TIN TÀI TRỢ.

Đã có tiền sử dọa sinh non thì mang bầu lần tiếp theo có bị nguy cơ này không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.3K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Thưa chuyên gia, khi em mang bầu cháu thứ 2 thì khá trúc trắc vì khi mới cấn thai thì em bé đã dọa sảy rồi, em cũng khá vất vả để vượt qua được 14 tuần đầu. Tới 29 tuần thì bạn ý lại dọa sinh non, em lại mất 10 tuần để giữ bạn ý không ra sớm. Chuyên gia cho em hỏi với tiền sử như vậy thì nếu em định sinh cháu nữa thì nguy cơ sinh non có nhiều không? Và có cách nào hạn chế được điều đó không ạ?

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 440 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Thưa chuyên gia, khi em mang bầu cháu thứ 2 thì khá trúc trắc vì khi mới cấn thai thì em bé đã dọa sảy rồi, em cũng khá vất vả để vượt qua được 14 tuần đầu. Tới 29 tuần thì bạn ý lại dọa sinh non, em lại mất 10 tuần để giữ bạn ý không ra sớm. Chuyên gia cho em hỏi với tiền sử như vậy thì nếu em định sinh cháu nữa thì nguy cơ sinh non có nhiều không? Và có cách nào hạn chế được điều đó không ạ?
    hic, thương chị quá.

Mong chuyên gia trả lời chi tiết để chị em WTT có thêm thông tin ạ
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamimi2012 Xem bài viết
    hic, thương chị quá.

Mong chuyên gia trả lời chi tiết để chị em WTT có thêm thông tin ạ
    Hì cảm ơn em, mọi chuyện qua rồi chị mới càng thấy thấm là con yêu đến với mình là 1 món quà tặng vô cùng quý giá, là một niềm hạnh phúc lớn lao . Vất vả giữ con trong bụng nên đến khi được nhìn thấy con chào đời, cảm xúc không sao diễn tả hết được...

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Hix hix, chia sẻ sự lo lắng với bạn nhé. Mình có thai cả 2 bé đều bị tình trạng động thai, dọa sẩy thai, dọa sinh non đấy, nhưng nhờ các BS khoa Hiếm muộn BV Từ Dũ dùng các PP tốt nhất nên mình giữ 2 bé được tới tận tuần 38 đấy. Mình thấy vừa phải chích thuốc, uống thuốc, đặt thuốc ÂĐ, vừa đặt thuốc HM nữa đấy, liên tục luôn á.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Hix hix, chia sẻ sự lo lắng với bạn nhé. Mình có thai cả 2 bé đều bị tình trạng động thai, dọa sẩy thai, dọa sinh non đấy, nhưng nhờ các BS khoa Hiếm muộn BV Từ Dũ dùng các PP tốt nhất nên mình giữ 2 bé được tới tận tuần 38 đấy. Mình thấy vừa phải chích thuốc, uống thuốc, đặt thuốc ÂĐ, vừa đặt thuốc HM nữa đấy, liên tục luôn á.
    Ôi thế thì mẹ nó còn vất vả hơn mình, mình bé thứ 2 mới bị nên rất sợ nếu muốn tính tập 3. Vì thế nên mình mong tin tức của chuyên gia để chuẩn bị dần, hihi.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Đã có tiền sử dọa sinh non, bạn nên theo dõi bác sĩ thật kĩ vì rất dễ bị sinh non những lần tiếp theo và rất nguy hiểm cho 2 mẹ con đó bạn ạ, nên giai đoạn thai kì rất quan trọng cho cả 2 mẹ con đó các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

50% trường hợp dọa sinh non không rõ nguyên nhân, và có nhiều nguyên nhân có thể gây ra tình trạng này:
    - Do thai kỳ: vỡ ối non, đa thai, đa ối, thai dị dạng.
    - Do mẹ: bệnh lý của mẹ như: cao huyết áp, viêm đài bể thận, viêm ruột thừa, tử cung dị dạng, hở eo tử cung, tiền căn sanh non, ăn uống kém dinh dưỡng, hút thuốc lá, uống rượu, lao động nặng nhọc quá sức.
    - Do nhau : nhau tiền đạo, nhau bong non, thiểu năng nhau.
    Muốn biết nguyên nhân gây ra doạ sinh trước đây có ảnh hưởng đến lần mang thai này hay không, bạn nên đến khám thai tại bệnh viện. Các bác sĩ sẽ giúp chị trả lời câu hỏi này qua việc khai thác tiền sử sản khoa và khám lâm sàng trực tiếp.
    Để có thai kỳ khỏe mạnh, bạn cần:
    • Đảm bảo khẩu phần ăn cân bằng và đầy đủ.
    • Tập thể dục nhẹ không có hại, tuy nhiên cần tránh sự luyện tập quá sức trong lúc mang thai, nhất là ở những thai phụ có nguy cơ cao.
    • Không nên hút thuốc lá hay uống rượu.
    • Đối với những thai kỳ có nguy cơ sanh non cần kiêng giao hợp vì cơn gò tử cung thường xuất hiện sau khoái cảm.
    • Khi có dấu hiệu chuyển dạ sanh non, cần phải đến khám ngay tại các cơ sở y tế.
    • Khi có khí hư âm đạo cần phải khám và điều trị thích hợp vì đây có thể là nguyên nhân của sanh non và vỡ ối sớm.
    BTC_Enfamama
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Enfamama Xem bài viết
    Chào bạn,

50% trường hợp dọa sinh non không rõ nguyên nhân, và có nhiều nguyên nhân có thể gây ra tình trạng này:
    - Do thai kỳ: vỡ ối non, đa thai, đa ối, thai dị dạng.
    - Do mẹ: bệnh lý của mẹ như: cao huyết áp, viêm đài bể thận, viêm ruột thừa, tử cung dị dạng, hở eo tử cung, tiền căn sanh non, ăn uống kém dinh dưỡng, hút thuốc lá, uống rượu, lao động nặng nhọc quá sức.
    - Do nhau : nhau tiền đạo, nhau bong non, thiểu năng nhau.
    Muốn biết nguyên nhân gây ra doạ sinh trước đây có ảnh hưởng đến lần mang thai này hay không, bạn nên đến khám thai tại bệnh viện. Các bác sĩ sẽ giúp chị trả lời câu hỏi này qua việc khai thác tiền sử sản khoa và khám lâm sàng trực tiếp.
    Để có thai kỳ khỏe mạnh, bạn cần:
    • Đảm bảo khẩu phần ăn cân bằng và đầy đủ.
    • Tập thể dục nhẹ không có hại, tuy nhiên cần tránh sự luyện tập quá sức trong lúc mang thai, nhất là ở những thai phụ có nguy cơ cao.
    • Không nên hút thuốc lá hay uống rượu.
    • Đối với những thai kỳ có nguy cơ sanh non cần kiêng giao hợp vì cơn gò tử cung thường xuất hiện sau khoái cảm.
    • Khi có dấu hiệu chuyển dạ sanh non, cần phải đến khám ngay tại các cơ sở y tế.
    • Khi có khí hư âm đạo cần phải khám và điều trị thích hợp vì đây có thể là nguyên nhân của sanh non và vỡ ối sớm.
    BTC_Enfamama
    OH cảm ơn chuyên gia vì những thông tin hữu ích, em sẽ rất để ý tới các nguyên nhân để phòng tránh trước

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Em cũng vua moi sinh non. Muon đuoc cac bs từ du theo dõi sát như chị ti em phai nhap vien hay chi theo khám tư ở bs vay chi