TIN TÀI TRỢ.

Ăn nhiều cá chép, bé sẽ thông minh hơn không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình bầu 2 bé đều ăn cá chép nhiều các mẹ ạ, hi. Vì ở quê có bà hay lên nên mang theo, mình cứ hấp rồi chấm mắm chanh vèo cái hết 1 con :P Hai bé nhà mình là con trai mà da trắng môi đỏ đấy, nhưng mình với ông xã đều trắng nên không biết do cá hay do gen, hihihi
    Em đăt hàng nhé bác. Em sản xuất thêm cô nữa rồi thông gia 1 lèo với nhà bác luôn. Con trai gì thích thế cơ chứ.
    Khi em bầu em cũng ăn cá chép. Mỗi tuần một bữa cháo cá chép cho đến tận lúc sinh cơ ý. Đến giờ vẫn thấy món cháo cá chép ngon nhắm ý. Nhưng ăn mỗi cá chép thôi thì không ổn đâu. Các mẹ cần ăn uống đa dạng, sữa uống nhiều vào con càng khoẻ càng thông minh đó ạ. Lúc đầu nghén ngẩm thì sữa khó uống ty thôi, chứ sau là quen là uống ngon nhắm nhất là để tủ lạnh xong uống ấy mẹ bầu ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói ăn cá chép mà con trắng thì với mình không đúng rùi,hihi..con mình mới sinh da hồng hào ai cũng khen trắng giống mẹ (vì ba bé đen thui ) nhưng mà càng lớn thì chỉ trắng mỗi cái mặt còn người thì đen thui..huhu..an ủi là con trai nên không quan trọng,mà 10 người nhìn vào đều khen con trắng vì mặt và tay là trắng lắm,ai dè...hihi...buồn cười nhỉ!
    nhưng mình công nhận cá chép ai cũng nói rất dinh dưỡng nên mình cũng nghĩ các bà bầu nên ăn,mình thấy nấu cháo là dễ ăn nhất vì bầu bí giai đoạn đầu ăn gì cũng ngán ngẩm,cháo là dễ nuốt nhất!ngoài ra còn nhiều món ăn từ cá chép cũng rất ngon,các mẹ cứ search google là sẽ tìm được nhiều công thức nấu ăn ngon thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Cháo cá chép thì lành mà chị Sunny. Đến mẹ mới sinh xong cũng ăn được cá chép mà. Nhưng em thấy là nếu mẹ nào lúc bầu ăn được nhiều cháo cá chép thì sinh bé rất khoẻ mạnh Mẹ khoẻ, con khoẻ. CÒn da trắng môi đỏ là do gen quyết định, không phải do cháo cá chép hay sữa enfa quyết định á.Có lần em còn nghe có mẹ bảo là không uống sữa enfa chocolate thì con bị đen ý. Làm gì có chuyện ấy, gái nhà em mẹ uống enfa chocolate hoài mà vẫn trắng hồng nè.
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghe nói là cháo cá chép ăn có tác dụng tốt trong 3 tháng đầu của thai kỳ và phải chọn đúng con chép ta, nho nhỏ khoảng 1-2 lạng gì đó các mẹ à.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Mình nghe nói là cháo cá chép ăn có tác dụng tốt trong 3 tháng đầu của thai kỳ và phải chọn đúng con chép ta, nho nhỏ khoảng 1-2 lạng gì đó các mẹ à.
    Hồi đó cũng ráng ăn cá chép nhưng mọi người bảo, nhưng nói thiệt là khó ăn và con nhỏ thì nhiều xương lắm. Mình ráng ăn mà cũng khó ăn ghê á, cũng có lúc ngồi tiếc tiếc vì chưa ăn đủ số cá theo yêu cầu đó.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói da em bé trắng mình thấy bảo mẹ ăn trứng gà nhiều da con sẽ trắng. Còn ăn cá chép 3 tháng đầu để con thông minh mà phải ăn cả con cơ. Dân gian nói vậy còn khoa học hiện đại thì DHA trong sữa bột là bảng nhất.
    • 803 Bài viết

• 2,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Nói da em bé trắng mình thấy bảo mẹ ăn trứng gà nhiều da con sẽ trắng. Còn ăn cá chép 3 tháng đầu để con thông minh mà phải ăn cả con cơ. Dân gian nói vậy còn khoa học hiện đại thì DHA trong sữa bột là bảng nhất.
    Thế thì ba mẹ em cũng bảo là cho con tắm nước dừa thì da con trắng trẻo, ăn cá chép thì môi hồng Chung qui là cứ bồi bổ cho đủ dưỡng chất đặc biệt tăng cường uống sữa giàu DHA, Sắt, Kẽm, axit folic hỗ trợ tăng cường trí não thì lo gì con không thông minh, sáng láng. Các cụ nói vậy nghe cho dân dã chữ mục đích cuối cùng cũng là ăn uống bồi bổ cho đủ chất các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Da có trắng, môi có hồng hay không phụ thuộc nhiều và gen mà bố mẹ tặng lại cho em ấy nữa chứ đâu phải là do cá chép hay nước dừa.
    Cái quan trọng là mẹ ăn uống bồi bổ đủ chất thì em bé sinh ra khoẻ mạnh. Sinh ra được một em bé khoẻ mạnh, ngoan ngoãn, dễ nuôi là niềm hạnh phúc của mẹ. Từ trong bụng bé được chăm sóc kỹ càng thì bé mới khoẻ mạnh khi chào đời và có sức đề kháng tốt, ít phải gặp bác sĩ hoặc thậm chí là không biết đến bác sĩ là gì ấy ạ
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Như em nè,ăn cá chép cũng ráng ăn,rồi nước dừa cũng ráng uống, rồi con em đen vẫn đen,môi cũng chẳng đỏ mà thôi trộm vía con cũng khỏe khoắn, ít ốm đau gì từ nhỏ tới giờ
    Em nuôi con cứ nhàn tênh í, chẳng bao giờ lo nghĩ gì. Ai cũng bảo con khoẻ mạnh thế nuôi mấy đứa cũng được nữa. Nên các mẹ cứ chịu khó ăn uống vào
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tựu chung lạ con cứ khỏe mạnh là mình ok nhất. Còn thông minh phần nhỏ do gen, phần lớn do bố mẹ phát hiện, nuôi dưỡng. Sữa là yếu tố quan trọng giúp con khỏe mạnh. Con khỏe mạnh thì mới thông minh được các mẹ nhỉ.
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Ăn cháo cá chép, cá nhân mình thấy rất ngon, còn con có thông minh hay không thì mình cũng không kiểm chứng được
    Cả thời gian mang thai minh cũng chỉ ăn 2-3 lần thôi, ăn nhiều thấy ngán lắm.
    Mình cố gắng ăn đủ chất và uống sữa dành cho bà bâu để bổ sung vi chất và dinh dưỡng.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Xin chào cả nhà!
    Em thấy mẹ bảo, khi có thai mà ăn cá chép sẽ rất bổ, giúp mẹ thì "mát" còn đứa bé sinh ra sẽ rất lanh lợi, thông minh! em chẳng biết sao nữa, cũng ráng ăn được 2 lần cá chép nấu cháo rùi nhưng mà ngán quá.
    Chẳng biết người mẹ ăn cá chép trong thời gian mang thai có giúp đứa bé thông minh và lanh lợi hơn không nhỉ cả nhà? các mẹ trên WTT chia sẻ với em vấn đề này nhé
    Thật ra ăn cá là tốt cho sức khỏe của bà bầu và nhất là có lợi cho việc phát triển trí não của bé. Không nhất thiết phải là cá chép đâu. Cá chép là cá nước ngọt, lành tính, nhưng nếu ai không quen ăn sẽ nghe mùi cỏ. Mình nghe nói ăn được các loại cá da trơn như cá hú, cá tra... sẽ có rất nhiều DHA, mà cái này thì nằm trong mỡ cá rất nhiều đấy.
    • 799 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà!
    Em thấy mẹ bảo, khi có thai mà ăn cá chép sẽ rất bổ, giúp mẹ thì "mát" còn đứa bé sinh ra sẽ rất lanh lợi, thông minh! em chẳng biết sao nữa, cũng ráng ăn được 2 lần cá chép nấu cháo rùi nhưng mà ngán quá.
    Chẳng biết người mẹ ăn cá chép trong thời gian mang thai có giúp đứa bé thông minh và lanh lợi hơn không nhỉ cả nhà? các mẹ trên WTT chia sẻ với em vấn đề này nhé
    Mình nghĩ chắc chắn là món cháo cá chép có tác dụng tốt với mẹ bầu và em bé rồi, vì hồi bầu cháu đầu chị gái mình yếu lắm, hầu như không ăn uống được gì mấy, mẹ mình toàn nấu cháo cá chép cho chị ăn thôi, mà mỗi lần ăn chị cũng chỉ ăn được một bát nhỏ nhỏ gọi là, nhưng mẹ mình cứ kiên trì cho chị ăn liên tục trong xuốt thai ký, trộm vía lúc sinh nở cũng mẹ tròn con vuông và em bé thì rất thông ming lại đẹp trai nữa
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

nếu mẹ nó tìm mua được cá chép sông thì quý . Ngày trước mẹ mình cũng hay nấu cháo cá chép cho mình ăn để an thai ... mẹ mình chế biến hợp khẩu vị nên mình ăn hoài mà không ngán
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

mình thấy cháo cá chép cũng là một món ăn tẩm bổ, tốt cho mẹ và thai nhi mà. Nhưng mà k nên ăn quá nhiều 1 lần nếu k sẽ gây ngán và sợ k dám ăn tiếp
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà!
    Mình cũng nghe nói ăn nhiều cá chép con thong minh môi đỏ. Nhưng vì mình nghén không ăn được cá nên không ăn. Ăn cá thì bổ sung nhiều chất cho con, cá chép lành nên bà bầu hay ăn nhưng ăn chút một thôi chứ đừng có mà đâm ra sợ cá bạn ạ.
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42
    • 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Mình nghĩ cá chép là bài thuốc dân gian giúp an thai thì đúng chứ còn thông mình thì cá chép không phải là tất cả đâu ạ. hihi. Các mẹ nhớ bổ sung nhiều thực phẩm đa dạng nữa để giúp cho hệ trí não bé phát triển tốt từ trong bụng mẹ, đừng chỉ nghĩ có cá chép không rồi ráng ăn thật nhiều, ăn phát ngấy, phát nôn rồi lại sợ, vì khi mang bầu là hay nôn lắm đấy ạ.

Ngày nay khoa học phát triển rồi, rất nhiều thực phẩm cho bà bầu đươc các nhà khoa học nghiên cứu cho ra đời các loại bánh , sữa công thức cho bà mẹ đang mang thai nên chị em mình cứ thế mà bổ sung bên cạnh món cá chép nữa nhỉ? ngày xưa mình cũng chỉ ăn cháo cá chép có 2-3 lần thôi. Nên cũng ko biết kết luận thế nào đây.
    TK của nhóm từ thiện Trái Tim Nhân Ái:
    Số tài khoản: 0011000556688
    Tên tài khoản: Nguyễn Thị Hương Loan
    Ngân Hàng: TM CP Ngoại Thương Việt Nam - Sở Giao dịch - Hà Nội
    ( hoặc Vietcombank - Sở Giao dịch - Hà Nội)

Xin vui lòng ghi rõ ID WTT, tên người chuyển và topic bạn muốn ủng hộ nhé
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoai troi nang len Xem bài viết
    Mình nghĩ cá chép là bài thuốc dân gian giúp an thai thì đúng chứ còn thông mình thì cá chép không phải là tất cả đâu ạ. hihi. Các mẹ nhớ bổ sung nhiều thực phẩm đa dạng nữa để giúp cho hệ trí não bé phát triển tốt từ trong bụng mẹ, đừng chỉ nghĩ có cá chép không rồi ráng ăn thật nhiều, ăn phát ngấy, phát nôn rồi lại sợ, vì khi mang bầu là hay nôn lắm đấy ạ.

Ngày nay khoa học phát triển rồi, rất nhiều thực phẩm cho bà bầu đươc các nhà khoa học nghiên cứu cho ra đời các loại bánh , sữa công thức cho bà mẹ đang mang thai nên chị em mình cứ thế mà bổ sung bên cạnh món cá chép nữa nhỉ? ngày xưa mình cũng chỉ ăn cháo cá chép có 2-3 lần thôi. Nên cũng ko biết kết luận thế nào đây.
    Đúng là cá chép có tác dụng an thai và thực sự là cũng tốt cho sự phát triển trí não của bé đấu mẹ nó ạ. Mình nghe nói trong đầu cá chép có chứa hiều Omega3 nhất so với các loại cá sông đó mẹ nó.
    Mình thì mỗi tháng cố gắng nấu 1 cháo 1 con cá chép nho nhỏ tầm 3-5 lạng thôi vì nghe nói cá chép giúp con thông minh, môi đỏ, mắt sáng nữa... Mỗi nồi cháo mình chỉ nấu đủ khoảng 1 tô cháo to hoặc 2 tô cháo nho nhỏ chia làm 2 bữa ăn thôi.
    Ngoài ra thì mình vẫn bổ sung đầy đủ vitamin, các thực phẩm và tất nhiên là cả sữa nữa. Và sữa thì mình chú trọng bổ sung sữa có chứa DHA. Mong con sinh ra cứng cáp, khỏe mạnh, thông minh!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi moonpro Xem bài viết
    Mình cũng nghe nói ăn nhiều cá chép con thong minh môi đỏ. Nhưng vì mình nghén không ăn được cá nên không ăn. Ăn cá thì bổ sung nhiều chất cho con, cá chép lành nên bà bầu hay ăn nhưng ăn chút một thôi chứ đừng có mà đâm ra sợ cá bạn ạ.
    Hihi.. đôi mắt tròn long lanh và đôi môi đỏ chúm chím của con gái mình vẫn tin là do mình chịu khó ăn cá chép đấy (ít nhất 1 tháng 1 con).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,048 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các cụ ngày xưa cứ thường truyền cho con như vậy vì cá chép lành, còn bây giờ nhiều thực phẩm hơn có thể bổ sung, thay thế bằng các món khác, dinh dưỡng cũng nhiều hơn. lâu lâu ăn lại 1 lần cũng sẽ mang lại cảm giác ngon hơn cho bà bầu
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8