TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ vào đây cùng nhau chia sẻ những câu chuyện kỳ diệu khi mang thai nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần đầu mang thai thật là cả một sự thay đổi rất lớn về tâm lý các mẹ ạ. Khi mới phát hiện mình có bầu đó, trong lòng mình trào dâng cảm xúc vui mừng và buồn buồn khó tả . Thời còn con gái mình nhí nhảnh vô tư là thế mà khi lấy chồng rồi có mang thai con, mọi thứ trong sinh hoạt của mẹ giường như bị đảo lộn, đi đứng không cẩn thận bị ông bà chỉnh, phải đi giầy bệt, đi xuống cầu thang phải nhẹ nhàng sợ thai nhi - là con đấy trấn động.... Ban đầu mẹ cũng hơi buồn tí tẹo, rồi mẹ nhận ra mẹ không chỉ chăm lo cho bản thân mà còn có con nữa, mẹ thấy vui, tự điều chỉnh sinh hoạt của mẹ giờ giấc, ăn ngủ điều độ hơn... Ngày tháng trôi qua mẹ mong ngày con chào đời, mẹ sẽ bế con trên tay, mẹ tự hào, mọi thứ cố gắng của mẹ thật xứng đáng. Các mẹ có giống mình không...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Mấy tháng đầu mang thai thì cơ thể mệt mỏi quá cùng với sự nghén ngẩm thì mình chỉ cảm thấy uể oải và chưa thực sự cảm nhận gì nhiều. Chỉ từ khi cảm nhận được những lần con đạp đầu tiên thì thấy việc mang thai em bé trong bụng mình thật là kì diệu. Cảm nhận về con hiện hữu rõ ràng hơn và mỗi ngày lại ngóng con yêu đạp trong bụng mẹ là mẹ hạnh phúc biết rằng con yêu đang phát triển khỏe mạnh. Thích nhất là mỗi lần mình mở nhạc thật to để nghe thì con cũng nghe thấy và đạp nhiều hơn, mình như sờ được chân tay con qua lớp da bụng ấy. Cảm giác kì lạ đó chắc các bố không bao giờ biết được hết như mẹ đâu. Cho đến ngày con chào đời khỏe mạnh trong vòng tay bố mẹ thì mẹ thấy mình đã trưởng thành và biết rằng một nhân vật cực kì quan trọng đã xuất hiện trong đời mẹ, để mẹ được nuôi dưỡng, chăm sóc và dạy dỗ con suốt cuộc đời
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình cả bố mẹ đều háo hức con đầu lòng, hầu như ngày nào bố đều áp tai vào bụng mẹ nghe con đang làm gì rồi nói chuyện với con. Bố rất chịu khó dậy từ 5h sáng đi xếp hàng lấy số để chiều mẹ đi khám thai. Rồi mình được chăm sóc nhiều hơn, bố đi công tác có gì ngon mà tốt cho con là mua về cho mẹ tẩm bổ, mua đĩa nhạc để cả mẹ và con cùng nghe... Nhưng hình như bố chăm sóc mẹ chỉ vì mẹ mang con trong cơ thể thôi, chứ ngày chưa mang thai mẹ có được chăm sóc như vậy đâu, hic hic tự dưng mẹ lại ghen tị với con chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nhớ nhất làm cảm giác lần đầu tiên đi mua đồ bầu, cảm giác lần đầu mặc vô rất là lạ, sau đó nhìn thấy bụng lớn lên từng ngày, được cảm nhận con yêu lớn lên thiệt là khó tả luôn.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ điều kỳ diệu nhất mà phụ nữ mang thai có là sự hiểu biết, chia sẻ cùng yêu thương và thấu hiểu với mẹ mình hơn. Kể câu chuyện vui hồi đi siêu âm thai cho mọi người: Vốn dĩ mình rất thích con gái nên khi có thai bé thứ hai, biết kết quả là con gái mình cười sung sướng sảng khoái từ phòng khám ra đến phòng chờ vẫn còn cười. Chắc nhìn mặt mình mãn nguyện quá mức nên mấy bà ngồi đấy còn hỏi "con trai hả cháu?". Mình trả lời "cháu con gái bác à" rồi lại cười tiếp, có lẽ mấy bà đó ngạc nhiên lắm vì thấy mình sướng đến vậy.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Khi mang bầu lần đầu, mình hồi hộp và lo lắng lắng lắm ấy. Vì mình nghén bạn đầu rất kinh, hầu như không ăn uống được gì. Lúc nào cũng lo lắng không biết em bé trong bụng có mạnh khoẻ hay không, có phát triển bình thường hay không.
    Em kể các mẹ nghe một chuyện buồn cười lắm nhé. Em đi siêu âm, bác sĩ bảo tay chân con 5 ngón nhé. Thế mà mặt cứ ngẩn ra nghĩ ngợi xem 5 ngón là bình thường hay bất bình thường )))) Rồi giơ tay, giơ chân mình ra đếm mới tỉnh ra )) Em về em kể cho chồng nghe mà chồng cứ cười mãi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Khi mang bầu lần đầu, mình hồi hộp và lo lắng lắng lắm ấy. Vì mình nghén bạn đầu rất kinh, hầu như không ăn uống được gì. Lúc nào cũng lo lắng không biết em bé trong bụng có mạnh khoẻ hay không, có phát triển bình thường hay không.
    Em kể các mẹ nghe một chuyện buồn cười lắm nhé. Em đi siêu âm, bác sĩ bảo tay chân con 5 ngón nhé. Thế mà mặt cứ ngẩn ra nghĩ ngợi xem 5 ngón là bình thường hay bất bình thường )))) Rồi giơ tay, giơ chân mình ra đếm mới tỉnh ra )) Em về em kể cho chồng nghe mà chồng cứ cười mãi
    tình huống hài thiệt nha. Hồi mang thai Bi, chị toàn thích con gái vì cái câu "ruộng sâu trâu nái không bằng con giái đầu lòng" nên lúc đi siêu âm bác sĩ nói con trai, mặt chị buồn xo. Bác sĩ siêu âm cũng ngạc nhiên nói "Nhỏ này ngộ nha, sáng giờ siêu âm con gái không nên buồn, đến nó nói con trai nó cũng buồn". Lúc đó tự nhiên mắc cười quá, vội vàng thanh minh với bác sĩ "Tại con đang kho con gái thôi" . Mê như vậy mà đến giờ vẫn chưa toại nguyện, đang ngâm kiu ngâm kiu nữa đây
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Tiếp tục tập 3 đi chị ơi. Em thấy nhiều chuyên gia nói là thụ thai hay sinh con trong năm nay đều tốt cả đấy chị. Ai ai cũng nói năm nay là năm thiên tài Tranh thủ còn mấy tháng nữa không lại hết năm. Sang năm sinh con ngựa vàng tha hồ đẹp nữa nè. Giờ lại phục sẵn sữa enfa chuẩn bị cho em bé từ trong bụng, lại thêm kinh nghiệm đầy mình thì chắc là thành công thôi chị. Em là em phục mẹ nào sinh 3 con lắm đó chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Khi biết mình có thai tập 1, là lúc đó mình cũng đang bị động thai. Lúc ấy thai yếu, mình vừa buồn vừa lo lắng vừa vui, biết bao nhiêu thứ cảm xúc hỗn độn trong lòng. Vui mừng vì biết có thai, mà lại sợ vì không biết mình có thể giữ được cái thai này hay không? Bây giờ kể lại mà vẫn cảm thấy bồi hồi, va khi nhìn nàng ấy vui chơi thì vẫn nhớ đến những cảm giác lúc mang thai dường như mới như ngày hôm qua.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi hiện lên 2 vạch đỏ ở que thử thai mình và ông xã vui mừng lắm, rồi mình lại lo ngay đấy khi đi siêu âm bác sĩ bảo chưa thấy tim thai. Hồi hộp chờ tới ngaỳ siêu âm tiếp theo đến khi bác sĩ bảo có tim thai, thai đã vào tử cung thỉ mẹ mới thở phào nhẹ nhõm. Tuầnd 12-14 mẹ đi siêu âm theo định kỳ, cũng lo lo... 9 tháng 10 ngày mang thai mẹ trải qua biết bao cung bậc hạnh phúc - lo lắng đan xen. Và phải đến khi con chào đời, tay chân lành lặn mẹ mới thở phào nhẹ nhõm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Mỗi 1 lần mang thai là mỗi 1 niềm cảm xúc khác nhau. Lúc bầu bí tập 1, mình đã trải qua nhiều cảm xúc và những ký ức ấy luôn cháy mãi trong tim. Vậy mà cứ nghĩ sau này có tập 2 rồi mình sẽ chẳng có được những cảm xúc như tập 1. Nhưng thật ra không phải vậy, tập 2 của mình hoàn toàn khác. Từ những cái nghén, thay đổi cơ thể, khẩu vị, từng cử động của con khi máy khi đạp, ... cũng khác với khi mình bầu tập 1. Dường như mọi thứ hoàn toàn mới mẻ như lần đầu mang thai. Mang thai là cả 1 hành trình lớn lao thiêng liêng cao cả phải không các mom?
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Mình lại nhớ nhất khi mang thai ở tháng thứ 8, lúc đó, 1 sự chuyển động nhỏ của con mình cũng có thể cảm thấy rõ ràng. Thấy mỗi lần con xoay là bụng mình vẹo hẳn sang 1 bên ấy, yêu lắm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi có con, thích làm gì thì làm, ngủ mấy giờ dậy cũng được. Vậy mà tới khi có cục "nợ" ra đời, mọi sinh hoạt của mẹ bị thay đổi, đảo lôn lên hết luôn. Nhưng tất cả thay đổi cũng đều từ tình thương của mẹ dành cho con, sự yêu thương, tinh thần trách nhiệm, và trên hết là tình mẫu tử mỗi ngày càng sâu sắc hơn, trải nghiệm sự phát triển của con từng ngày, từ đó mẹ mới phát hiện ra rằng "có con là có tất cả".
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi lần có bầu và sinh con là lại có trải nghiệm khác nhau: lần đầu là hồi hộp, lo lắng thức ăn này mẹ ăn có hại ( lợi) gì cho con, liệu mẹ làm như thế này con có bị đau không, mẹ hắt hơi con có giật mình không? ....
    Lần bầu thứ 2 :quãng thời gian sức khỏe mẹ không được tốt: mẹ không dám uống thuốc mặc dù bệnh rất nặng, phải uống mới khỏi.Mẹ vui khi nghe BS siêu âm bảo xương đùi con rất dài , ba mẹ hạnh phúc khi nhìn hình 4D con mút tay, duỗi chân....
    Lúc có bầu 2 con , mình đều xấu đau xấu đớn nhưng bù lại 2 đứa con gái khi sinh ra trộm vía đều khỏe mạnh và xinh xắn ai nhìn cũng thấy thương
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Lần đầu tiên mang bầu - cách đây cũng đã gần 10 năm rồi nhưng cảm giác của lần đầu khi nhìn thấy que thử lên hai vạch vẫn còn hiện rõ trong tâm trí mình: Một cảm giác lâng lâng sung sướng, hồi hộp, nghẹn ngào thật khó tả, mình cầm nguyên cái que ấy mang vào giơ cho chồng xem, anh xã cười híp mắt nhưng không nói gì, chỉ ôm nhẹ vợ một cái, cả hai vợ chồng đều có chung một cảm giác lâng lâng hanh phúc. Đến nỗi nửa đêm đang ngủ chợt tỉnh giấc mình liền ngồi bật dậy, lấy tay sờ bụng và mỉm cười một mình, cái cảm giác từ bây giờ trở đi sẽ có một sinh linh bé nhỏ đi theo bên mình, yêu mình và hoàn toàn thuộc về mình thật vô cùng hạnh phúc....
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì nhớ hồi cu cậu trong bụng được 5 tháng, người ta bảo là thai lúc này máy dữ lắm, nhưng ko hiểu sao cậu nhà mình ko động đậy gì cả, đi SA, bác sĩ thai khỏe, đạp mạnh. Vậy mà sao m2inh ko có cảm giác. Cho đến một hôm đang nằm nghe nhạc, lim dim mắt, tự nhiên mình thấy bụng mình cục cựa, có tiếng búng nhẹ bên trong, mình nhìn xuống thì thấy nó phập phồng. Ối trời, cu cậu đạp mẹ tá lả luôn. Mình tự dưng muốn khóc luôn vậy đó, không biết con đạp là vì con muốn ăn hay do nghe nhạc mà chân muốn nhảy . Thế là từ đó về sau là cu cậu quậy và đạp muốn banh bụng của mẹ luôn.. hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,995 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lì và Nghé Xem bài viết
    Mình lại nhớ nhất khi mang thai ở tháng thứ 8, lúc đó, 1 sự chuyển động nhỏ của con mình cũng có thể cảm thấy rõ ràng. Thấy mỗi lần con xoay là bụng mình vẹo hẳn sang 1 bên ấy, yêu lắm
    mình cũng nhớ lúc nó quậy bên trong bụng, nhìn thấy cái bụng của mẹ méo qua một bên, rồi nhiều khi chân cậu đạp đạp trong bụng, nhô ra cái cùii chỏ hay là gót chân, thế là mình lấy tay ấn nhẹ nhẹ ngoài bụng, là cu cậu thụt lại... thương ghê luôn. Hoặc là mình lấy tay búng nhẹ nhẹ vào bụng, lát sau là có sự chuyển động của con đáp lại liền. Bàn chân đạp đạp vào bụng mình yêu lắm
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Lần đầu mang thai thật là cả một sự thay đổi rất lớn về tâm lý các mẹ ạ. Khi mới phát hiện mình có bầu đó, trong lòng mình trào dâng cảm xúc vui mừng và buồn buồn khó tả . Thời còn con gái mình nhí nhảnh vô tư là thế mà khi lấy chồng rồi có mang thai con, mọi thứ trong sinh hoạt của mẹ giường như bị đảo lộn, đi đứng không cẩn thận bị ông bà chỉnh, phải đi giầy bệt, đi xuống cầu thang phải nhẹ nhàng sợ thai nhi - là con đấy trấn động.... Ban đầu mẹ cũng hơi buồn tí tẹo, rồi mẹ nhận ra mẹ không chỉ chăm lo cho bản thân mà còn có con nữa, mẹ thấy vui, tự điều chỉnh sinh hoạt của mẹ giờ giấc, ăn ngủ điều độ hơn... Ngày tháng trôi qua mẹ mong ngày con chào đời, mẹ sẽ bế con trên tay, mẹ tự hào, mọi thứ cố gắng của mẹ thật xứng đáng. Các mẹ có giống mình không...

Còn với mình khoảnh khắc tuyệt vời nhất là khi phát hiện ra con máy lần đầu tiên trong bụng. Lúc đó nửa đêm, thấy cuộn trong lòng rất nhẹ nhàng, yêu quá, mình lại nằm yên vì chưa thật sự tin, rồi sau đó bé lại cuộn một cái nữa, nhẹ nhàng thư trò chuyện với mẹ vậy. Thế là thôi, mình xúc động trào nước mắt, thì thào nói chuyện với con, vỗ về, vuốt ve cái bụng bầu ... cảm giác khó tả vô cùng
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thường thường thì mọi người hay nói từ 2-3 tháng trở lên mới có dấu hiệu của nghén và kéo dài khoảng tháng thứ 6 của thai kỳ là sẽ hết.Nhưng em thì bị nghén từ lúc thai được 7 tuần tuổi đến gần 30 tuần mới đỡ.Kinh khủng thật! Đã vậy em bé trong bụng lại cứ gò liên tục trong ngày, bác sĩ phải chích thuốc chống gò tử cung để giảm tỉ lệ sinh non cho em.Nhưng hậu quả là lúc sinh đã nở hơn 6 phân mà không thể rặn được vì thuốc chống gò ( Cuối cùng phải sinh mổ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

do mình bi hiếm muộn nên việc mình có được bé thì vô cùng hạnh phúc. từ chuyện ăn uống , đi đứng, sinh hoạt đều rất cẩn thận cho đến phút chót..
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5