TIN TÀI TRỢ.

Các thực phẩm giàu DHA dành cho mẹ bầu

• 1 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi em đang bầu tập 2. Uống sữa Enfamama đều đặn ngày 3 ly, vì quen sữa này từ tập 1 rồi. Lượn lờ trong các topic bầu bí em được biết mẹ nào cũng rất hâm mộ thần tượng DHA, dưỡng chất tốt nhất cho sự phát triển não bộ của con yêu từ khi hình thành cho đến 2 tuổi đầu đời, và thời kỳ não bộ phát triển này hầu như toàn diện và không lặp lại nữa, nghĩa là vô cùng vô cùng quan trọng phải ko các mẹ. Mong các mẹ hãy tư vấn cho em các thức ăn giàu DHA để em tập trung tẩm bổ cho con nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Nếu có thêm cả cách chế biến cho dễ ăn nữa thì càng tốt ạ. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    Yêu Nhím nhất!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,819 Bài viết

• 3,534 Được cảm ơn

DHA ko chỉ tốt cho sự phát triển của não bộ mà còn giúp bé ngủ ngon và sâu giấc hơn mẹ nó ạ.
    Những thực phẩm giàu DHA như là cá ngừ,cá hồi,dầu cá và gan ,trong sữa .Mẹ đang mang bầu và cho con bú thì ngoài việc ăn các loại thức ăn giàu Dha còn nên bổ sung DHA từ sữa bầu ,DHA sẽ hấp thụ vào cơ thể mẹ bầu và sau khi sinh sẽ hấp thụ qua sữa mẹ đểcon bú .
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tham khảo lượng DHA trong một số thực phẩm thông dụng nhé:

- Một quả trứng luộc: 19mg.

- 2 miếng thịt gà: 37mg.

- 12 con tôm hấp: 96mg.

- 1 bát gan gà: 112mg.

- 100g cua hấp: 196mg.

- 100g cá hồi: 227mg.

- 100g gan bò: 246mg.

- 100g cá ngừ đóng hộp: 535mg.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác sĩ khuyên mình ăn đều đặn 3 lạng cá hồi/ tuần rất tốt cho thai nhi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

DHA có hầu hết trong các loại cá, đặc biệt là cá hồi, cá mòi, cá thu... Mẹ nó có thể bổ sung cá hoặc dầu cá cũng tốt. Mình nghe bác sĩ khuyên là hạn chế ăn cá nướng, cá chiên vì cách chế biến này sẽ làm mất nhiều chất DHA nhất.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai cũng biết DHA có nhiều trong các loại cá, mà mình thấy khi bầu ăn cá quả thực rất khó khăn. Mình không nghén, nhưng cứ nghĩ tới mùi tanh của cá là mình sợ. Mặc dù làm sạch đến mấy chăng nữa, nhưng cái cảm giác nó cứ ở trong cổ họng ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Ai cũng biết DHA có nhiều trong các loại cá, mà mình thấy khi bầu ăn cá quả thực rất khó khăn. Mình không nghén, nhưng cứ nghĩ tới mùi tanh của cá là mình sợ. Mặc dù làm sạch đến mấy chăng nữa, nhưng cái cảm giác nó cứ ở trong cổ họng ấy
    Những ai không ăn được cá hoặc ăn ít thì càng nên uống sữa bầu đều đặn để bổ sung DHA. Thời kỳ nghén mẹ nào cũng rất nhạy cảm với các loại mùi, chỉ một chút thôi cũng phát hiện ra ngay. Bà chị mình sợ mùi cơm sôi .
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Những ai không ăn được cá hoặc ăn ít thì càng nên uống sữa bầu đều đặn để bổ sung DHA. Thời kỳ nghén mẹ nào cũng rất nhạy cảm với các loại mùi, chỉ một chút thôi cũng phát hiện ra ngay. Bà chị mình sợ mùi cơm sôi .
    Đúng rồi đó, em dâu mình cũng sợ mùi cơm sôi. Tới giờ cơm là phải ra nơi khác, trong khi ăn thì lại bình thường, ha ha. Mình cũng biết như vậy nên cố gắng uống sữa bầu đó mẹ nó, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Đúng rồi đó, em dâu mình cũng sợ mùi cơm sôi. Tới giờ cơm là phải ra nơi khác, trong khi ăn thì lại bình thường, ha ha. Mình cũng biết như vậy nên cố gắng uống sữa bầu đó mẹ nó, hihi
    Nếu ở với mẹ chồng nào khó tính thì lại bảo con dâu lười đấy, cứ giả vờ thế để không phải nấu cơm. Bà chị mình cứ đến giờ nấu cơm là trốn tiệt đi đâu mất, toàn chờ cơm nguội rồi mới ăn.
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi ngày mình ăn 02 quả trứng gà luộc đều đặn vào bữa sáng. Trứng gà có nhiều Dha đó bạn
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mỗi ngày mình ăn 02 quả trứng gà luộc đều đặn vào bữa sáng. Trứng gà có nhiều Dha đó bạn
    Mẹ nó ơi, phải ăn vào buổi sáng à. Mình không ăn được trứng luộc vào buổi sáng đâu nhé, khó nuốt vô cùng ý. Toàn ăn tầm 3h chiều, cái giờ ý đi làm là hay bị đói nhất, hihhi. Trứng gà mình ăn 1 tuần 8 quả thui, ăn nhiều bị ngán mẹ nó ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó ơi, phải ăn vào buổi sáng à. Mình không ăn được trứng luộc vào buổi sáng đâu nhé, khó nuốt vô cùng ý. Toàn ăn tầm 3h chiều, cái giờ ý đi làm là hay bị đói nhất, hihhi. Trứng gà mình ăn 1 tuần 8 quả thui, ăn nhiều bị ngán mẹ nó ạ!
    Không phải trứng gà phải ăn vào buổi sáng đâu. Là vì mình thích ăn bữa sáng đấy thôi. Với lại ăn lúc 3h chiều trong giờ làm việc không tiện lắm, mà ăn trứng nguội nó không ngon bằng trứng nóng. Hơn nữa trứng gà nhiều chất nên tớ ăn vào buổi sáng cho nó tiêu hết trong ngày.
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không phải trứng gà phải ăn vào buổi sáng đâu. Là vì mình thích ăn bữa sáng đấy thôi. Với lại ăn lúc 3h chiều trong giờ làm việc không tiện lắm, mà ăn trứng nguội nó không ngon bằng trứng nóng. Hơn nữa trứng gà nhiều chất nên tớ ăn vào buổi sáng cho nó tiêu hết trong ngày.
    Cũng may Công ty tớ ưu tiên bà bầu, mình cứ ra phòng ăn chung xử thì cũng không ngại lắm, hì. Mà không biết các mẹ ăn trứng xong uống sữa có bị đầy bụng không vậy????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Hồi mình bầu cũng hay ăn trứng gà, mỗi ngày đều đặn 1-2 quả thôi, ăn nhiều nữa thì đầy bụng lắm, lại không ăn được thứ gì khác. Hôm nào mẹ mình mua hộ được trứng gá quê ăn thì rất thơm. Thỉnh thoảng mình đổi sang ăn trứng vịt lộn cũng nhiều chất dinh dưỡng lắm.
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bầu bì suốt hơn 9 tháng thì mình thấy mỗi lúc lại 1 giai đoạn khác nhau ý các mẹ ạ, có đợt cả tuần liền mình chỉ thích ăn trứng vịt lộn. Rồi cả tháng ăn bún ốc buổi sáng, có khi chiều về lại thèm bún ốc thì ăn tiếp, hic. Mà cái thèm khi mang bầu khác lắm, phải ăn bằng được chứ không thì khó chịu và cứ thèm mãi thôi, hihihi. Nhiều hôm 11h đêm còn đòi ăn nữa, mà bún ốc giờ đó không tìm đâu ra, xã cứ bảo thôi làm 1 cốc sữa đi cho ấm bụng rồi ngủ là xong, hự hự
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng may Công ty tớ ưu tiên bà bầu, mình cứ ra phòng ăn chung xử thì cũng không ngại lắm, hì. Mà không biết các mẹ ăn trứng xong uống sữa có bị đầy bụng không vậy????
    Ăn trứng xong không uống sữa bầu ngay đâu bạn ạ. Vì trứng với sữa là bị xung đột đấy. Bạn muốn uống sữa thì cách ra chừng 1h sau là an toàn bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi mình bầu cũng hay ăn trứng gà, mỗi ngày đều đặn 1-2 quả thôi, ăn nhiều nữa thì đầy bụng lắm, lại không ăn được thứ gì khác. Hôm nào mẹ mình mua hộ được trứng gá quê ăn thì rất thơm. Thỉnh thoảng mình đổi sang ăn trứng vịt lộn cũng nhiều chất dinh dưỡng lắm.

Mình rất thích trứng gà quê, sạch và thơm. Trứng gà quê của mẹ mình thường nhỏ xíu (trứng gà con so) nên ăn 02 quả vẫn còn thấy chưa thèm. Trứng vịt lộn mình ít ăn hơn vì bụng yếu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình rất thích trứng gà quê, sạch và thơm. Trứng gà quê của mẹ mình thường nhỏ xíu (trứng gà con so) nên ăn 02 quả vẫn còn thấy chưa thèm. Trứng vịt lộn mình ít ăn hơn vì bụng yếu.
    Trứng vịt lộn ăn thường lâu tiêu hơn, lại hay bị đầy bụng nên mình cũng ăn ít thôi chứ không dám dùng nhiều. Bầy giờ mua trứng gà ở chợ toàn loại trứng gà lai hoặc gà công nghiệp nên quả trứng rất to nhưng không bổ bằng trứng gà ta.
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trứng vịt lộn ăn thường lâu tiêu hơn, lại hay bị đầy bụng nên mình cũng ăn ít thôi chứ không dám dùng nhiều. Bầy giờ mua trứng gà ở chợ toàn loại trứng gà lai hoặc gà công nghiệp nên quả trứng rất to nhưng không bổ bằng trứng gà ta.
    Mình biết trứng vịt lôn hay trứng cút lộn đều rất nhiều chất. Bản thân mình thích ăn trứng vịt/ cút lộn già già (nhiều người ghê song mình lại thích). Bụng mình từ khi có bầu trở nên yếu dễ bị rối loạn tiêu hóa, hay lạnh bụng nên khi chưa có bầu mình vẫn ăn tuần 2 quả và ăn nhiều gừng để phòng lạnh bụng. Đến khi có bầu thì ít ăn hơn vì không dám ăn nhiều gừng, sợ ảnh hưởng đến con và nếu bị rối loạn tiêu hóa sẽ hạn chế hấp thu dinh dưỡng cho con. Ăn trứng cút lộn bụng mình lại không sao nên mình hay ăn hơn. Còn trứng gà không gửi từ quê lên thì mình phải mua của người quen ở chợ, cũng rất sợ trứng không đảm bảo.
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết có mẹ nào chia sẻ thông tin này chưa, mình up về để các mẹ bầu ngâm cứu nha:

Tham khảo lượng DHA trong một số thực phẩm thông dụng:

- Một quả trứng luộc: 19mg.

- 2 miếng thịt gà: 37mg.

- 12 con tôm hấp: 96mg.

- 1 bát gan gà: 112mg.

- 100g cua hấp: 196mg.

- 100g cá hồi: 227mg.

- 100g gan bò: 246mg.

- 100g cá ngừ đóng hộp: 535mg.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1