cân, sạm da, ốm ngén,.... Các bà mẹ có kinh nghiệm có thể chia sẻ thêm để các bà mẹ đang và sẽ mang thai hiểu rõ hơn về quá trình mang thai của mình. Thanks các mẹ ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hi hi có 2 nhóc rồi có được vào nhà cho đông vui không bạn ơi?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa cấn thai tập 2, tiền sử là trước đây có bị sẩy 2 lần trước khi có bé đầu nên đang rất lo lắng. Trong người thấy khó chịu, ăn uống cũng không ngon, bụng thì giống như cứ bị đầy hơi. Bé trước 6 tuổi rùi nên thật sự là giờ chẳng còn nhớ gì về giai đoạn mang thai lúc đó nữa. Có mẹ nào đang giống như mình không?
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Mang thai là một đặc ân riêng mà trời đã ban cho người phụ nữ. Theo kinh nghiệm 2 bé và qua 1 số bạn bè thì mình thấy có rất nhiều thay đổi như tăng cân, sạm da, ốm ngén,.... Các bà mẹ có kinh nghiệm có thể chia sẻ thêm để các bà mẹ đang và sẽ mang thai hiểu rõ hơn về quá trình mang thai của mình. Thanks các mẹ ạ.
    Ngoài những thay đổi như sụt cân thời kỳ đầu, ốm nghén 3 tháng đầu or sạm da thì tớ thấy sau đó có 1 số mẹ xinh hẳn ra nhé, có mẹ đang mụn tùm lum mà hết mụn, da dẻ nhẵn nhụi, rồi về tâm lý thì nhạy cảm thất thường hơn hẳn, dễ cáu gắt vui buồn thất thường
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết
    Ngoài những thay đổi như sụt cân thời kỳ đầu, ốm nghén 3 tháng đầu or sạm da thì tớ thấy sau đó có 1 số mẹ xinh hẳn ra nhé, có mẹ đang mụn tùm lum mà hết mụn, da dẻ nhẵn nhụi, rồi về tâm lý thì nhạy cảm thất thường hơn hẳn, dễ cáu gắt vui buồn thất thường
    Hồi tập 1 em có bị sạm da nhưng sinh xong thì hết, chuyển sang bị lốm đốm tàn nhang, giờ không biết ở tập 2 có bị sạm da lại không nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Mẹ cháu thấy mang thai mỗi đứa một khác. Dạo bầu bạn lớn thì mẹ xấu ơi là xấu , người gày còm nhom, cảm giác chân tay cũng dài ra, haha. Tới bạn thứ 2 thì ai cũng khen mẹ xinh, mặc dù cùng bầu con trai đấy.

Tâm lý thất thường thì đúng rồi, trong người khó chịu mà. Mẹ cháu tập 1 nghén ốc luộc, tập 2 nghén nem chua, hihi.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Mẹ cháu thấy mang thai mỗi đứa một khác. Dạo bầu bạn lớn thì mẹ xấu ơi là xấu , người gày còm nhom, cảm giác chân tay cũng dài ra, haha. Tới bạn thứ 2 thì ai cũng khen mẹ xinh, mặc dù cùng bầu con trai đấy.

Tâm lý thất thường thì đúng rồi, trong người khó chịu mà. Mẹ cháu tập 1 nghén ốc luộc, tập 2 nghén nem chua, hihi.

Èo mẹ nó nghén ăn vặt à, tớ thì nghén ngủ, chỉ thèm ngủ thôi. Sau đó thì khoái ăn na (đúng mùa na) ngày nào cũng ăn, ăn 1 ngày hết hơn 1kg na
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Không chỉ thay đổi ngoại hình mà mang thai còn làm các mẹ rất hay nhạy cảm. Tâm lý một số bà mẹ mang thai rất hay mệt mỏi, cáu gắt, dễ nóng giận. Điều đó ảnh hưởng không tốt đến thai nhi. Vì thế các mẹ hãy tận hưởng khoảng thời gian mang thai, thư giãn và giữ tâm lý luôn vui vẻ nhé!
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có cái cảm giác hơi nặng bụng, khó tiêu, cứ thèm ăn trái cây chấm muối tôm Tây Ninh, ăn nhiều cái muối đó có sao không các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Em thì cứ khi nào thấy mình như con nghiện, ngáp liên tục, lúc nào cũng thèm ngủ rũ rượi, đó là lúc có một thiên thần vừa đậu xuống vai. 3 lần rồi lần nào cũng thế!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daubiec Xem bài viết
    Hi hi có 2 nhóc rồi có được vào nhà cho đông vui không bạn ơi?
    Xin mời nhé, bạn chính là kho kinh nghiệm cho cả nhà. Mình cũng có hai bé rồi, nhưng kế hoạch là có bốn , cho nên mới tích lũy được có một nửa kinh nghiệm thôi he he

Thực ra mình thấy mang thai chả lần nào giống lần nào đâu, đứa đầu mình không nghén, không rạn da, không bị sạm đen gì hết, chỉ tăng cân vù vù. Đứa thứ hai thì nghén lên nghén xuống, lúc ăn được cũng chả tăng cân, đùng cái tháng cuối cùng tăng như là ăn bột nở ý (bây giờ vẫn còn hậu quả).

Tuy nhiên điều quan trọng là cần biết dấu hiệu nào là nguy hiểm, ví dụ rạn da, sạm da thì không cần lưu tâm lắm, nhưng nếu phù, đau đầu nhiều, hoa mắt chóng mặt chẳng hạn, thì phải đi khám ngay phòng nhiễm độc thai nghén.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Mình vừa cấn thai tập 2, tiền sử là trước đây có bị sẩy 2 lần trước khi có bé đầu nên đang rất lo lắng. Trong người thấy khó chịu, ăn uống cũng không ngon, bụng thì giống như cứ bị đầy hơi. Bé trước 6 tuổi rùi nên thật sự là giờ chẳng còn nhớ gì về giai đoạn mang thai lúc đó nữa. Có mẹ nào đang giống như mình không?
    Đừng lo lắng quá nhé, tinh thần thoải mái cũng là yếu tố quan trọng mà. Mình cảm giác đúng là trong mấy tháng đầu cũng ậm ạch lắm đấy, kiểu đầy hơi, nhiều khi trước khi ngủ mình hay xoa bụng theo chiều kim đồng hồ cũng dễ chịu hơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Công nhận chị nhỉ, nghĩ lại em thấy mình giận oan chồng khối lần, may mà bác ấy không chấp. Đi giao dịch ở đâu gặp nhân viên có bầu là cũng phải rón rén, lựa lời ấy nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Èo mẹ nó nghén ăn vặt à, tớ thì nghén ngủ, chỉ thèm ngủ thôi. Sau đó thì khoái ăn na (đúng mùa na) ngày nào cũng ăn, ăn 1 ngày hết hơn 1kg na
    À đấy, mẹ nó nói tớ mới nhớ, dạo đó cũng nghén ngủ, cứ ngủ lăn ngủ lóc suốt, cả 2 thằng đều thế. Còn về ăn uống thì khác nhau nhé, thằng bé tớ chẳng ăn được mấy, sữa cũng ko uống được, toàn nôn ra. Nhưng thằng thứ 2 thì lại ngon, ăn uống tẹt ga, trước hôm lên bàn đẻ thấy ậm ạch lắm rồi, biết là sắp vỡ chum rồi, thế là lôi chồng đi ăn bò nướng bằng được, vừa ăn vừa nhấp nhổm vì bụng khó chịu . À bạn thứ 2 tớ uống sữa khá ổn, dạo đó uống Enfamama vị vani, ngày được 2 cốc đấy, trộm vía bạn ý cứng cáp hơn bạn anh, cân nặng cũng tốt hơn

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Công nhận chị nhỉ, nghĩ lại em thấy mình giận oan chồng khối lần, may mà bác ấy không chấp. Đi giao dịch ở đâu gặp nhân viên có bầu là cũng phải rón rén, lựa lời ấy nhỉ!
    Đúng là do nội tiết khi mang thai thay đổi nên tâm lý người phụ nữ cũng nhạy cảm, kiểu mong manh dễ vỡ ý. Bình thường thì chả sao, nhưng khi có bầu có khi ai nói nặng 1 câu là tủi thân ngay, rồi nhiều khi lại tâm lý mình đang vất vả mang bầu thế mà chồng ko quan tâm chăm sóc này nọ… là dỗi ngay được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninh&Sơn Xem bài viết
    Em thì cứ khi nào thấy mình như con nghiện, ngáp liên tục, lúc nào cũng thèm ngủ rũ rượi, đó là lúc có một thiên thần vừa đậu xuống vai. 3 lần rồi lần nào cũng thế!

Đọc lại nhớ lại thời kỳ mang thai, buồn ngủ kinh khủng. Vào công ty buồn ngủ quá chẳng biết làm sao mình trốn vào nhà vệ sinh ngồi chợp mắt hihi.. Nghĩ lại xấu hổ và buồn cười. May mà nhà vệ sinh công ty sạch sẽ chứ không thì...chắc mình bị viêm mũi
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    phụ nữ mang thai có nhiều thay đổi lắm. đặc biệt là bầu bé đầu tiên. cơ thể thay đổi, tâm lý cũng thay đổi. mình nghe mấy bà chị bảo là nếu mang bầu con gái thì mẹ sẽ xinh lên, còn mang bầu con trai thì mẹ sẽ xấu đi. hihi
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đấy là bị nghén ngủ đấy mom ạ
    mình cũng vậy chả thèm gì thèm nhất là ngủ
    khò khò
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết

Đọc lại nhớ lại thời kỳ mang thai, buồn ngủ kinh khủng. Vào công ty buồn ngủ quá chẳng biết làm sao mình trốn vào nhà vệ sinh ngồi chợp mắt hihi.. Nghĩ lại xấu hổ và buồn cười. May mà nhà vệ sinh công ty sạch sẽ chứ không thì...chắc mình bị viêm mũi
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 3,730 Bài viết

• 5,999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    À đấy, mẹ nó nói tớ mới nhớ, dạo đó cũng nghén ngủ, cứ ngủ lăn ngủ lóc suốt, cả 2 thằng đều thế. Còn về ăn uống thì khác nhau nhé, thằng bé tớ chẳng ăn được mấy, sữa cũng ko uống được, toàn nôn ra. Nhưng thằng thứ 2 thì lại ngon, ăn uống tẹt ga, trước hôm lên bàn đẻ thấy ậm ạch lắm rồi, biết là sắp vỡ chum rồi, thế là lôi chồng đi ăn bò nướng bằng được, vừa ăn vừa nhấp nhổm vì bụng khó chịu . À bạn thứ 2 tớ uống sữa khá ổn, dạo đó uống Enfamama vị vani, ngày được 2 cốc đấy, trộm vía bạn ý cứng cáp hơn bạn anh, cân nặng cũng tốt hơn

Tớ mua cả Enfa Mam vị vani và vị socola, cứ sáng 1 cốc loại này, chiều 1 cốc loại kia. Mà đúng là qua thời gian đầu nghén ngẩm thì thời gian sau như kiểu ăn bù ý nhờ. Ko cần ai thúc ép này nọ mà kiểu như lúc nào cũng thấy nhạt miệng, cứ phải có cái gì để nhai cho đỡ buồn mồm ý
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Tớ mua cả Enfa Mam vị vani và vị socola, cứ sáng 1 cốc loại này, chiều 1 cốc loại kia. Mà đúng là qua thời gian đầu nghén ngẩm thì thời gian sau như kiểu ăn bù ý nhờ. Ko cần ai thúc ép này nọ mà kiểu như lúc nào cũng thấy nhạt miệng, cứ phải có cái gì để nhai cho đỡ buồn mồm ý
    Có thai mấy tháng thì uống sữa bầu được nhỉ?
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9