TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu lên cân bao nhiêu thì đủ cho thai kỳ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chồng em khi mang thai lên cân rất nhiều khoảng hơn 20 kg. Sắp đến kỳ sinh rồi cả nhà rất lo lắng vì thai to và em thì cứ lên cân vèo vèo. Em rất lo vì sợ tiền sản giật. Có nên khuyên em hãm ăn lại không thưa bác sĩ. Khi mang thai thì cần lên bao nhiêu kg thì đủ cho 1 mẹ bầu ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mang thai, người mẹ ăn uống nhiều để con sinh ra có cân nặng tốt, nhưng cũng tùy vào mỗi mẹ, như bạn mình, lên những hơn 20kg mà sinh con cũng không cân nặng lắm, chỉ hơn 3kg. Nếu em bạn không có nguy cơ tiền sản giật thì có thể ăn uống bình thường để đứa bé sinh ra có cân nặng tốt.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc em có bầu chỉ lên 13kg thôi nhưng sinh bé được 3,7kg luôn. Trộm vía, bao nhiêu chất dinh dưỡng tập trung hết vào con nên sinh xong mẹ không lo giảm cân.
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Em chồng em khi mang thai lên cân rất nhiều khoảng hơn 20 kg. Sắp đến kỳ sinh rồi cả nhà rất lo lắng vì thai to và em thì cứ lên cân vèo vèo. Em rất lo vì sợ tiền sản giật. Có nên khuyên em hãm ăn lại không thưa bác sĩ. Khi mang thai thì cần lên bao nhiêu kg thì đủ cho 1 mẹ bầu ạ
    Xin chào bạn!

Trung bình, mẹ tăng từ 9 đến 12 kg trong suốt thai kỳ.
    Ba tháng đầu tiên, cân nặng của mẹ tăng khoảng 2 kg.
    Ba tháng giữa tăng 3-4 kg và ba tháng cuối là 5-6 kg. Số cân nặng tăng trong thai kỳ có thể ít hơn một chút (7-8 kg) hoặc nhiều hơn một chút (15-16 kg), tùy cơ thể từng người mẹ, không có điều gì đáng lo. Cân nặng thai phụ tăng ở :khối lượng mỡ, cơ, khối lượng tử cung trong đó có nước ối, bánh nhau, sự lớn dần của thai nhi. Như vậy có những thai phụ tăng cân rất nhiều nhưng em bé lại nhẹ cân lúc sinh và ngược lại. Điều quan trọng nhất là mẹ phải ăn uống các chất dinh dưỡng đầy đủ hợp lý và giữ mức tăng cân trong khoảng bình thường như đã nêu trên.Khi đã tăng đến 20Kg, nên cân đối lai chế độ ăn hợp lý hơn, ưu tiên nhóm rau củ quả nhiều hơn.
    Tiền sản giật liên quan trực tiếp đến huyết áp, không do tăng cân. Nhưng em bạn cũng nên khám thai định kỳ, đo huyết áp, kiểm tra đường huyết… để có hướng xử trí kịp thời bạn nhé

BTC_Enfamama
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ tăng bao nhiêu tùy vào từng người,mấy bạn mình tăng hơn 20kg nhưng con chỉ hơn 2,5kg thôi ah,ăn bao nhiêu đều vô mẹ hết.Còn mình tăng lên tụt xuống tổng cộng có 10kg nhưng sanh con 3,7kg lận.
    Mình nghĩ nếu em chồng bạn khi siêu âm xác định con quá to thì cũng nên điều chỉnh lại chế độ ăn uống sao cho phù hợp hơn,vì con to đồng nghĩa với mẹ sẽ bị nhiều nguy cơ (tiểu đường,khó sanh thường...)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 720 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Bà bầu chỉ nên tăng từ 9-12 kg là chuẩn chị ạ.Tăng cân trong khoảng này thì khi sinh xong, mẹ dễ lấy lại form chuẩn ban đầu nhất. Tăng nhiều quá mẹ bầu rất béo, sinh con xong đến cả năm mà vẫn lăn nhanh hơn đi. Hơn nữa, nếu bầu to quá, lên cần nhiều quá dễ dẫn đến nhưng biến chứng thai sản lắm chị ạ. Em thấy trong chương trình có chị nào nhắc đến tiểu đường thai kỳ rồi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi. Mẹ bị thừa cân khi mang thai là 1 trong các yếu tố làm tăng nguy cơ của bệnh tiểu đường thai kỳ đấy. Nên các mẹ phải chú ý về cân nặng trong khoảng giữa tuần 24 và 28 của thai kỳ nhé.
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Như bác sĩ nói là tiền sản giật là do huyêt áp ạ? như vậy huyết áp cao dễ bị tiền sản giật hay ha thấp nhỉ các mẹ? lần đầu tính tới lúc sinh mình cũng tăng tới 25kg và con nặng 3.9, cũng may là không sao nhưng lần này muốn kìm hãm tăng cân ít thôi, vì lần trước chân phù từ tháng thứ 6 rồi, lo lắng ghê đó
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ còn phụ thuộc vào chiều cao của em bạn nữa, nếu em đó cao tầm 1m 65 thì lên 20 kg cũng không phải là quá nhiều. Tuy nhiên, phụ nữ có bầu cần thực hiện chế độ ăn uống khoa học để tập trung được các chất dinh dưỡng cho thai nhi tránh trường hợp ăn nhiều mà không có chất nên mẹ cứ béo còn thai nhi vẫn nhỏ. Phụ nữ mang thai cũng tránh ăn nhiều đồ ngọt, đồ béo vì mẹ dễ bị tiểu đường, cao huyết áp và không tốt cho em bé.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Như bác sĩ nói là tiền sản giật là do huyêt áp ạ? như vậy huyết áp cao dễ bị tiền sản giật hay ha thấp nhỉ các mẹ? lần đầu tính tới lúc sinh mình cũng tăng tới 25kg và con nặng 3.9, cũng may là không sao nhưng lần này muốn kìm hãm tăng cân ít thôi, vì lần trước chân phù từ tháng thứ 6 rồi, lo lắng ghê đó
    Huyết áp cao hay thấp đều bị hết đó bạn,mình có bầu huyết áp thấp nên bs cũng có lưu ý đó,mà mình chỉ bị phù nhẹ gần cuối ngày sinh thôi...
    mình thấy thông thường đứa sau thường sẽ to hơn đứa đầu đó bạn,nhưng bạn tăng nhiều mà huyết áp,đường huyết đều ổn thì không sao hết,nhưng sanh con to thì khả năng rất cao bạn bị đường huyết,nên lúc mang thai xét nghiệm kỷ càng.
    Lần sau bạn kiểm soát cân nặng thường xuyên xem sao,ăn uống khoa học 1 chút,tránh xa các đồ ăn ngọt,cả trái cây cũng ngọt cũng không được ăn nhiều.Hồi mình bầu mình ăn cực ít mà con cứ to ra,bụng mẹ nhỏ xíu ah,bác sĩ cứ tròn xoe mắt hỏi ăn gì miết ah,mình nói nhìn bụng em nhỏ xíu là biết em lười ăn rồi bs còn hỏi,bs dò hỏi thì phát hiện ra mình ăn quá nhiều trái cây ngọt như dưa hấu,sầu riêng,dưa lưới...thế là phải giảm bớt mấy đồ ngọt đó lại,bánh ngọt cũng không dám ăn nhiều mà không hiểu sao lúc bầu bí mình thèm ngọt kinh khủng,không ăn chịu không nổi luôn
    Với lại bầu bí cũng nên tập luyện đi lại chứ không nên ngồi nhiều gây tăng cân nữa,đừng ăn quá nhiều cũng làm mẹ mập lên nhiều khó lấy lại vóc dáng!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Theo mình biết huyết áp cao có nguy cơ tiền sản giật cao lắm, nên nếu mẹ nào có tiền sử cao huyết áp lúc mang thai thì báo bác sĩ để bác sĩ lưu ý. Hồi sanh anh lớn, thấy 01 sản phụ bị tiền sản giật sợ lắm, mà tiền sản giật làm cho em bé cũng khó phát triển nữa. Mình nghĩ các bà bầu nên lên kí từ 10 đén 12 kg là tốt nhất.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Tăng bao nhiêu cân thì cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người nữa á. Nhưng theo mình tìm hiểu thì đa số các mẹ bầu thường tăng từ 10kg đến 15kg là vừa. Còn các mom đường huyết cao thường bác sĩ cũng hay khống chế cân nặng của các mom lắm, mình nhớ có 1 mom khám thai chung lên 8kg lúc 35w- 36w mà bác sĩ bảo lên nhiều quá, và yêu cầu ăn ít lại, tuyệt đối không dùng đồ ngọt luôn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có những người mẹ ăn uống vào bao nhiêu thì các chất bổ đều vào cơ thể của mẹ, mẹ lên cân vù vù, nhưng thia nhi lại nhỏ xíu. Bạn mình nè, lên cân tới 27kg lúc lên bàn sinh, mà con thì chỉ có 2.8kg thôi. Chả bù cho nhỏ em mình, lên 9kg, nhưng em bé cân nặng tới 3.9kg. Cái này tùy theo cơ thể hấp thu chất dinh dưỡng của từng người.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    có những người mẹ ăn uống vào bao nhiêu thì các chất bổ đều vào cơ thể của mẹ, mẹ lên cân vù vù, nhưng thia nhi lại nhỏ xíu. Bạn mình nè, lên cân tới 27kg lúc lên bàn sinh, mà con thì chỉ có 2.8kg thôi. Chả bù cho nhỏ em mình, lên 9kg, nhưng em bé cân nặng tới 3.9kg. Cái này tùy theo cơ thể hấp thu chất dinh dưỡng của từng người.
    Đúng rồi! Mình thấy tăng bao nhiêu còn tùy thuộc vào cân nặng của mẹ trước khi mang thai: nếu mẹ hơi ốm- bình thường thì tăng 9-15kg thì vừa, còn nếu mẹ thuộc dạng dư cân, béo phì rồi thì tăng 9-12kg thôi đủ rồi
    Bạn mình bên Nhật, BS kiểm soát và khống chế cân nặng của bà mẹ mang thai rất chặt chẽ, họ chỉ khuyến khích tăng 6-10kg, nếu tháng nào đi khám mà tăng cân nhiều quá sẽ bị " la" nữa đó
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoiunghe Xem bài viết
    Tăng bao nhiêu cân thì cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người nữa á. Nhưng theo mình tìm hiểu thì đa số các mẹ bầu thường tăng từ 10kg đến 15kg là vừa. Còn các mom đường huyết cao thường bác sĩ cũng hay khống chế cân nặng của các mom lắm, mình nhớ có 1 mom khám thai chung lên 8kg lúc 35w- 36w mà bác sĩ bảo lên nhiều quá, và yêu cầu ăn ít lại, tuyệt đối không dùng đồ ngọt luôn.
    Lúc có bầu bé đầu mình thèm đồ ngọt lắm: toàn ăn bánh ngọt, nước ngọt và uống nước mía thay nước lọc.Hậu quả là tăng cân vượt kiểm soát và đường huyết tăng quá cao.Bác sĩ cấm ăn ngọt và nói nếu không nghe theo sẽ có nguy cơ bị tiền sản giật. Sợ quá, mình kiêng ăn đường, ăn mặn và tinh bột tối đa thì mấy tuần cuối của thai kỳ mới đỡ bị phù chân, phù mặt .
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,995 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 060979 Xem bài viết
    Đúng rồi! Mình thấy tăng bao nhiêu còn tùy thuộc vào cân nặng của mẹ trước khi mang thai: nếu mẹ hơi ốm- bình thường thì tăng 9-15kg thì vừa, còn nếu mẹ thuộc dạng dư cân, béo phì rồi thì tăng 9-12kg thôi đủ rồi
    Bạn mình bên Nhật, BS kiểm soát và khống chế cân nặng của bà mẹ mang thai rất chặt chẽ, họ chỉ khuyến khích tăng 6-10kg, nếu tháng nào đi khám mà tăng cân nhiều quá sẽ bị " la" nữa đó
    Mình đọc trong sách, thai phụ tăng cân nhiều nhất là 13kg là em bé sẽ được tầm 3.2kg. Như vậy là đủ tiêu chuẩn cho mẹ và con. Nhưng cũng tùy thuộc vào cơ thể của từng người nữa, cái này cũng khó nói lắm, kiểm soát cân nặng cũng rất khó nữa.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Mẹ nào mà lên được 11-12 ký trong thai kỳ là tớ nể lắm vì tớ bầu hai đứa toàn lên 20 ký không à. Nói ra thì buồn vì hình như sữa bầu dồn hết vào mẹ thì phải. Mẹ to mà con chút chíu à :P
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,245 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Mẹ nào mà lên được 11-12 ký trong thai kỳ là tớ nể lắm vì tớ bầu hai đứa toàn lên 20 ký không à. Nói ra thì buồn vì hình như sữa bầu dồn hết vào mẹ thì phải. Mẹ to mà con chút chíu à :P
    Chia sẻ nỗi niềm đau khổ với chị !! Em cũng tăng cân nhiều nhưng trộm vía 2 đứa đều trên 3,5kg.Lúc có bầu nhiều người cũng bảo uống sữa tươi không đường sẽ ít tăng cân hơn sữa bà bầu.Họ thấy em ngày càng " vĩ đại" nên khuyên đừng uống sữa bầu nữa, nhưng lúc đó em nghén không ăn được nên phải uống sữa bầu, hy vọng có đủ dinh dưỡng cho con
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Mình hồi mang thai, tăng 22kg, con 3.7kg nè, nhưng nhìn mẹ như con voi, còn con nằm bên cạnh giống con chuột quá àh :P
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2