TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu không nên ăn những món gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nhớ lúc bầu bé đầu bác sĩ dặn không nên ăn đu đủ sống trong 3 tháng đầu và cuối thai kỳ,nguyên nhân là đu đủ sống gây gò tử cung rất dễ dẫn tới sảy thai.Ngoài ra còn có bổ ngót,rau răm nữa.
    Vậy khi có bầu thì danh sách các thức ăn gây nguy hiểm cho thai phụ là gì?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    e thấy bảo bầu gần mấy tháng cuối nếu ăn Dứa sẽ sinh non thui c à
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mình cũng nhớ là 3 tháng đầu bác sĩ dặn là ko được ăn đủ đủ xanh, không uống nước dừa, không uống nước mát vì dễ xảy thai. Cần uống viên sắt bổ sung, bổ sung axit folic và uống sữa bầu

Sau 3 tháng thì thoải mái hơn, mẹ thích ăn gì thì ăn nhưng phải ăn chín uống sôi, uống sữa bầu, ăn nhiều rau củ quả, uống nước cam.

Gần sinh thì uống nhiều nước, uống nước mía để đảm bảo nước ối không tụt xuống, nếu mẹ nào đa ối thì hỏi thêm bác sĩ nha. Thiêu ối hay đa ối đều không tốt hết. Ăn chè mè đen -> để sinh dễ
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunny82 Xem bài viết
    Mình nhớ lúc bầu bé đầu bác sĩ dặn không nên ăn đu đủ sống trong 3 tháng đầu và cuối thai kỳ,nguyên nhân là đu đủ sống gây gò tử cung rất dễ dẫn tới sảy thai.Ngoài ra còn có bổ ngót,rau răm nữa.
    Vậy khi có bầu thì danh sách các thức ăn gây nguy hiểm cho thai phụ là gì?
    Mình nghĩ không nên kiêng kem quá nhưng phải tuyệt đối ăn đồ thực phẩm đã được nấu chín, không ăn tiết canh, hạn chế một số món gây đầy bụng như lòng lợn. Một số người cơ địa dễ co bóp tử cung thì hạn chế rau ngót chứ không phải tất cả bà bầu đều phải kiêng món này.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • 972 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em còn thấy mọi người bảo những tháng cuối không nên ăn nhãn sẽ gây ra sinh non do nhãn có thành phần tác dụng gây co bóp tử cung nữa đó. Nên em vốn nghiện nhãn mà khi mang bầu không dám ăn lấy dù một quả nào. Chị lưu ý nha
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Mình nghĩ không nên kiêng kem quá nhưng phải tuyệt đối ăn đồ thực phẩm đã được nấu chín, không ăn tiết canh, hạn chế một số món gây đầy bụng như lòng lợn. Một số người cơ địa dễ co bóp tử cung thì hạn chế rau ngót chứ không phải tất cả bà bầu đều phải kiêng món này.
    mình cũng nghĩ là thức ăn sẽ tùy vào cơ địa và có gây gò tử cung hay không cũng tùy mỗi người,nhưng với những thức ăn có chứa thành phần gây gò tử cung như đu đủ sống,rau ngót...thì bác sĩ khuyên không nên ăn mình nghĩ cũng đúng.Lúc bầu hơn 7 tháng mình có ăn gỏi đu đủ sống (mình quên mất) sau đó thì bị gò dữ lắm,mình không nghĩ tới đến khi chồng mình nhắc mình mới nhớ ra vừa ăn xong cũng có khi trùng hợp nữa,nhưng dù gì cũng cẩn thận vẫn hơn Chứ bầu bì nhất định không nên kiêng khem quá nhiều như bạn nói,bs mình từng nói bà bầu phải ăn đủ chất,ăn chín uống sôi chứ không kiêng kem gì cả,ngoại trừ 3 tháng đầu và 3 tháng cuối chú ý các món ăn đó thôi.Còn những món nào nữa thì chắc tùy vào mỗi người nữa Chứ như nước dừa mình uống quá trời ngay cả 3 tháng cuối mà có sao đâu mình vẫn sinh bé đủ tháng
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunny82 Xem bài viết
    mình cũng nghĩ là thức ăn sẽ tùy vào cơ địa và có gây gò tử cung hay không cũng tùy mỗi người,nhưng với những thức ăn có chứa thành phần gây gò tử cung như đu đủ sống,rau ngót...thì bác sĩ khuyên không nên ăn mình nghĩ cũng đúng.Lúc bầu hơn 7 tháng mình có ăn gỏi đu đủ sống (mình quên mất) sau đó thì bị gò dữ lắm,mình không nghĩ tới đến khi chồng mình nhắc mình mới nhớ ra vừa ăn xong cũng có khi trùng hợp nữa,nhưng dù gì cũng cẩn thận vẫn hơn Chứ bầu bì nhất định không nên kiêng khem quá nhiều như bạn nói,bs mình từng nói bà bầu phải ăn đủ chất,ăn chín uống sôi chứ không kiêng kem gì cả,ngoại trừ 3 tháng đầu và 3 tháng cuối chú ý các món ăn đó thôi.Còn những món nào nữa thì chắc tùy vào mỗi người nữa Chứ như nước dừa mình uống quá trời ngay cả 3 tháng cuối mà có sao đâu mình vẫn sinh bé đủ tháng
    A, bà bầu cũng nên tránh những nước uống có chất kích thích như bia, rượu, cafe nữa. Nói đến nước dừa mình lại buồn cười vì hồi đẻ anh lớn mẹ lười uống nước dừa vậy mà cu cậu da trắng bóc còn đến đứa thứ hai thì gần như ngày nào mẹ cũng uống để mong con gái da trắng thì cô nàng lại đen mới buồn chứ. Được mỗi cái là sinh ra nàng ý sạch lắm không có tý chất bẩn nào dính vào người, mọi người đến thăm còn tưởng cô nàng được đi tắm rồi cơ đấy.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    A, bà bầu cũng nên tránh những nước uống có chất kích thích như bia, rượu, cafe nữa. Nói đến nước dừa mình lại buồn cười vì hồi đẻ anh lớn mẹ lười uống nước dừa vậy mà cu cậu da trắng bóc còn đến đứa thứ hai thì gần như ngày nào mẹ cũng uống để mong con gái da trắng thì cô nàng lại đen mới buồn chứ. Được mỗi cái là sinh ra nàng ý sạch lắm không có tý chất bẩn nào dính vào người, mọi người đến thăm còn tưởng cô nàng được đi tắm rồi cơ đấy.
    hihi..dân gian quan niệm uống nước dừa,nước mía thì con trắng nhưng mình nghĩ không đúng đâu nhỉ,da trắng hay không do di truyền là chính.
    bé mình mới vui,là con trai nên mình cũng không lo trắng hay đen,nhưng vì ba của bé da rất ngăm nên bà ngoại bảo uống nước mía nước dừa vào cho nó trắng hơn ba không thì đen quá xấu lúc sanh ra con mình hồng hào lắm luôn,ai gặp cũng khen da bé như người nước ngoài í,nhưng càng lớn thì càng lộ "bản chất" giống ba quá trời,đen thui đen thủi,nhưng được cái mặt trắng nên ai nhìn cũng bảo trắng,chứ ai quen biết cũng biết da bé y như ba,đen thui ah
    tuy nhiên nước dừa nước mía các mẹ có thai bình thường,siêu âm nước ối bình thường thì không sao chứ dư ối thì chú ý không nên uống nha,vì nó làm tăng ối rất nhiều.Mấy tháng cuối mình tự dưng thèm ươớc mía uống quá trời,chồng thấy vợ thèm cứ mua uống liên tục,ai dè tăng ối tới mức đa ối luôn,bị bác sĩ la quá trời,phải ngừng lại không uống nữa tới khi ối bình thường thì mới yên tâm đó..phù...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 720 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Mình thấy kinh nghiệm dân gian thì bà bầu phải kiêng nhiều thứ lắm, nào là đào, là nhãn, đu đủ.... Hic...hic... nhưng những loại hoa quả đấy lại nhiều chất, lại rất ngon và ngọt ý.
    Còn theo quan điểm tây ý thì hình như không kiêng món gì hết, còn những gì gọi là độc hại như rượu bia , thuốc lá chất kích thích thì đến người thường còn nên kiêng và tránh xa chứ nói gì đến bà bầu đúng không các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Ngoài đu đủ non, rau răm, ... Mình nhớ là mí tháng đầu cũng kiêng uống nước mía, nước dừa. Và mom nào thai to, hoặc đường lên thì cũng không nên uống nước mía nhiều đâu á, cần tránh những món ngọt. Mình nhớ có người bảo kiêng nhãn vì nhãn có tính hàn á (vậy mà trước giờ mình hay nghĩ là ăn nhãn nóng lém lun).
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ bầu chú ý những thực phẩm không nên ăn: Hải sản, thịt bò, thịt lợn, gà… nếu chưa được nấu chín kỹ, mẹ bầu cần tránh sử dụng bởi thực phẩm tái chứa nhiều vi khuẩn gây bệnh; cá hoặc cá bị nhiễm khuẩn (cá kiếm, cá thu và cá kình)có chứa hàm lượng thủy ngân cao mà bà bầu đặc biệt nên tránh xa, đây được cho là thực phẩm tối kỵ; thực phẩm đông lạnh và hun khói; Trứng lòng đào; uống nhiều cafe, rượu, hoa quả chưa rửa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mẹ bầu chú ý những thực phẩm không nên ăn: Hải sản, thịt bò, thịt lợn, gà… nếu chưa được nấu chín kỹ, mẹ bầu cần tránh sử dụng bởi thực phẩm tái chứa nhiều vi khuẩn gây bệnh; cá hoặc cá bị nhiễm khuẩn (cá kiếm, cá thu và cá kình)có chứa hàm lượng thủy ngân cao mà bà bầu đặc biệt nên tránh xa, đây được cho là thực phẩm tối kỵ; thực phẩm đông lạnh và hun khói; Trứng lòng đào; uống nhiều cafe, rượu, hoa quả chưa rửa.
    hồi có bầu mình ngày nào cũng uống cafe vì mình nghiện nặng luôn k bỏ được,dù nghe mẹ đã khuyến cáo không nên uống nhưng không uống thật sự mình không thể làm việc được thế là chia sẽ với bác sĩ thì bs cũng thông cảm và tư vấn mình chỉ nên uống 1 lượng nhỏ bằng 1/2 lượng như trước và nên uống cafe loãng,cafe sữa chứ không nên uống cafe quá đậm đặc...mình cũng có cố gắng 1 thời gian cứ cách ngày lại không uống,nhưng rồi cũng uống tới lúc sanh luôn..hehe...may quá chắc tại mình uống nhiều sữa và nước,trái cây nên chất kích thích cũng bị giảm đi trong cơ thể tới sau sinh mới kinh khủng vì cho con bú mình không được uống,mẹ mình cấm tiệt luôn,tới khi không cho con bú nữa mình mới uống lại..hazz.đúng là không nên nghiện cafe 1 chút nào...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bỏ hẳn được nghiện cà phê là tốt nhất bởi cà phê là chất kích thích không tốt cho thai nhi. Trường hợp nghiện cà phê không bỏ được thì giảm hắn lượng, pha loãng, uống cách ngày.... như cách của bạn.
    - Caffeine là một chất kích thích lợi tiểu vì vậy nó sẽ làm tăng huyết áp và nhịp tim của bạn.
    - Làm tăng tần suốt đi tiểu.
    - Caffeine là nguyên nhân chính làm giảm số lượng dịch trong cơ thể, do đó dẫn đến mất nước.
    - Sử dụng quá nhiều caffeine có thể là thay đổi thói quen ngủ của bạn và thai nhi, làm rối loạn nhịp sinh hoạt của 2 mẹ con bạn.
    - Tác hại nguy hiểm nhất là dùng quá nhiều caffeine có thể gây vô sinh hoặc sảy thai.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ngoài việc tránh bia, rượu, trà, cà phê... và các chât cồn hoặc gây nghiện, mình phải lưu ý đến những món ăn hàng ngày mình thích nhưng không có lợi cho thai nhi. Mình nhớ hồi có bầu, mẹ mình ngăn không cho mình ăn : măng (sợ con bị lông), uống nước dừa (sợ bị trục thai trong 3 tháng đầu), ko ăn đồ quá lạnh, hoặc quá nóng, ko ăn đồ ngọt nhiều, đồ cay, đồ mặn... nói chung ko ăn cái gì thái quá, vì mẹ mình nói "mẹ ăn gì thì con ăn đó". Tốt nhất ăn mỗi thứ 1 ít để cho đầy đủ chất, không thái quá là được àh...
    • 22 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là không nên ăn hải sản như nghêu, ốc, sò... Hôm trước mình trót ăn 1 nồi nghêu với 1 dĩa sò nướng mà tiêu chảy, đau bụng suốt hơn 1 ngày, sợ lắm, may là không sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bổ sung thêm là bác sĩ dặn mình 3 tháng đầu không được ăn khô mực, mình chả hiểu vì sao nữa nhưng BS đã dặn thì cứ nghe theo thôi.Còn bản thân mình thì khi có bầu không thể ăn khổ qua, cứ lần nào ăn vào chỉ 1/2h sau sẽ đau bụng lâm râm rồi từ từ con trong bụng sẽ gò , đạp liên tục.Mình để ý ăn 3 lần thì đều bị 3 lần.Đỉnh điểm lần cuối là cách ngày dự sinh 20 ngày, đi ăn SN chồng, chồng cứ ép ăn nhiềi nhiều lẩu khổ qua vào cho mát: ăn xong khuya đó về chuyển dạ, vỡ ối đi sinh luôn- sinh non mất 20 ngày.Bây giờ , mỗi lần cho bé nếm thử canh khổ qua là nó ọe, nhăn mặt , khóc um sùm mặc dù biết uống trà , cà phê hay ăn lẩu thái cay cũng chịu??!!
    • 155 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

hoc kinh nghiem cho 2 nam sau ^^
    Theo đuổi sự ưu tú - Thành công sẽ theo đuổi bạn

https://www.facebook.com/huyenthuong.tran.37