TIN TÀI TRỢ.

Ăn trứng ngỗng mắt con đen?!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.36K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Em hỏi cái này nhờ chuyên gia tư vấn hộ em nhé! Con bạn thân của em nó có bầu. Em với nó trước giờ thường không có cãi nhau nhiều, nhưng độ rày đang tranh cãi như sau:

- Nó theo kinh nghiệm dân gian, cứ cách 1 tuần ăn 1 quả trứng ngỗng. Ăn mà thiếu điều nứoc mắt trào dâng vì ngán quá, bột quá. Nhưng vẫn gang họng ra mà ăn. Lý do nó ăn là để cho mắt con đen nó mắt hơi nâu nâu, chồng mắt hơi nâu nâu, giờ nó thích mắt đen nên nó ăn để con nó mắt đen

- Em : mắt đen hay ko là do di truyền. Lỡ cả nhà mắt xanh hết, ăn trứng ngỗng có đen được đâu? Thích mắt đen thì đeo contact lens vào! Trứng ngỗng ăn ko ngon, lại ko có tác dụng n hư dân gian nói

Nhưng dù em nói thế nào thì nó vẫn cứ...trứng ngỗng là nhất. Dù em search ra nhiều thông tin cho nó nhưng vẫn không tin. Em nhờ Chuyên gia trả lời giúp em, để em forward thông tin cho nó xem với ạ!

Em cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, Về giá trị dinh dưỡng, trứng ngỗng tuy giàu prôtein hơn trứng gà một chút (trứng ngỗng 13,5% còn trứng gà chỉ 12,5%) nhưng đổi lại lượng lipid cao hơn (trứng ngỗng 13,2%, trứng gà 11,6%). Hàm lượng các vitamin của trứng ngỗng cũng thua trứng gà. Đặc biệt vitamin A, rất cần cho phụ nữ có thai, ở trứng ngỗng chỉ bằng một nửa so với trứng gà. Do đó, các chuyên gia dinh dưỡng đã có lời khuyên, thay vì cố ăn trứng ngỗng một cách không thích thú, các bà bầu nên sử dụng trứng gà.

Cũng theo các chuyên gia dinh dưỡng: “Trứng gà là một trong những thức ăn hoàn thiện nhất mà nhân loại đã biết. Thành phần các chất prôtein, lipid, glucid, các vitamin và chất khoáng trong trứng có tỷ lệ hợp lý, giúp bồi dưỡng sức khoẻ rất tốt”.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó mình cũng ăn trứng ngỗng, mà chỉ ăn nổi có 1 trứng vì ngán quá, ráng ăn cho mẹ vừa lòng. Chứ ăn trứng gà so dễ ăn hơn, ngon hơn mà lại rẻ hơn nữa.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì không nghĩ như chủ top mà mình được biết trứng ngỗng có 13,5% chất protein, 13,2% lipid, 0,33mg% vitamin A, 0,10mg% vitamin B1, 0,30mg% vitamin B2, 0,1mg% vitamin PP… So với trứng gà, trứng ngỗng có tỷ lệ protein thấp hơn (tỷ lệ protein trong trứng gà toàn phần là 14,8%) nhưng lại có lượng lipid cao hơn (tỷ lệ lipid trong trứng gà là 11,6%).

Hàm lượng các vitamin trong trứng ngỗng cũng thua trứng gà, đặc biệt là vitamin A rất cần cho phụ nữ có thai. Hàm lượng vitamin A trong trứng ngỗng chỉ bằng một nửa so với trứng gà (0,33mg% so với 0,70mg% trong trứng gà). Mặt khác, trứng ngỗng có nhiều cholesterol và giàu lipid là những chất không có lợi cho sức khoẻ phụ nữ có thai. Chị em có thể bị béo phì và mắc chứng cholesterol máu cao nếu lạm dụng những thực phẩm giàu lipid và cholesterol như trứng ngỗng.

Nhiều mẹ bầu cho rằng ăn nhiều trứng ngỗng sẽ giúp con thông minh, tuy nhiên chị em cần biết trong trứng ngỗng có chứa lượng cholesterol cao. Cholesterol tham gia vào cấu tạo tạo tế bào thần kinh, nếu thiếu cholesterol, bé sẽ kém thông minh, nhưng nếu cơ thể dư thừa cholesterol thì cũng không làm trí não phát triển hơn mà chỉ làm tăng nguy cơ mắc bệnh.

Trên thực tế, chưa có một bằng chứng khoa học nào khẳng định ăn nhiều trứng ngỗng giúp con thông minh. Cũng chưa có bằng chứng khẳng định trứng ngỗng tốt hơn trứng gà. Theo kết quả so sánh trên, chị em dễ dàng nhận ra, trứng gà tốt hơn nhiều trứng ngỗng hay các loại trứng khác. Vì vậy, bà bầu nên ăn trứng gà là tốt hơn cả. Tuy nhiên, việc ăn uống cũng cần điều độ. Lời khuyên của các chuyên gia là mẹ bầu chỉ nên ăn 3-4 quả trứng một tuần là đủ.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Mình thì không nghĩ như chủ top
    Tranh cãi à nghen, check lại nha mẹ nó đang cùng ý nghĩ với mình mà Mình nói là ko cần phải ăn trứng ngỗng
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 2,775 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ chẳng phải thế đâu, như nhà em hai đứa nè có ăn quả nào đâu mà trộm vía mắt hai bé đứa nào cũng đen và sáng à. Nhưng nói vậy chứ cũng chẳng biết thế nào đâu các mẹ à. Vì thế chị em mình cứ đợi sự tư vấn từ các chuyên gia sẽ tốt hơn.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nghe nói rằng ăn trứng ngỗng thì bé sẽ thông minh, nhanh nhẹn như ngỗng nên hồi mình có bầu cũng ráng ăn trứng ngỗng, trứng ngỗng to quá nên mình cũng chỉ ăn được có 1 trứng thôi.
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Em hỏi cái này nhờ chuyên gia tư vấn hộ em nhé! Con bạn thân của em nó có bầu. Em với nó trước giờ thường không có cãi nhau nhiều, nhưng độ rày đang tranh cãi như sau:

- Nó theo kinh nghiệm dân gian, cứ cách 1 tuần ăn 1 quả trứng ngỗng. Ăn mà thiếu điều nứoc mắt trào dâng vì ngán quá, bột quá. Nhưng vẫn gang họng ra mà ăn. Lý do nó ăn là để cho mắt con đen nó mắt hơi nâu nâu, chồng mắt hơi nâu nâu, giờ nó thích mắt đen nên nó ăn để con nó mắt đen

- Em : mắt đen hay ko là do di truyền. Lỡ cả nhà mắt xanh hết, ăn trứng ngỗng có đen được đâu? Thích mắt đen thì đeo contact lens vào! Trứng ngỗng ăn ko ngon, lại ko có tác dụng n hư dân gian nói

Nhưng dù em nói thế nào thì nó vẫn cứ...trứng ngỗng là nhất. Dù em search ra nhiều thông tin cho nó nhưng vẫn không tin. Em nhờ Chuyên gia trả lời giúp em, để em forward thông tin cho nó xem với ạ!

Em cảm ơn
    Xin chào bạn!

Mắt xanh đén hay nâu đúng là do di truyền theo chủng tộc.
    Trứng ngỗng hay trứng gà, vịt, cút đều cung cấp Protein, Lipid đặc biệt DHA, ARA... cần thiết cho quá trình phát triển về não bộ. Quá trình này diễn ra rất mạnh mẽ trong bào thai và trước 2 tuổi. Quá trình sẽ kết thúc khi bé được 6 tuổi.
    Trứng ngỗng bạn có thể dùng nếu đã từng dùng, không nhất thiết phải bổ sung và bổ sung nhiều vì trứng ngỗng có chứa một số chất béo khó tiêu hóa mà ở trứng gà và trứng vịt hay trứng cút không có. Nếu cố gắng dùng sẽ có thể gây khó tiêu, đầy hơi và có thể dị ứng.
    Do vậy bạn nên ăn phong phú các loại thức ăn để có nguồn nguyên liệu hỗ trợ cho sự phát triển toàn diện của bé nhé.

BTC_Enfamama
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Mừng quá, có cái để gửi cho bạn xem rồi! Cám ơn chuyên gia lắm
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cugx nghe nói ăn trứng ngỗng con thông minh và mìh đã ăn 3 quả trong 9 tháng mang thai. hì hì. thấy moi người truyền tai nhau thì làm cho an tâm thôi các mẹ ạ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết

Em cảm ơn
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con