TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu bị sổ mũi có nên uống thuốc?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 23.4K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bác sĩ,

Em đang mang thai được 10 tuần thì bị sổ mũi, em có nên uống thuốc hay là tăng cường uống C cho mau khỏi ạ? Nếu uống thuốc thì nên uống thuốc gì để an toàn cho mẹ và bé ạ?

Cám ơn bác sĩ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đang mang thai nên hạn chế dùng thuốc bạn ạ. Bị sổ mũi thì nhỏ nước muối sinh lý đồng thời nghỉ ngơi, ăn uống đủ chất, vitamin tăng sức đề kháng bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

nếu trong 3 tháng đầu thai kỳ thì hoàn toàn không được uống thuốc đâu bạn ơi. Còn những tháng sau mình có thể dùng thuốc (nếu sỗ mũi nặng) theo chỉ định của bác sĩ. Nhưng bạn cố gắng hạn chế dùng thuốc sẽ tốt hơn, mình khi sỗ mũi ngoài dùng nước muối nhỏ mũi, còn uống thêm cam mỗi ngày để tăng sức đề kháng, và lưu ý là không nên nằm phòng máy lạnh nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình giai đoạn mang thai nên hạn chế dùng thuốc, nếu xổ mũi có thể xịt nước muối, uống thêm nước cam để tăng sức đề kháng. Em cũng có thể áp dụng mấy bài thuốc dân gian như tắc chưng đường phèn cũng hiệu quả lắm đó.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoiunghe Xem bài viết
    nếu trong 3 tháng đầu thai kỳ thì hoàn toàn không được uống thuốc đâu bạn ơi. Còn những tháng sau mình có thể dùng thuốc (nếu sỗ mũi nặng) theo chỉ định của bác sĩ. Nhưng bạn cố gắng hạn chế dùng thuốc sẽ tốt hơn, mình khi sỗ mũi ngoài dùng nước muối nhỏ mũi, còn uống thêm cam mỗi ngày để tăng sức đề kháng, và lưu ý là không nên nằm phòng máy lạnh nhé!
    Bầu có thuốc của bầu. Không thể vì mình có bầu mà không đi bác sỹ, không uống thuốc. Nhiều mẹ thấy có bầu, hoặc trong giai đoạn cho con bú, thế là ốm thì không đi bác sỹ, ốm cuơng quyết không uống thuốc...để bệnh tự khỏi!
    Chủ trương của mình là...ốm thì đi khám bệnh. Bệnh thì phải uống thuốc. Nếu không thể uống thuốc thì bác sỹ sẽ huớng dẫn cách nào cho khỏi bệhh nhanh nhất

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Bầu có thuốc của bầu. Không thể vì mình có bầu mà không đi bác sỹ, không uống thuốc. Nhiều mẹ thấy có bầu, hoặc trong giai đoạn cho con bú, thế là ốm thì không đi bác sỹ, ốm cuơng quyết không uống thuốc...để bệnh tự khỏi!
    Chủ trương của mình là...ốm thì đi khám bệnh. Bệnh thì phải uống thuốc. Nếu không thể uống thuốc thì bác sỹ sẽ huớng dẫn cách nào cho khỏi bệhh nhanh nhất

mình đồng ý với ý kiến của bạn,bầu có thuốc của bầu.Bác sĩ là người có chuyên môn nên họ sẽ quyết định chính xác cho bạn.
    Mình nghĩ bà bầu bị bệnh rất nguy hiểm,vì cơ thể bầu rất yếu mà để bệnh kéo dài sẽ ảnh hưởng đến thai nhi,không nên để bệnh tự khỏi mà phải đi bác sĩ để điều trị.Tuyệt đối không nên tự tiện mua thuốc uống rất nguy hiểm vì thời gian mang thai rất cẩn thận trong việc dùng thuốc.
    Theo mình thì để hạn chế cảm cúm hay bệnh trong khi có bầu thì các bà bầu nên bổ sung 1 ly nước cam tươi hằng ngày vào buồi sáng,giúp cung cấp vitamin C tăng cười đề kháng,và hơn nữa vitamin C giúp dẫn sắt và các vitamin rất tốt.Cũng không quên uống vitamin theo yêu cầu bác sĩ.Và quan trọng nhất là bổ sugn dinh dưỡng đầy đủ để có sức khỏe tốt,vậy thì có bệnh cũng nhanh chóng khỏi nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Đúng là bầu có thuốc của bầu, lại còn có những loại chuyên chiết xuất từ thảo dược nữa các chị ạ. Một là chị ra hiệu thuốc, hai là ra bác sĩ, bác sĩ sẽ biết loại thuốc nào hợp với bầu và an toàn cho bà bầu mẹ nó ạ.
    An toàn nhất là nước muối sinh lý. Nhỏ và rửa mũi hàng ngày cũng đỡ nhiều lắm mẹ nó ạ. Khi bị ngạt mũi thì mình xịt nước muối biển ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết

Mình không nói là có bầu không được uống thuốc, mà chỉ nên hạn chế dùng thuốc thôi. Tuy nhiên, trong 3 tháng đầu thai kỳ là hoàn toàn không nên dùng bất cứ loại thuốc nào luôn đấy. Đây là bác sĩ nói với mình á, đợt mình 10w mình cảm, bác sĩ bảo về uống nước cam, nhỏ nước muối, ... may mà mình cũng khỏi. Vì sức đề kháng của mỗi người vẫn có thể vượt qua được, chứ cũng không nên lạm dụng vào thuốc. Cứ khụt khịt chút là uống thuốc thì cũng không ổn.
    • 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trước đây mình bầu thg xuyên bị cảm cúm, mình thg xuyên nhỏ nc muối biển, ăn tỏi nhưng cũg k giảm mấy, sau đó u thc Bạch Địa căn lại đỡ mà k ảnh hg đến em bé
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác sỹ, em mới có bầu gần 4 tuần, từ trước khi phát hiện mấy hôm và đến giờ em hay bị chóng mặt và sổ mũi vậy có bị ảnh hưởng gì ko ah và em nên làm thế nào để hết sổ mũi ah?