TIN TÀI TRỢ.

Ăn óc tốt cho sự phát triển não thai nhi?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có thắc mắc chưa biết hỏi ai may có chương trình này xin sự giải đáp từ chuyên gia như sau: Các bà hàng xóm nhà mình hay khuyên những người có bầu là nên ăn óc lợn sẽ tốt cho não của em bé vì quan niệm "ăn gì bổ nấy". Mong nhận được giải đap của chuyên gia và các mẹ thông thái.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình chưa ăn nên cũng không rõ lắm,. nhưng khi mình bầu mình it kiêng gi, thèm gi ăn nấy
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    mình chưa ăn nên cũng không rõ lắm,. nhưng khi mình bầu mình it kiêng gi, thèm gi ăn nấy
    Thi thoảng mình cũng ăn óc trần với giá để thay đổi khẩu vị, tuy nhiên không hiểu lời khuyên của bác hàng xóm có đúng là ăn óc thì bổ cho não hay không nữa. Mình đang đợi chuyên gia trả lời để biết chính xác hơn điều đó .

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Mình ít khi dùng óc lợn, chỉ mua về cho con gái dùng. Cũng biết óc lợn bổ nhưng không nghĩ là bổ luôn cho mẹ bầu, hóng câu trả lời từ chuyên gia vậy.
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Mình cũng thích ăn óc nhưng ăn vì thấy ngon chứ không phải nghĩ rằng nó ăn gì bổ nấy như các cụ nói đâu,đặc biệt lắm lúc óc lợn lại có kí sinh trùng sán gì đó mà nhiễm vào nữa thì phiền đó. Tốt nhất bà bầu hạn chế ăn nội tạng động vật. Ăn tim thì ok,hi. Ăn gì an toàn nhất thì bổ. Uống đủ sữa là yên tâm nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Mình nghĩ ăn gì mẹ thấy thích thú là được. Ví dụ bảo món này bổ, món kia bổ nhưng mẹ không thấy hứng thú hoặc không thấy muốn ăn thì cũng không có nhiều tác dụng. Nói gì thì nói, chứ mẹ phải hấp thụ được thì mới vào con, ăn trong tình trạng nhắm mắt bịt mũi thì chắc là không hấp thụ được nhiều rồi.
    Với lại chưa chắc ăn óc lợn đã bổ như "tuyên truyền" của các cụ đâu ạ. Mình chỉ nên ăn những thực phẩm thực sự lành như cá, thịt, rau của quả tươi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Mình cũng thích ăn óc nhưng ăn vì thấy ngon chứ không phải nghĩ rằng nó ăn gì bổ nấy như các cụ nói đâu,đặc biệt lắm lúc óc lợn lại có kí sinh trùng sán gì đó mà nhiễm vào nữa thì phiền đó. Tốt nhất bà bầu hạn chế ăn nội tạng động vật. Ăn tim thì ok,hi. Ăn gì an toàn nhất thì bổ. Uống đủ sữa là yên tâm nhất
    Nghe mẹ Nga chuoi nói mới nhớ, nên hạn chế dùng sẽ tốt hơn á. May mà món nay không hợp khẩi vị của mình. Giờ thực phẩm dễ bị nhiễm sán nhất là lợn á. Các mom cẩn thận nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thỉnh thoảng mình vẫn ăn óc hầm với bí đỏ lúc mang bầu, mẹ mình bảo ăn cho bổ não cả 2 mẹ con luôn ! hehehe. Mình nghĩ là cũng có ích chứ cho bà bầu đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đúng là người già hay có quan niệm " ăn gì bổ nấy" ! Con của đứa bạn mình được 3 tuổi: ngày nào bà nội cũng bắt ăn 1 bộ óc hấp vì bảo cho thông minh, bổ óc, học giỏi.... Khổ thân thằng bé, mấy lần đầu còn thấy ngon, ăn hoài nó ớn, khóc lóc inh ỏi.Bạn mình chả dám cãi mẹ chồng nhưng cũng lo lắng vì sợ óc có nhiều cholesterol , không tốt cho con nhỏ.
    Bản thân mình lúc có bầu cũng ăn óc heo chiên trứng vài lần, nhưng vì thèm thôi chứ chẳng nghĩ nó sẽ bổ óc được đâu nhỉ?