TIN TÀI TRỢ.

Các thực phẩm giàu DHA dành cho mẹ bầu

• 1 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Có bầu ăn cá loại tôm cua cá đều rất bổ dưỡng cho thai nhi. Anh cùng phòng mình vợ bầu toàn bảo vợ anh nghén khổ lắm, ngày nào cũng nghén hải sản , toàn đòi đi ăn cua bể, tôm hùm thôi, hi hi.
    Gan gà thì các mẹ mua cẩn thận nhé, mua ở hàng bán kèm thịt gà cho đảm bảo.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    - 100g gan bò: 246mg.

- 100g cá ngừ đóng hộp: 535mg.

Mình thấy đây là 2 món mà có lượng DHA lớn nhất nè, nhưng quả thực là mình chưa ăn cá ngừ bao giờ. Gan bò cũng chưa khi nào luôn, ăn gan lợn không được hay sao mà không thấy có trong danh sách nhỉ????
    Chết dở, mình lại chỉ ăn mỗi gan lợn chiên với sốt cà chua, huhu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Gan chứa nhiều sắt, vitamin A và chất đạm rất tốt cho trẻ em và thai phụ nhưng cũng là nơi chứa đầy kích thích và độc tố. Cho nên các mẹ lựa chọn gan phải hết sức chú ý đến nguồn gốc, chọn gan có màu đỏ sẫm tươi, không có những nốt sần trên bề mặt, ấn tay vào miếng gan thấy có đàn hồi tốt, miếng gan dẻo là gan có chất lượng tốt. Ăn gan với số lượng vừa phải tốt cho sức khỏe.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

vâng em thấy bảo ăn gan tốt nhưng cũng khôgn dám ăn vì bọn tây nó bảo là ăn ngũ tạng j đó khôgn tốt, không biết như thế nào nữa!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết

Mình thấy đây là 2 món mà có lượng DHA lớn nhất nè, nhưng quả thực là mình chưa ăn cá ngừ bao giờ. Gan bò cũng chưa khi nào luôn, ăn gan lợn không được hay sao mà không thấy có trong danh sách nhỉ????
    Chết dở, mình lại chỉ ăn mỗi gan lợn chiên với sốt cà chua, huhu.
    nhà em thì hay ăn cá ngừ và cá hối chị ah, hay ăn cá là tốt mà chị nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Có bầu ăn cá loại tôm cua cá đều rất bổ dưỡng cho thai nhi. Anh cùng phòng mình vợ bầu toàn bảo vợ anh nghén khổ lắm, ngày nào cũng nghén hải sản , toàn đòi đi ăn cua bể, tôm hùm thôi, hi hi.

Bà bầu ăn tôm, cua bổ sung thêm nhiều can xi và dưỡng chất còn trong cá hồi mới có nhiều DHA bạn ạ. Ăn gan gà nhà mình nuôi gà sạch là đảm bảo nhất.
    • 1,240 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Bầu ăn trứng, ăn tôm ăn thịt bò! Uống sữa bầu và ăn hoa quả thật nhiều là cách em đã ăn
    • 3,045 Bài viết

• 5,043 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước có bầu em nghén ăn, ăn tuốt luốt và ăn khoẻ dã man, ngày í cũng đã biết DHA tốt cho sự phát triển trí não của trẻ nên mình hay ăn cá hồi, cá hồi mình làm ruốc ăn đưa cơm lắm, ăn nhiêù trứng gà, rau xanh và các thực phẩm giầu dinh dưỡng nữa
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Nghén mà ăn được hay thế thì cũng còn tốt đấy, chứ nhiều người nghén chả ăn được gì mới đáng lo. Nhưng mà ăn toàn thứ nhiều chất quá như thế không biết có sao không nhỉ. Hồi mình nghén cũng chỉ ăn uống bình thường, không có bồi dưỡng gì đặc biệt, chỉ có uống thêm sữa bầu Enfa thôi.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbuitran Xem bài viết
    vâng em thấy bảo ăn gan tốt nhưng cũng khôgn dám ăn vì bọn tây nó bảo là ăn ngũ tạng j đó khôgn tốt, không biết như thế nào nữa!
    Ăn gan tốt mà mẹ nó, thế mẹ nó chưa nghe thấy món Gan béo hay Gan Ngỗng Vỗ Béo, một món ăn đặc sản của Pháp làm từ gan ngỗng hay vịt à. Ngoài ra thì họ còn có món Pate nổi tiếng làm từ gan heo nữa mà. Cơ bản là gan của các con vật khỏe mạnh thì đều tốt cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Gan chứa nhiều sắt, vitamin A và chất đạm rất tốt cho trẻ em và thai phụ nhưng cũng là nơi chứa đầy kích thích và độc tố. Cho nên các mẹ lựa chọn gan phải hết sức chú ý đến nguồn gốc, chọn gan có màu đỏ sẫm tươi, không có những nốt sần trên bề mặt, ấn tay vào miếng gan thấy có đàn hồi tốt, miếng gan dẻo là gan có chất lượng tốt. Ăn gan với số lượng vừa phải tốt cho sức khỏe.
    Khi mang bầu nên cẩn thận với những món nội tạng vì chứa nhiều độc tố.Mình nghĩ có thể tìm nguồn vitamin từ các nguổn thực phẩm khác hoặc từ sữa bà bầu và viên uống vi chất .Nếu chỉ ăn 1 ít từ pa tê hay vài lát gan luộc chín trong món hủ tiếu nam vang thì có lẽ không sao chứ nhỉ?
    • 1,240 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 060979 Xem bài viết
    Khi mang bầu nên cẩn thận với những món nội tạng vì chứa nhiều độc tố.Mình nghĩ có thể tìm nguồn vitamin từ các nguổn thực phẩm khác hoặc từ sữa bà bầu và viên uống vi chất .Nếu chỉ ăn 1 ít từ pa tê hay vài lát gan luộc chín trong món hủ tiếu nam vang thì có lẽ không sao chứ nhỉ?
    Đấy em cungz nghĩ giống chị đấy chị ah! Vì vậy toàn tuân thủ uông sữa cho lành!
    • 3,045 Bài viết

• 5,043 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng nghĩ vậy, nội tạng động vật không nên ăn nhiêù nhất là nội tạng động vật bán ngoài chợ. Ngoài chuyện vệ sinh an toàn thực phẩm mình còn không biết gia súc đó có mắc bệnh gì không nữa. MÌnh hay cung cấp DHA bằng các thực phẩm tươi như cá hồi, rau xanh, trứng và uống sữa bầu có chứa DHA để bổ sung nguồn DHA dồi dào cho thai nhi
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Nói chung cũng không nên ăn quá nhiều nội tạng động vật, nhưng ăn cân đối với các thực phẩm khác thì cũng không sao đâu mẹ nó. Nội tạng động vật khỏe mạnh thì cũng có thể là nguồn dinh dưỡng tốt cho bà bầu nếu được ăn một cách hợp lý. Còn nếu vẫn thấy sợ thì chăm uống sữa bầu cho đủ chất vậy.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh0701. Xem bài viết
    Bầu ăn trứng, ăn tôm ăn thịt bò! Uống sữa bầu và ăn hoa quả thật nhiều là cách em đã ăn
    Chẹp chẹp, toàn món ngon. Thế mà hồi bầu bí thì mình lại không ăn được mấy mới buồn, giờ sinh xong thì ăn ngon miệng lắm, trộm vía vào sữa hết hay sao ý mà mình vẫn không bị mập nhiều. Giờ bữa nào cũng phải ăn đến ba chén cơm mới thấy có cảm giác no ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu3984 Xem bài viết
    Chẹp chẹp, toàn món ngon. Thế mà hồi bầu bí thì mình lại không ăn được mấy mới buồn, giờ sinh xong thì ăn ngon miệng lắm, trộm vía vào sữa hết hay sao ý mà mình vẫn không bị mập nhiều. Giờ bữa nào cũng phải ăn đến ba chén cơm mới thấy có cảm giác no ý.
    ôi, ngưỡng mộ mẹ này quá! ăn 3 bát cơm mà vẫn không mập Còn mình chả dám ăn cơm, chỉ ăn toàn canh, rau, thịt, cá thôi mà vẫn chưa lấy lại phom trước khi có bầu Lúc có bầu mình ưu tiên hàng đầu là trứng- sữa- thịt bò và rau củ.Vì không ăn được nhiều cá, tôm , cua nên mình phải bổ sung thêm viên sắt, kẽm , axit folic, canxi. Nghe nói trong cá hồi có nhiều DHA nhưng vì nghén không chịu được mùi tanh , thế là đành chịu thua
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muonvao Xem bài viết
    ôi, ngưỡng mộ mẹ này quá! ăn 3 bát cơm mà vẫn không mập Còn mình chả dám ăn cơm, chỉ ăn toàn canh, rau, thịt, cá thôi mà vẫn chưa lấy lại phom trước khi có bầu Lúc có bầu mình ưu tiên hàng đầu là trứng- sữa- thịt bò và rau củ.Vì không ăn được nhiều cá, tôm , cua nên mình phải bổ sung thêm viên sắt, kẽm , axit folic, canxi. Nghe nói trong cá hồi có nhiều DHA nhưng vì nghén không chịu được mùi tanh , thế là đành chịu thua
    Chắc hồi có bầu mẹ nó tăng cân nhiều đúng không, còn mình thì cũng chỉ tăng cân đúng chuẩn thôi, nhưng tội cái giờ bụng mình vẫn chưa về phom cũ đâu, chắc phải mất thêm vài tháng nữa. Mà ngoài ra mình vẫn uống sữa bầu enfa đấy, chắc là các chất dinh dưỡng chuyển vào hai bầu sữa cho con nên mình mới không bị mập.
    • 3,045 Bài viết

• 5,043 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu3984 Xem bài viết
    Chắc hồi có bầu mẹ nó tăng cân nhiều đúng không, còn mình thì cũng chỉ tăng cân đúng chuẩn thôi, nhưng tội cái giờ bụng mình vẫn chưa về phom cũ đâu, chắc phải mất thêm vài tháng nữa. Mà ngoài ra mình vẫn uống sữa bầu enfa đấy, chắc là các chất dinh dưỡng chuyển vào hai bầu sữa cho con nên mình mới không bị mập.
    Nhiều khi mập hay gầy còn do cơ địa mẹ nó ạ, mình cũng tăng 15kg khi mang bầu nhưng khi đẻ xong lại trở về thời con gái, thế mà khi đẻ xong bạn thứ 2 thì cơ thể như ăn phải bột nở, cứ phình hết cả lên. NHớ lần có bầu bạn thứ nhất,, thấy mình uống sữa bầu ngon lành quá, chồng mình còn bảo '' Hay là uống ít thôi ko thì lại lăn nhanh hơn đi'' mình còn mắng cho 1 trận vì dám bảo mình cắt sữa bầu, cắt gì thì cắt chứ sữa bầu ko thể cắt được
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Nhiều khi mập hay gầy còn do cơ địa mẹ nó ạ, mình cũng tăng 15kg khi mang bầu nhưng khi đẻ xong lại trở về thời con gái, thế mà khi đẻ xong bạn thứ 2 thì cơ thể như ăn phải bột nở, cứ phình hết cả lên. NHớ lần có bầu bạn thứ nhất,, thấy mình uống sữa bầu ngon lành quá, chồng mình còn bảo '' Hay là uống ít thôi ko thì lại lăn nhanh hơn đi'' mình còn mắng cho 1 trận vì dám bảo mình cắt sữa bầu, cắt gì thì cắt chứ sữa bầu ko thể cắt được
    Haha, ông xã đúng là chưa hiểu được tầm quan trọng của sữa bầu rồi, bầu bí mà ăn uống được thì tốt chứ sao, đừng để tăng quá là được, nhưng nếu bị quá cân nhiều thì có thể cắt giảm một chút khẩu phần ăn thôi, sữa bầu tuyệt đối vẫn phải uống để đảm bảo dinh dưỡng thiết yếu cho con chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mới vừa đọc bài này trên báo, không biết các mom bầu và chuẩn bị bầu đã đọc chưa nhỉ??

DHA là axit béo quan trọng với sự phát triển của bào thai (cần thiết cho sự hoàn thiện của nhau thai, bào thai, ống thần kinh và cả sự tăng trưởng trong giai đoạn đầu của bé). Trước mang thai, nếu người mẹ bổ sung DHA thì sẽ đảm bảo hơn cho một thai kỳ mạnh khỏe.

Nguồn thực phẩm dồi dào DHA
    Chuyên gia khuyến cáo, thai phụ cần khoảng 220mg DHA mỗi ngày. Khẩu phần ăn bình thường chỉ đáp ứng được một nửa hàm lượng DHA như trên. Cá nhiều chất béo và thịt là nguồn thực phẩm giàu DHA.

Tuy nhiên, các loại cá chứa dầu nhiều dinh dưỡng nhưng dễ bị nhiễm hóa chất và chứa lượng thủy ngân cao. Vì thế, thai phụ chỉ nên tiêu thụ một số lượng cá chứa dầu nhất định, như cá hồi, cá ngừ và cá thu.

Khá nhiều loại sữa đặc biệt, trứng khi gà được nuôi với chế độ dinh dưỡng giàu axit béo hoặc viên bổ sung có chứa lượng lớn DHA. Những nguồn thực phẩm chứa axit béo omega 3 cũng giàu DHA.

Những nguồn thực phẩm chứa axit béo omega 3 cũng giàu DHA

Tham khảo lượng DHA trong một số thực phẩm thông dụng:

- Một quả trứng luộc: 19mg.

- 2 miếng thịt gà: 37mg.

- 12 con tôm hấp: 96mg.

- 1 bát gan gà: 112mg.

- 100g cua hấp: 196mg.

- 100g cá hồi: 227mg.

TAGS: